MQA trong âm thanh là gì ? Cần những gì để phát nhạc MQA ?
Bài hay!/9 người
abuchino
5 tháng trướcBình luận: 78Lượt xem: 6.488
MQA trong âm thanh là gì ? Cần những gì để phát nhạc MQA ?
MQA (Master Quality Authenticated) là một tiêu chuẩn âm thanh mới xuất hiện trong một vài năm trở lại đây và thu hút được rất nhiều sự quan tâm của audiophile. Ngày càng có nhiều thiết bị hỗ trợ tiêu chuẩn MQA, các dịch vụ stream nhạc có MQA như TIDAL, Xiami Music. Có nhiều bạn vẫn chưa hiểu MQA là gì và làm thế nào để phát được nhạc tiêu chuẩn MQA thì các bạn chịu khó đọc nhé.

1/ MQA là gì?

Đầu tiên và quan trọng nhất là MQA là một codec âm thanh giống như WAV, FLAC, AAC và MP3 thôi. Và đây là một codec lossy tương tự như AAC và MP3, bởi vì có lược bỏ một số thông tin âm thanh ở tần số siêu cao vượt hơn nhiều so với ngưỡng nghe của người và theo giới thiệu là không ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh.

Điểm đặc biệt của MQA đó là mặc dù là lossy, tuy nhiên có khả năng truyền tải dữ liệu nhạc tương đương với bản thu gốc chất lượng phòng thu lên đến 32bit/352kHz trong một gói dữ liệu file kích thước 16bit/44.1kHz. Quá trình nén dữ liệu âm thanh này được hãng gọi là Music Origami.

Và một điều mà ít người biết đến khi nói về MQA đó là việc sử dụng một filter riêng của mình phục vụ cho việc upsampling cũng như sửa lỗi về thời gian (timing) trong âm thanh. Việc sử dụng một filter riêng (Apodizing filter) giúp cho MQA có thể giúp cho âm thanh được xuất ra từ DAC giống các âm thanh analog được thu từ ADC nhất có thể.

2/ Để giải mã MQA cần gì

Để phát được các nhạc MQA thì bạn cần một phần mềm giải nén được gọi là Core Decoder. Khi truyền tải MQA các bạn nhận được một file có chất lượng 16-bit/44.1kHz (hoặc 48kHz) khi có phần mềm (Core Decoder) có thể giải nén lên đến 24bit/96kHz và truyền đến DAC. Các phần mềm có Core Decoder hiện nay là Audirvana, Roon, app TIDAL (PC/Mobile) và Xiami Music.

Bước tiếp theo là giải mã phần cứng (Renderer), các bạn cần có một chiếc DAC có khả năng giải mã MQA. Sau khi giải nén bằng phần mềm, DAC (Streamer) có khả năng giải mã MQA sẽ tiếp tục giải nén bằng phần cứng nhờ một filter upsampling đặc biệt của hãng để biến file 24bit/96kHz trên lên chất lượng cao hơn tương đương với bản thu gốc.

Full Decoder là các DAC/Streamer có tích hợp cả giải mã bằng phần mềm Core Decoder bên cạnh phần cứng Render. Vì thế người dùng chỉ cần có file MQA thì các bạn có thể giải mã hoàn toàn mà không cần phải thông qua phần mềm trên máy tính/ điện thoại.

Lưu ý:
  • Nếu có phần mềm giải mã mà DAC không hỗ trợ MQA thì các bạn chỉ dừng lại ở chất lượng 24bit/96kHz.
  • Nếu có DAC giải mã MQA mà không có phần mềm hỗ trợ thì chỉ dừng lại ở chất lượng 16bit/44.1kHz
  • Lựa chọn DAC/Streamer cũng nên lưu ý là Renderer hay là Full Decoder. Vd như DAC của iFi, Dragonfly là Renderer Only còn Lumin, Mytek là Full Decoder
  • Nếu bản thu gốc có chất lượng thấp hơn 96kHz thì dù có giải mã hoàn toàn cũng sẽ thấp hơn 96kHz

3/ So sánh giữa MQA và Lossless Hi-Res

Đây là một vấn đề gây khá nhiều tranh cãi cho rằng MQA cũng là Hi-Res Audio bởi vì có khả năng giải mã chất lượng lên đến 352 kHz, nhưng có người cho rằng vì codec lossy nên không bằng Hi-Res Lossless (và thật sự thì MQA cũng sẽ lược bỏ thông tin ở các tần số siêu cao của bản thu gốc và sau đó nén lại). Chính vì điều này mà các bạn có thể thấy kỹ sư âm thanh hay các nhà sản xuất chia làm nhiều luồng ý kiến trái ngược nhau về MQA.
Theo mình thì việc tranh cãi của audiophile là chưa bao giờ có hồi kết, MQA có hay hơn không thì phải để trải nghiệm của từng cá nhân cảm nhận. Theo mình thì MQA và Hi-Res Lossless, DSD cũng không quan trọng bằng chất lượng của bản thu gốc

Ưu điểm của MQA đó là tốc độ truyền tải khi sử dụng các dịch vụ stream nhạc trực tuyến nhanh hơn rất nhiều với setup đúng có chất lượng tương đương với bản thu gốc. Nếu các bạn thử play cùng lúc một ca khúc chất lượng Master của TIDAL và một ca khúc Hi-Res trên Qobuz chắc chắn các bạn sẽ thấy sự khác biệt.

Nhược điểm:
lớn nhất không phải về cơ chế hoạt động hay chất lượng âm thanh đang tranh cãi, mà MQA buộc người dùng phải sử dụng các phần mềm được cấp phép và phần cứng được cấp phép và licensed bởi MQA để giải mã codec MQA. Trong khi đó các tiêu chuẩn trước đây như DSD, FLAC và rất nhiều codec lossless hoàn toàn mở và không bị tính phí và câu hỏi khi hiện nay tốc độ ngày càng tốt thì MQA có cần thiết hay không.

Nếu các bạn có thắc mắc gì về MQA cứ hỏi bên dưới comment nhé
Bài hay!/9 người
G7 là app Music mặc định + DAC ESS là support full MQA chưa anh?
@protk2 LG G7 là full MQA rồi nha mà nhớ xài app TIDAL
Đang dùng con Sony ZX300 thấy cũng có support MQA mà chưa có album nào để thử. Bác chủ có nguồn nhạc MQA nào ko?
@C4relesss^^ Đã inbox bác rồi nhé 😃
@Kiên Văn Phan bác check inb nhé
@C4relesss^^ Cho mình xin file mqa nghe thử nhé. Note9, iphone8 plus có support không bạn ?
@open0 Chỉ có LG V30-40, G7,G8 có sp thôi. K support thì nó k khác gì file FLAC bt đâu b.
Nói chung chỉ là một code âm thanh mới thông minh hơn những code cũ & dc đặt dưới tên là MQA, nó lượt bỏ hết những tầng số mà loài người trên quả đất ko nghe dc, nhờ vậy mà file sẽ có dung lượng thấp hơn so với Master mà vẫn nghe ko khác gì master. Cũng tương tự Apple cũng có cái định dạng mới của hình ảnh mang tên HEIF.
Nói tới đây mình thấy code FLAC cũng làm dc như thế 😁
@Hybrid Gs Mình chỉ thấy MQA phù hợp với stream và độ bảo mật cao hơn những chuẩn kia. còn ae mình đi săn nhạc trộm nghe off thì wav vs flac là ngon lắm rồi hihi
@Hybrid Gs HEIF nào của Apple?
https://tinhte.vn/thread/dinh-dang-anh-heif-nho-hon-jpeg-50-co-the-luu-them-anh-lien-tuc-video-trong-1-file-duy-nhat.2887359/
SmartSelect_20200325-153923_Samsung Internet.jpg
Dạo giờ không thấy cha mod Audio psycho review mà đầu cứ giật giật viết bài về âm thanh nhỉ
@tuanminh9889 chắc bận đi trăng mật vs vợ mới đó bạn!
Nghe tidal bao phê, mà sắp hết 4 tháng rồi : (((
Chưa có loa cân sứng với chất lượng này 😆
vẫn trung thành với codec AAC =))) nhẹ tiện vãi , bao giờ táo có bản Airpod tune âm wizard nữa là mình không bao giờ thoát khỏi hệ sinh thái của họ
@bustalyme AAC nhiễu lắm, nghe sao nổi
@ExVelocity Aac nó phát tws chỉ tới 256kbps. Nghe tai tws cũng không ra nổi dissort =))
Vậy nếu đt xiaomi có app Mi Music cài sẵn rồi thì có thể play MQA?
@baodng Đồ tàu nhiều khi nó giới hạn!
@baodng Đây app Xiami đây bác. MQA này k bằng Tidal vs Deezer
@C4relesss^^ Ủa sao bạn download được app này thế?
@baodng bác chuyển vùng sang TQ là down được thôi bác
Chord mojo có giải mã được MQA không mod
@leequan2012 Tại giờ mình chủ yếu stream là chính. Chứ kiếm nhạc cực vãi nhất là dsd. Hugo thì để nghe lap còn được chứ vác theo to lắm. Nhưng chắc cũng nghĩ đến hugo 2, thanks bác
@pro744 Cũng nghe nói lg có dac riêng nhưng mình lại xài ios 😔
@thuong911 à ý e là thằng LG từ V30 là giải mã full MQA thôi a ơi. Bác sắm e nó về xuất cho dac, làm đt phụ cũng hay chứ. Chứ Mojo lại ko hỗ trợ chơi MQA
@thuong911 Không có con nào nhà Chord giải mã Renderer MQA đâu nhé. Rob Watts chửi MQA nhiều lắm.
Nếu muốn thì vẫn cài Audirvana hay Roon để giải MQA Core Decoding
Chắc không bằng lossless rồi
@thienvuong192 K bằng lossless xịn thôi chứ nó vẫn hơn 85% lossless trên thị trường bây h
E đang sử dụng Tidal, và e đang nghe trên iPhone, nếu mà không xài DAC thì chọn con điện thoại nào stream Tidal tốt nhất ạ. E cảm ơn Ad nhiều! ❤️
@daotuthien Những thiết bị đc support đều có thông tin trên mqa.co.uk bác nhé. Bác lên xem đồ của mình có đc support k
@C4relesss^^ Dạ, e cảm ơn Bác nhiều ạ! Chúc Bác sức khoẻ. ❤️
@daotuthien Chịu khó đọc xíu nha, mình có viết rồi
https://tinhte.vn/thread/su-that-ve-viec-giai-ma-mqa-tren-app-tidal-ios.2930178/

Trong trường hợp của bạn thì iPhone có khả năng xuất MQA digital nên phải cần DAC, còn máy nghe nhạc chạy Android thì phải đọc xem có giải Full Decode MQA hay k nha
@abuchino Dạ vâng ạ, e cảm ơn Ad nhiều! Chúc Ad buổi tối vui vẻ ạ! ❤️
Nói thật chứ MQA cũng ko ngon bằng Lossless sịn. Lossless sịn đủ nghe mà nhẹ, thế nên nhạc Deezer vẫn ngon chán dù chả MQA hay Hi-res
@protk2 Ko hiểu nên mới cần hỏi mà? Mình nghĩ tần số lấy mẫu thường dành cho các studio, cần các file âm thanh sạch hơn, nhiều thông tin hơn, nhưng đó là ở file âm thanh cần làm mẫu, còn khi mình nghe thì các thông tin đấy đâu có giúp được gì, cuối cùng thì cũng phải phát qua một thiết bị nào đó như loa/tai nghe, khi đó thì tần số đó giúp ích được gì?
Mong được giải đáp ạ!
@GiT Tần số lấy mẫu (Sample Rate) tức là tốc độ lấy mẫu âm thanh truyền vào với mỗi giây. 44.1, 48, hay thậm chí là 192khz hay như tidal là 352khz cũng chỉ nói lên tốc độ lấy mẫu của âm thanh. Như bác nói ở trên. Tai người chỉ nghe được max ping là 20khz, vậy cao hơn để làm gì ?

Trong audio nó có 1 khái niệm là Nyquist Rate, nó KHÁC BIỆT HOÀN TOÀN so với Nyquist Speed. 2 cái này gộp chung lại thành Nyquist Theorem - Định lý Nyquist. Rồi đến toán này 😆

Lấy mốc Nyquist rate là 22khz đi cho nó giống đời thật, và Sampling rate là 44.1 đi, rồi đúng mốc tai người r đó 😃) 44.1/2 là 22050, tín hiệu ở mốc 22050hz, theo như comment của bác thì bác đã biết vấn đề này. Thế thì vậy giữa các dải tín hiệu nếu có 1 tín hiệu bị méo thì phải làm sao ? 10khz thành 8khz.
Lúc này cần đến cái bộ lọc. Nhưng bộ lọc không phải lúc nào cũng "xài được". Tín hiệu thấp méo tiếng thành tín hiệu cao, 8khz thành 10khz. Vậy giải quyết như nào ? Thế thì lúc này ta lấy số lượng bù chất lượng ^^ Thường thì hiện tượng này gọi là chồng phổ (spectrum override). Tăng tần số lấy mẫu (oversampling) nhằm KHẮC PHỤC NHỮNG LỖI GÂY MÉO DẠNG CỦA BỘ LỌC TÍN HIỆU. Đó chính là nguyên do mà người ta muốn upsampling và cũng trả lời cho câu hỏi "Sample rate cao thế để làm gì ?"

Một bản nhạc có "thông số" hay thì ngoài Sampling rate ra, còn bit depth, bit rate rồi linh tinh nữa.

Một số người cho là cao hơn chỉ để phô trương sức mạnh ? Có lý, vì tai người không thể nghe được đến mức đó, thế thì làm thừa để làm cảnh à ?
Vậy ta cùng làm một bài so sánh sample rate với một thứ ta hay bị ám ảnh là FPS (Frame per second)
* Mọi so sánh đều là khập khiễng và so tai với mắt thì hơi sai, nhưng về trải nghiệm cảm tính thì lại có nét tương đồng.
Một chiếc màn hình có tần số quét là 144hz, một cái GPU cho ra 300FPS, vậy cái màn hình hiển thị được bao nhiêu ? Chắc chắn là 144FPS rồi. Nhưng 156FPS còn lại đề làm gì ? Xin thưa là để GIẢM THIỂU Input Lag. Cứ ví Input lag như tín hiệu méo thì bác sẽ hiểu công dụng của sampling rate cao.

CHỐT lại là : Âm thanh là cảm nhận, mà đã là cảm nhận thì nó chỉ cần đạt đỉnh "thông số" có thể cảm nhận trên người thì mọi thứ cao hơn không còn quá quan trọng nữa. Những con số không thể hiện được cảm xúc của âm thanh (trừ khi nó suck quá) nên k cần phải quá quan tâm đến nó làm gì. Một bài nhạc không hợp gu thì thông số nó có là toàn số 9 đi nữa cũng vô nghĩa. Một chiếc tai nghe/loa xịn, nguồn phát ổn, thiết bị giải mã tốt là thứ quan trọng, số má chỉ là để học toán thôi, Bass Mid Treb là văn, mà văn mới cảm thụ được.
@C4relesss^^ Tăng tần số lấy mẫu có hai nguyên nhân chính đó là:
Các thông tin Harmonics của nhạc cụ trên 20kHz, và cũng sẽ có ảnh hưởng đến 'cảm giác' nghe.
Tiếp theo là để việc xử lý nhạc, tần số lấy mẫu cao đồng nghĩa với việc có thể dễ dàng sử dụng Plug-ins, Compression vs xử lý âm thanh ở miền digital cho audio Engineer.

Về Bit-depth thì bit-depth càng cao thì tỷ lệ noise floor càng 'giảm' (có nghĩa là nghe thấy khó hơn SNR Signal to Noise Ration), tăng nội dung chính thu âm cũng như head-room để đảm bảo dynamic range của bản thu
Bài viết hữu ích quá
Khó khăm là ở nhượt điểm, license 😔
Thôi tiếp tục với đống lossless vậy.
MQA - nghe cứ như chuẩn nhạc trên con AK100 em đã từng dùng qua cách đây mấy năm trước vậy.
Trước sở hữu cặp Ak100 vs Chord Mojo, chất âm rất đáng tiền
MQA hay FLAC hay Hires mà dynamic range như cướt thì cũng như không. Michael Buble có album Love dạng MQA, tiếng bị clipping nhiều nghe muốn đập.
@ExVelocity Chuyện bình thường ở huyện mà. Over-compression với headroom không đủ là chuyện bình thường thoai. 90% chất lượng vẫn nằm ở chất lượng mastering
@ExVelocity e cx đã nghe album này, đặc biệt bài Love you anymore và Such A Night đúng là có nhiều clipping thật ^^
@C4relesss^^ Chuẩn luôn, bài Love You Anymore nghe nó ức chế không tả nổi. Thế nên là album này mình ghét nhất của MB. Các album khác master còn tàm tạm. Album này mình nghe k quá nổi 3 lần.
Lắm vẹo, cứ bản thu chuyên nghiệp và tốt nhất có thể đi, lossless là quá đủ, gần như ko thể phân biệt được dù có lên DSD256 😆)))
Trung thành với codec AAC
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019