Mua điện thoại cho phụ huynh xài thì ưu tiên máy rẻ hay máy ngon?

Duy Luân
11/3/2020 9:55Phản hồi: 264
Mua điện thoại cho phụ huynh xài thì ưu tiên máy rẻ hay máy ngon?
Tình cờ đọc được comment như này: Bạn cứ mua X (xịn, mới) mà xài, rồi máy Y (cũ hơn, chậm) đưa lại cho phụ huynh dùng. Mình biết rằng nhiều anh em cũng đang làm thế, nhưng theo mình thì điều này không chắc là cái tốt nhất. Phụ huynh của anh em, hay nói rộng ra là người lớn tuổi, vẫn cần một cái máy ngon, dù cho là smartphone hay tablet, nên nếu được thì anh em hãy mua những cái tốt cho họ dùng.

Kể với anh em trước về tình hình phụ huynh ở nhà mình. Nhà mình hiện tại có:
  • Bố: đang dùng iPhone 11, trước xài HTC U Ultra, trước nữa là Oppo Find 7
  • Mẹ: đang dùng iPhone X + iPad Pro 12.9 2015, trước xài iPhone 6 Plus, trước nữa là con gì đó không nhớ
  • Bà nội: đang dùng Vsmart Active 1, iPad 2018, trước xài Lumia 830
  • Cô: đang dùng iPhone 7 Plus + iPad Air 2, trước xài gì quên rồi
Quan điểm của mình đó là bạn hoàn toàn có thể "pass" lại máy bạn đã dùng cho người thân, điều này chẳng có gì xấu, thậm chí tiết kiệm được cho bạn nhiều tiền. Nhưng không nên chuyển lại các máy cũ, hoặc máy có trải nghiệm không tốt cho các cụ xài.

Dù là người dùng trẻ hay lớn tuổi đều cần một cái máy mượt, chạy ổn định, pin lâu, thời nay còn phải chụp hình đẹp để các cụ còn chụp up Facebook nữa chứ. Các cụ nhờ vào anh em để cập nhật tình hình thế giới, làm mới mình, tiếp cận công nghệ để không thua lớp trẻ cơ mà. Chứ không phải một cái máy bèo bèo nào đó anh em xài còn không thấy hài lòng mà lại đi chuyển cho phụ huynh, thế hóa ra bố mẹ, người thân của anh em phải dùng một món đồ có trải nghiệm kém sao? Nếu anh em cảm thấy máy chậm, giao diện khó xài, mà lại còn pass về cho người thân thì hic, tội nghiệp họ quá. Trong trường hợp đó, anh em hãy mạnh dạn lên nhattao.com bán máy đi rồi mua cái mới.

Có thể anh em thấy rằng đưa cái máy hiện tại cho người lớn tuổi là đủ xài rồi, họ chỉ gọi điện nhắn tin thôi chứ có làm gì đâu. Nhưng anh em đừng quên rằng con người ai cũng sẽ phát sinh thêm nhiều nhu cầu mới. Có thể hôm nay chỉ là gọi điện nhắn tin, nhưng ngày mai là web, ngày mốt là Facebook, ngày kia là Tik Tok hay gì đấy. Anh em nên suy nghĩ theo hướng này, để cùng phát triển kĩ năng, năng lực công nghệ cho phụ huynh chứ đừng nghĩ theo hướng họ già rồi nên chỉ cần mấy cái cơ bản.

Mình đã áp dụng suy nghĩ này một thời gian, và hiện tại mặt bằng công nghệ của các phụ huynh trong nhà đều cao hơn đáng kể so với 3 năm trước. Ngay cả bà nội mình giờ cũng không còn đặt báo giấy, lên mạng coi cho đầy đủ, cụ cũng cập nhật được tin tức về mấy đứa con, đứa cháu của mình trải nhiều nước. Cần hỏi gì thì chat qua Facebook Messenger luôn cũng rất tiện lợi. Mình cũng tình cờ biết rằng nhiều người lớn tuổi giờ đang xài Zalo để chat, đấy, đâu phải họ không có nhu cầu đâu.

Cái quan trọng của bài này mình muốn nhấn mạnh lại với anh em là:
  • Hãy cố gắng trang bị một chiếc máy đủ tốt cho người thân của mình
  • Hãy cố gắng giúp họ tiếp cận công nghệ, học hỏi thêm cái mới và đừng giả định rằng họ chỉ làm mấy thứ cơ bản.
Chúc anh em mua được máy ngon cho phụ huynh của mình xài nha.
264 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đấy là có điều kiện để sắm cho ông bà những công nghệ đủ tốt để sài. Còn không có điều kiện thì có gì dùng nấy chứ mod
@Nhậm Doanh Doanh Nhiều người trong đó mắc bệnh hoang tưởng. Ếch ngồi đáy giếng.
@A to Z Trong 17 từ năm 75 toàn mấy đứa ở ngoải vào ko á, hẳn là cậu gặp đúng y mấy đứa ếch hoang gần lũy tre làng của cậu chăng ?
Kiểu như thằng này với chất giọng ngoài 17 hơi hướng lũy tre làng gần cậu nek
VuongKhanq
TÍCH CỰC
4 năm
@A to Z Trong này toàn dân ngoài đó di cư vào thôi nên chắc mấy con ếch hoang tưởng chắc là ngoài 17 rồi =))
@vqk Vào đó làm lãnh đạo, đè đầu cưỡi cổ bọn thiểu năng.
Mình thì chọn theo tiêu chí: máy có màn hình đủ lớn (từ 5" trở lên), có kết nối 4G (để còn gọi video), cấu hình không quá bị lỗi thời.
@VuTa9318 Nhớ tăng size chữ nữa nha
VuTa9318
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Duy Luân Em max size chữ cho phụ huynh luôn rồi anh 😆
hongut
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Lythienky có cách nào tăng chữ trong zalo to hết cở không? trong Iphone thì ok, còn trong zalo chữ tăng rồi, vẫn còn nhỏ quá
zalo 2.jpg
zalo 1.jpg
@hongut Trong Zalo chỉ có phần này tăng kích thước font chữ, bạn thử xem
tokylo
TÍCH CỰC
4 năm
Tùy thuộc vào nhu cầu từng người, nếu chỉ để nghe gọi thì dùng nokia "cục gạch", nếu để chơi game, lướt facebook thì dùng máy cấu hình cao
@tokylo Cũng không hẳn vậy đâu . Chơi game mới cần cấu hình cao , chứ facebook thì cái iphone nào cũng thừa sức tải . Mẹ mình và vợ mình không chơi game nhưng vẫn thích iphone tốt, vì máy tốt mới chụp ảnh ngon được , phụ nữ họ dùng máy chụp ảnh thường ngày nhiều hơn nam. Mình không muốn tốn nhiều tiền cho máy mới vì phải đóng thuế 9% . Nên mua cũ 3 con iphone xsmax chỉ hết 1900$ rẻ hơn mua 2 con iphone 11 pro mới
Rẻ mà ko ngon thì quá trình sử dụng cũng thấy bứt rứt, tốt nhất là nên mua máy ngon nhưng ở mức giá vừa phải, ko nhất thiết phải là brand-new nguyên seal hộp, có thể mua hàng 2nd nhưng để ý test ngon lành trước lúc thanh toán là được! Ngoài ra, cũng nên để thời gian bảo hành còn lại cũng như cam kết của người bán! Mua hàng 2nd thì nên mua Fullbox, có hoá đơn của chủ trước từng mua thì càng tốt, mình hay làm theo cách này mỗi khi muốn tậu món đồ công nghệ nào đó mà giá mua mới quá mắc so với khả năng chi trả của bản thân 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Đúng rồi đấy bạn. Mua cho 2 cụ mình còn thậm chí mua thêm bảo hành nếu là hàng xách tay (và chắc chắn là Brandnew). Khi mua mình đều mua những con có chất lượng cao và giá tốt nhất thời điểm đó (vì các cụ tiếc của)

Smartphone đầu tiên mua cho bố - mà sau này hơi hối hận là con Nokia XL (vì hồi đó chỉ có Samsung Y ủng, iPhone và đt Tàu lởm). Dùng lúc đầu k tệ lắm, lại được mác Nokia, vì cụ dùng smartphone lần đầu. Mình vẫn bị tư duy "đủ dùng, các cụ biết gì đâu", về sau rút kn.

Đến con thứ 2 năm 2016 thì ưng hơn nhiều, đó là Xiaomi Mi Note 3tr5. Con này ít người biết nhưng phải nói cực ngon thời kỳ đó (kể cả đến giờ). Siêu mỏng nhẹ (đến giờ vẫn chưa con nào flagship giờ bằng), build nhôm kính, màn FullHD cực đẹp (vâng đến giờ nhiều thằng tầm 3tr vẫn chỉ HD thôi), S801 chạy mát 8-9 tiếng onscreen (giờ vẫn k lag). Camera có OIS. Mỗi tội cái bộ nhớ 16GB không mở rộng được nên về sau quá tù.

