Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Mua hàng tại Amazon sau đó nhờ người thân ship về VN?

valama
12/12/2018 5:17Phản hồi: 15
Đợt gần đây mình có phát sinh nhu cầu mua sắm trên Amazon trong dip cuối năm, và khi mua hàng trên Amazon thì mình có sử dụng 3 phương thức giao nhận.

1. Nhờ người quen chuyên mua hàng trên Amazon mua hộ (đã mua)
2. Sử dụng dịch vụ trung gian như Fado ( đã mua)
3. Chờ người thân về VN (quá lâu, và phải kiếm người quen về mới ké được)

Câu hỏi của mình xoay quanh qua phần số 3 nhờ người thân gửi về với những sản phẩm có giá trị như: Đồng hồ, Ipad, laptop, máy ảnh

- Thông thường người tân tại Mỹ thường gửi về hàng hóa thông thường, quần áo, 1 ít mỹ phẩm, sữa .... và những kiện hàng này đôi khi nhận được thì cũng đã bị khui 1 chút nào đó (chưa biết bộ phận nào khui).

- Với những mặt hàng có giá trị như Ipad, đồng hồ, laptop thì toàn phải xem nếu có ai quen về VN thì gửi ké

Vậy cho mình hỏi có thể dùng dịch vụ giao nhận để gửi hàng về VN (tất nhiên là những sản phẩm có giá trị như : đồng hồ, ipad, iphone.. rồi) qua đường chính nghạch như khi mua hàng tại amazon hay 1 số trang web trung gian không?
Và nếu làm như thế thì nên sử dụng dịch vụ gì? và cần khai báo những gì để hàng về VN an tâm nhất?

Tại mình thấy như Fado họ cũng mua hàng tại Amazon rồi ship về trụ sở tại mỹ, sau đó mới ship về VN.
Thì tại sao mình không mua hàng tại Amazon rồi ship về cho người thân tại Mỹ, sau đó ship về VN .

Các bạn/anh/chị nào từng có kinh nghiệm vụ này thì chia sẻ với nhé

---- Phần Edit bổ sung thêm ---

1. Vấn đề là với mặt hàng có giá trị cao
2. Người thân có thể mua tại Store, nên không cần qua mua online
3. Các trang mua hộ đều có trụ sở ở Mỹ và đều được ship về trụ sở trước khi ship về VN
4. Thường đơn hàng có giá trị đều được freeship nội địa ở mỹ

Quảng cáo

5. Hàng nhờ người thân gửi về là qua đường nhập khẩu chính nghạch: có khai báo thuế quan, và giá trị hàng hóa hẳn hoi => (ít hoặc không bị thất lạc, mất mát, chôm chỉa)

Bạn TsanHoang có cho ý kiến như sau

6. Khi gửi hàng chính nghạch thì phải kê khai, và đóng khoản thuế tương đối
7. Dịch vụ gửi hàng của người Việt thường có ở khu thương mại của người Việt
8. Phí dịch vụ, kê khai ..... thường khoảng 10% giá trị sản phