Mua điện thoại gì về cho mẹ, đây là những lựa chọn của mình trong năm 2021

Lê Huyền Vân
6/1/2022 13:24Phản hồi: 184
Mua điện thoại gì về cho mẹ, đây là những lựa chọn của mình trong năm 2021
Mình không giống Đen Vâu, tết này mình không mang tiền về cho mẹ nhưng mình sẽ mang điện thoại mới về cho mẹ bên cạnh vài món đồ gia dụng khác.

Mẹ mình là người dùng điện thoại theo kiểu lâu dài và gắn bó, cứ còn dùng được là để dùng, mình nghĩ người lớn nào cũng vậy. Thế nên, năm nay mình quyết định sẽ đổi điện thoại cho mẹ dù mẹ có muốn hay không.

Nhu cầu của người lớn dùng điện thoại không đa dạng như mình, chủ yếu là nghe gọi, videocall cho con cái, xem Youtube và thỉnh thoảng chụp hình này kia khi đi chơi đâu đó để gửi cho mình xem. Do đó, mình sẽ tìm một chiếc điện thoại có màn hình lớn, pin tương đối lâu dài trong tầm giá loanh quanh 10 triệu đồng. Mẹ mình quen dùng Android thế nên mình đang phân vân một vài dòng máy nổi bật đã ra mắt năm 2021 và cũng là những máy mình có dịp trải nghiệm qua.

Tinh tế Bình chọn 2021 đang diễn ra với nhiều phần quà hấp dẫn cho anh em ở nhiều hạng mục khác nhau. Anh em truy cập vào tinhte.vn/ttbc21 để tham gia và có cơ hội trúng nhiều phần quà có giá trị

Lựa chọn đầu tiên là Galaxy A52s, thiết kế đẹp, cấu hình ngon

Đầu tiền là Galaxy A52s màu xanh mint, đây là con máy mà mình ưng ngay cái nhìn đầu tiên khi nhận máy về làm trên tay. Thiết kế và tổng thể màu xanh của máy mang đến sự thu hút, phù hợp với nữ giới nói chung chứ không chỉ riêng GenZ. Mẹ mình cũng là người thích sự tươi sáng và bắt mắt nên mình nghĩ mẹ sẽ thích ngoại hình của em máy này.

Máy có mà hình Super AMOLED với kích thước 6.5 inch, độ phân giải Full HD+ cùng thiết kế tràn viền giúp mở rộng tối đa không gian hiển thị. Đây là yếu tố quan trọng, màn hình to phụ huynh xem youtube đã hơn, màn hình AMOLED cho chất lượng sắc nét. Tần số quét 120Hz thì chắc mẹ mình không quan tâm nhưng vuốt và thao tác mượt thì ai mà không thích.

Máy cũng được trang bị khả năng kháng nước, kháng bụi IP 67 nên cũng yên tâm cho các tình huống sử dụng, đặc biệt là ở miền quê sông nước.

Một lý do nữa mình chọn con máy này là vì nó sử dụng chip Snapdragon 778G, RAM 8GB. Tất nhiên mẹ mình không chơi game nhưng cấu hình mạnh vẫn là lợi thế và ưu tiên khi mình chọn máy để có thể sử dụng mượt mà và lâu dài.
Thời lượng pin 4500mAh so với thời gian sử dụng điện thoại của mẹ, mình nghĩ sẽ đủ và thậm chí dư dã vì mẹ không cằm và xem điện thoại thường xuyên như mình.

Lựa chọn thứ hai là OPPO Reno6 Z, mỏng nhẹ, camera tốt và sạc nhanh

Quảng cáo

Lựa chọn thứ hai mà mình hướng đến đó là OPPO Reno6 Z, mình nghĩ đến con máy này vì trước đây mẹ mình dùng OPPO và cũng thích điện thoại của hãng. Reno6 Z trong tầm giá dưới 10 triệu, phiên bản Bạc đa sắc cũng sở hữu mặt lưng nổi bật, đúng sở thích của mẹ mình.

Phần ngoại hình của Reno6 Z Bạc đa sắc nhẹ nhàng và tươi sáng, nhìn vào là ấn tượng. Máy có mặt lưng nhám giúp hạn chế trầy xước, bám dấu vân tay và mồ hôi khi cầm. Điểm nhấn về mặt tổng thể trong thiết kế đó là máy thật sự mỏng và rất nhẹ, lần đầu tiên mình cầm mình thật sự bất ngờ. Thường ấn tượng đầu tiên ảnh hưởng rất lớn đến quyết định hay cảm tính của mình với người hay sản phẩm.

Reno6 Z 5G được trang bị màn hình AMOLED với kích thước 6.4 inch, độ phân giải Full HD+, hướng đến trải nghiệm thị giác tối ưu khi xem video, đọc tin tức hoặc giải trí.

Những camera sau với ống kính chính 64MP và camera selfie có độ phân giải 32MP hoàn toàn dư dã cho mẹ mình trong việc chụp ảnh update cho các co hoặc gọi videocall.

Con chip MediaTek Demensity 800U, RAM 8G cùng bộ nhớ trong 128GB đáp ứng dư dã cho các tác vụ hằng ngày, bật nhiều đa nhiệm và lưu nhiều ảnh, video.

Quảng cáo

Đặc biệt là viên pin 4310 mAh cùng công nghệ sạc nhanh VOOC 4.0 với công suất 30W sẽ giúp mẹ có thể sạc lại điện thoại một cách nhanh chóng nhất. Mẹ mình thích các gì cũng phải nhanh, gọn, lẹ, mẹ hay la mình làm gì cũng chậm chạp nên điện thoại có tính năng sạc siêu nhanh như OPPO Reno6 Z sẽ làm hài lòng mẹ.

Ở trên là 2 lựa chọn mà mình đang phân vân sẽ mua về cho mẹ trong dịp Tết nguyên đán. Còn các bạn, Tết này các bạn sẽ mang gì về cho ba mẹ, cùng để lại comment chia sẻ với mình nhá!

Anh em đừng quên Tinh tế Bình chọn 2021 đang diễn ra với nhiều phần quà cho từng hạng mục, trong đó quà cho mục điện thoại có tổng trị giá lên đến hơn 52 triệu đồng. Chi tiết quà tặng cho hạng mục này bao gồm:

Để tham gia bình chọn, anh em truy cập vào tinhte.vn/ttbc21
184 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vô giúp người thương đưa ra lựa chọn chính xác nè @duaxiem 😁
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
@crazysexycool1981 Cốp tay to đã xoá cmt của mình lý do: ko lịch sự? Sự thật ở đó chứ ai chửi nhau gì?
@crazysexycool1981 Ông dám làm dám nhận ko vậy?
Cười vô mặt
@hunhun Chưa nghe tiến sỹ Thẩm Dương nói về việc gái chọn zai cao to đẹp trai ở vào thế kỷ 21 hiện nay à? 😁
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
Mình tết này cũng ko mang tiền về cho mẹ, chỉ lì xì nhẹ nhàng cây vàng rồng SJC thôi hà..kaka..😂😂😂😂
Benz Long
ĐẠI BÀNG
2 năm
@BinBon2020 Tết này mình cũng không thể mang tiền về cho mẹ được, buồn thật. Chỉ chuyển khoản về cho mẹ được thôi.
Cubeo Ken
ĐẠI BÀNG
2 năm
Làm con nên mua cho mẹ cái điện thoại. Trả góp hay bình dân cũng được miễn để mẹ được cái giải trí tiếp xúc với không gian mới. Thấy các thế hệ già không có gì giải trí, con cháu cắm mặt vô tivi điện thoại tội nghiệp lắm
@Best DLV Killer iphone mua cho người lớn theo mình là không nên. VD 2 trường hợp:
- Khi mình gọi video cho mama nhấn nghe trên iPhone ko thấy hình do iOS ko cho bật cam khi máy lock. Toàn kiểu mày tắt đi mẹ gọi lại cho thấy hình => hơi bất tiện
- iPhone ko có nút back cố định. Nếu nhấn vào 1 ảnh trên facebook thoát ra phải vuốt, nhấn ảnh trong Zalo nhấn X trên góc,..... Đại khái là nên có nút điều hướng như android, bấm phát là back, ko cần quan tâm app nào cả.

Kinh nghiệm của mình rút ra sau khi đổi iPhone Samsung S20 cho mẹ!
@Tranguyenghia Nên mua cho mẹ con iphone
@Cubeo Ken Mình mua cho mẹ cái xiami công nhận mẹ mình thích,
Cubeo Ken
ĐẠI BÀNG
2 năm
@ĐăngEl.Nino có cái cho phụ huynh giải trí là ngon rồi b ạ. Màn hình to, máy đừng yếu quá là ai cũng thích
ss & oppo hân hạnh tài trợ quảng cáo này.
mình sẽ k chọn 2 con này.
Cười ra nước mắt
@Tôi Vẫn Cô Đơn Mình cũng mới mua ĐT cho mẹ, Mẹ mình 74 tuổi, mình chọn POCO M3 (4/128G) giá 3.5 tỏi (Pin 6000, rồng 662). Các bạn thấy sao?
NHL8
ĐẠI BÀNG
2 năm
@truongvinhphu To và nặng quá, có con nào nhè nhẹ hơn đi bác.
thachd
ĐẠI BÀNG
2 năm
@truongvinhphu Mua ở đâu bạn
mua điện thoại cho ba má thì cứ mua iphone đi chời , kiếm mấy con Xr cũ hoặc con 11 mới cũng được ak . màn to pin trâu các cụ mở youtube nghe nhạc vàng cải lương cả ngày. mua iphone thì chỉ ngồi chỉ vài ngày là xong lâu lâu các cụ mới hỏi lại xíu thôi chứ đừng dại mua android như mình nha . hồi 2016-17 gì đó mua cho 2 cụ ở nhà 2 con S7 - trong suốt 1 năm 2 cụ dùng máy mình bị hỏi cách sử dụng miết=]] cho đến 1 hôm phone má mình hư mình đưa cho con máy phụ ip7 của mình dùng tạm thì cụ thích kêu dễ dùng =]] và từ đó 2 cụ mỗi người 1 con 6s plus dùng đến giờ cho dù mình kêu để con đổi cho máy xịn hơn nhưng ko chịu =]]]
Duythait9
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Duythait9 Nói chung là mua đồ apple thì méo thằng nào ý kiến. Bảo mua android mấy thằng fan nhảy dựng ngược lên, nói này kia.
@Delicate14 Mình lại thích samsung hơn , vừa mua cho mẹ con a325 . Lần đưa cho con 6s ko sài dc vì ko quen , sài mấy nút của samsung quen rồi . Nhu cầu cũng chỉ nghe gọi , xem youtube , vào fb
@palmtj27 T chuyển sang ip dùng mấy tuần rồi chưa quen vì ko có nút back và dùng cái gì cũng đòi cấp quyền, vậy thử hỏi phụ huynh dùng sao mà bằng android được. Ko xét về cấu hình
@black.crystal Thế góc trái trên cùng là nút gì ?😆) ứng dụng đòi cấp quyền duy nhất 1 lần sau khi cài - đương nhiên các app này các cụ chả biết download hay cài đặt thế nào cả android lẫn ios nên phận làm con cài đặt xong cho các cụ cấp quyền truy cập và trả máy . Ngày xưa để thực hiện xoá 1 danh bạ hay xoá 1 sms phải làm nhiều bước chứ ios cứ chạm vào vuốt qua trái là có thùng rác ! Các cụ thấy sướng dễ nhớ 😃) nói chung trẻ con trong khu này chưa biết chữ hay người già ko biết máy tính đều dùng ipad iphone thuần thực chứ android thì ko . Thậm chí các bác của mình dùng android cũng 6-7 năm rồi đến giờ vẫn ko biết kết nối wifi làm sao 😃)
chọn cho người lớn tuổi thì cứ iPhone
@rossoneri0412 Ờ. Người lớn tuổi gu chọn phone cũng ngộ lắm. Cứ ip ko à. Hại thận dã man.
figerpublic
ĐẠI BÀNG
2 năm
@baotam2101 Nhà có 2 bác, mình thì có 2 quả thận. Đủ rồi còn gì
hoangemini
ĐẠI BÀNG
2 năm
@rossoneri0412 Chính xác! Ba mẹ mình 2 người gần 60, mình mua iPhone cho mấy năm nay, giờ mua cho con X và XS cho ba mẹ dùng, mẹ mình mù công nghệ dùng ầm ầm, cơ bản nó dễ dùng 😂
@rossoneri0412 Nhà mình laik thích samsung hơn , màn to , đẹp, pin trâu so với giá tiền máy mới . Mấy nút điều hướng cũng dễ dùng hơn .
.acu.
TÍCH CỰC
2 năm
iphone cho dễ xài, lỡ có lên đời, đổi điện thoại mới thì nó cũng giống nhau, sync qua lại cũng y như cũ, không bị bỡ ngỡ, hướng dẫn cũng dễ
Ngoài mang điện thoại về cho mẹ thì mang a về cho mẹ cũng được luôn nek Vân
Hun cái nè
@shinkt
Cười ra nước mắt
@Trịnh Xuân Thọ
Cười vô mặt
@shinkt Rồi bố Vân sẽ phát biểu: tuổi trẻ chưa trải sự đời. Lấy vợ rồi nó sẽ ................
@Trịnh Xuân Thọ
Cười ra nước mắt
beiudayne
ĐẠI BÀNG
2 năm
MUA iPhone thôi❗️ đừng mang rác thải công nghệ về cho mẹ
@beiudayne Chuẩn mấy con máy ghẻ mua phí tiền
figerpublic
ĐẠI BÀNG
2 năm
@beiudayne Haha, mang tiền về cho mẹ, đừng mang ưu phiền về cho mẹ
Akinori
TÍCH CỰC
2 năm
IPhone XS MAX 😆
Có lẽ mua Reno6 Z tặng mẹ sẽ là lựa chọn hợp lý nhất.
7runG
ĐẠI BÀNG
2 năm
Vote iphone. Kinh nghiệm thực tế như các ae ở trên.
tuantep
ĐẠI BÀNG
2 năm
iPhone 8 Plus hợp lý
Dương 1H
TÍCH CỰC
2 năm
Mod van ko để móng tay trông đẹp hẳn nhỉ ))
Tâm K
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Dương 1H Ờ , đúng gu mình. Không thích móng đen móng đỏ nhìn hơi kỳ
mrrdddddd
ĐẠI BÀNG
2 năm
Poco F3, lazada sale còn có đúng 7tr. múc cho nhanh. :v
bingo02
ĐẠI BÀNG
2 năm
Con A52S mặt trước cân đối, nhìn đẹp hơn hẳn!
autoengine
TÍCH CỰC
2 năm
Bố mình về hưu xài combo 1+7T vs 12 prm đều hàng thửa lại của mình. Gặp mấy ông bạn già cứ tưởng ông này sành công nghệ, nhưng thực ra đến tài khoản này nọ còn chả biết, cứ cầm cho đẹp là dc =))
@autoengine Ba mình cũng không biết tạo account nhưng biết:
Chỉnh sửa hình
Tạo video, lồng nhạc
Tải eBook về đọc trên Kobo Clara
Xem tin tức thời sự tiếng Anh qua Google Translate
Post FB tối ngày
Tạo văn bản qua giọng nói (khen Gboard ngon hơn Samsung Keyboard)
Lùng coi đủ thứ linh tinh trên YT
Xài video chat đủ các App
Dùng Watch 4 để đo ECG, huyết áp (đối chứng với máy Omron), tập luyện thể thao (làm vườn, đi bộ và đạp xe), nghe gọi qua Watch
Combo đang xài S20 FE + Galaxy Watch 4 + Tab A7 2020 + Lenovo ThinkPad E14 Gen 2 + Kobo Clara (bản cũ tầm 6-7 năm).

Đừng khi dễ U80 nhé.
Mình bỏ công sức thời gian đi săn lùng sưu tầm được con 8plus hàng fpt nguyên hộp gần như không dùng, chấp nhận đắt hơn thị trường gần 2 củ vẫn quất luôn. Mang về biếu mẹ thay cho con ip5 dùng bao năm không chịu đổi. Để cho người lớn tuổi dùng 8plus thì không máy nào tốt bằng.
vienanh288
TÍCH CỰC
2 năm
@biahoi5ngan Có tầm nhìn
@biahoi5ngan mình chọn 7 plus
@biahoi5ngan Mình thì không như bạn, mẹ mình mua cho quả xiami RN10 cũng ổn,
@ĐăngEl.Nino Mình ưu tiên độ bền và phần mềm ổn định, cách dùng phải đơn giản nhất có thể nên gạch bỏ đám android tầm trung, phải đảm bảo 1 con máy mà các cụ chỉ cần cầm lên là dùng ko phải lo tắt app hay cài nọ cài kia. Ngay cả 6s bây giờ vẫn còn đang chạy mượt thì 8plus sẽ còn chạy ngon rất lâu nữa.
boyugly01
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bố mình thì mong thằng cháu đập cái điện thoại để bố nó đền cho cái mới . Mới rồi nó đập hỏng cái tivi
Cười ra nước mắt
@boyugly01 hảo ông nội
Cười vô mặt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019