2015 cũng mua cho mẹ là con Moto E LTE (smartphone đầu tiên sau cục gach). Con này phải nói đỉnh cao về P/P. Khi đó những con chạy S410 vẫn còn loanh quanh 6tr (thậm chí S400 cùi bắp) thì Moto E có 1tr8. Dáng nhỏ nhỏ xinh xinh rất hợp phụ nữ, màn hình IPS (rẻ tiền hồi đó chỉ có màn TN), android gốc và sau đó được up lên Marsallow (các con đt 4-6tr đương thời đều không lên đc 6.0)

Vẫn là vấn đề bộ nhớ trong nên sau đó thấy thích con Nokia 5.1 Plus quá (cầm siêu gọn, đến năm 2018 toàn máy trên 6 inch), dùng siêu mượt, màn đẹp như iPhone, thiết kế đẹp nên mua luôn cho cụ bà (2tr8). 2tr8 2018 có S636, phải đến đầu 2020 bây giờ cũng kiếm được mấy con giá này dùng S636? Mua tiki now 2 tiếng ship, sướng.

Con thứ 3 mua cho bố cuối năm ngoái là con Realme X Lite (Realme 3 Pro) Thôi con này anh em chắc biết quá rõ rồi. 3 triệu có màn FullHD, S710 siêu đỉnh, 4GB RAM pin khủng, lại kiểu mấy đồ chơi như nhận diện khuôn mặt các kiểu.

Chưa kể trước cho 2 cụ dùng con iPad 3 nhưng sau đó quá lag chậm với nặng, lên đời con Huawei Dtab d01j (Mediapad M3 Pro) 2tr7. Build nhôm thích kinh khủng, dùng 2 năm vẫn mới cóng, màn QHD, loa Harman Kardon, dùng để youtube đọc báo là tha hồ
@Huy cầu đường Đá đểu nhau à? 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Mới mua con iPhone 6s cho bà ngoại, xưa nay tpanf xài cục gạch! Nay xài thêm cái zalo cho con cháu nó gọi để xem mặt thường xuyên hơn! Vì già rồi ko sống được bao năm nữa!!!
tri5800xpm
TÍCH CỰC
4 năm
@NDC9057 chuẩn quá bạn, trong khả năng mình mua đc cái gì tốt nhất cho các cụ thì mua thôi. MÌnh thì cùi tí vẫn xoay sở đc
Kendu86
TÍCH CỰC
4 năm
6s
@Kendu86 Để xem phụ huynh tiền tới đâu.😃
63 tuổi đang sài Iphone 8+, SE, Ipad4 tự sắm, chưa có tiền lên đời
@Lê Văn Thấy Bác...63 tuổi thật à?
@Lê Văn Thấy Nể bác quá.
@NicholasWoo Thật ra 63 là tính cả tuổi mụ chứ Mậu Tuất mới 62 thôi, nhưng đồ công nghệ thì mấy con chạy dài, điện thông minh dùng từ năm 2012 cái công tắc cảm ứng đến giò chưa hỏng, các đời công tắc rf wifi nổi sonof, chạy qua Broadlink , giờ chuyển sang công tắc wifi cảm ứng rồi, loa google mini không nói được tiếng việt nữa thì dùng tiếng việt qua điện thoại, vui nữa thì dùng ifttt để tạo lệnh cho điều khiển
xuanlinh
TÍCH CỰC
4 năm
Mình chọn theo tiêu chí ưu tiên dùng ngon. Tức là máy it lag theo thời gian. Các thao tác đơn giản không quá phức tạp.
minhtienbk
TÍCH CỰC
4 năm
@xuanlinh Chuẩn bạn. Dễ xài và ổn định đễ đỡ phải hỏi con cháu.
Và Ui Ux phải thống nhất để mua máy mới hơn đỡ làm quen lại.
Vậy là cả nhà mình xài iP hết
Phong8822
TÍCH CỰC
4 năm
Cái này dựa hoàn toàn vào túi tiền thôi.
Chả ai muốn bme mình dùng đồ kém lúc nào cũng muốn xịn nhất.
Nhưng ko có điều kiện thì phải xem xét cân bằng nhất.
vsphere
TÍCH CỰC
4 năm
@Phong8822 Nhiều ng suy nghĩ mua cho bố mẹ con máy 2tr lắm bạn. Vì nghĩ chỉ đọc báo cần thế thôi.
@Phong8822 Đầy người mình biết có tiền vẫn nghĩ cách kia 😁 thế nên mình mới viết ra bài này đấy
hippiaboi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vsphere Bạn phải hiểu thế này, bố mẹ thường là không thiếu tiền, nhưng ông bà vẫn thích được con cháu mua tặng. Tất nhiên đắt thì sướng chứ mình đưa con 11 Pro Max bố mình bảo cầm chả khác con Joy 2+ được Vin tặng, thôi ko lấy. Ok, vậy thì thôi. Ô tô, nhà cửa, nói chung mấy cái to to thì ông bà có thể quyết rất nhanh, nhanh hơn các con chứ mấy đồ công nghệ nếu ko phải sở thích như ae tinhte thì chung quy cũng bth thôi mà.
piepadjob
TÍCH CỰC
4 năm
Vừa rẻ lại ngon trong tầm giá
Mình thì cứ máy ngon là quất cho chắc. Nói thật đưa cái máy cũ trải nghiệm ko tốt hay lỗi vặt nhờ mình chỉ hoặ sửa còn mệt hơn
@gatheringviolet Đúng 😆
Jaywalk
TÍCH CỰC
4 năm
@gatheringviolet mình mang hết máy đang có ra, mỗi năm mua khoảng 2-3 cái, 5-7 năm nay cũng hơn chục cái, gia đình ai cần cái nào cứ chọn lấy cái đó, còn lại mình dùng.
tinhtednvn
TÍCH CỰC
4 năm
Màn hình to, pin trâu, nhẹ nhất có thể, rơi không làm sao cả, càng ổn định càng tốt, 2 Sim.
lover19
TÍCH CỰC
4 năm
nếu bạn bỏ tiền ra mua hết đóng đó chẵc cỡ 200tr. không phải ai cũnh đủ tài chính nhu vậy.
Hieu123z
TÍCH CỰC
4 năm
mua máy ngon nhé, dùng nhiều năm ko bị sao. Mua máy rẻ dùng dc 1 tg bị lag là muốn bán r 😃
hồi ra cái iphone x mình mua cho bố , mẹ 1 cặp, đi khoe nhặng lên là cái dt này dễ dài lắm, đưa lên mặt mà mở khỏi bấm bấm gì cả :') chỉ dùng để ghe gọi với video call cho con cái , còn 1 cái tablet galaxy tab 8 coi youtube , hết
mua máy rẻ mà ngon thôi
@ngthvinhhvkt Rẻ mà ngon. Khó.
@VanNhatVina tuỳ theo quan niệm thế nào là ngon thôi. Dẫn các cụ ra, đưa cái mức giá trần, rồi xem các cụ ưng cái nào là xúc. Thế là ngon 😆
@ngthvinhhvkt Đã là "các cụ" thì dễ gì biết cái nào là ngon. Nhiều khi mua về phải mò từ từ ấy chứ. Cứ mặc định: Đắt là ngon. Còn đắt tầm nào thì tùy khả năng. Vậy cho nó dễ.
@ngthvinhhvkt Phải chọn cái ngon rẻ nhất
@VanNhatVina Cụ 80 chứ cụ 60, 65 nhiều anh chưa ăn nổi đâu
Quang8.3
ĐẠI BÀNG
4 năm
Người đẻ ra và nuôi nấng mình nên người vậy thì sao phải cứ phải tiếc.Hãy chọn cho họ những cái tốt nhất nếu có thể.
@Duy Luân Bill Gates còn nói sau 60 tuổi đã rất khó thay đổi nhận thức rồi. Mẹ mình lại hay theo hướng dẫn "Để lại tên số dt và địa chỉ để được tư vấn". Thế là 1 đàn nó gọi điện đến nào là đòi tặng vòng ngọc, thuốc đen tóc, thuốc chống nhăn ... cây thuốc quý ... nhưng phí ship cao đồ thì ko có giá trị. Hoặc mấy thực phẩm chức năng cao ngất ngưởng. Thậm chí còn bị FE gọi nhắc đòi nợ dù ko vay ko quen thân ai vay cả.

Rồi mẹ mình ngày xưa ngủ rất sớm nhưng có điện thoại vào đêm toàn ngồi xem video ... Đến bố mình từ khi có smart tv cũng bật nhạc xem youtube gần như cả ngày. Sau đấy nghe toàn fake news, những thông tin chưa kiểm chứng ... giải thích lại cũng mệt mỏi lắm.
minhbk
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Vũ Huỳnh Tiến Bạn nói đúng! Cứ tuỳ nhu cầu các cụ mà mua thôi!
(.)
TÍCH CỰC
4 năm
@iCừu 01 đồng ý, đợt tết về sáng sớm đang ngủ ông bô đập dậy khoe tin nhắn trúng thưởng SH với 200tr từ zalo, phải dẫn chứng giải thích mãi mới tin là nó lừa, haizzz
Mình cứ chở ra thế gioi di động, ưng cái nào thì quẹt cái đó, mà mẹ midnh thì tiếc tiền , chi mua khoang 4-5tr thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019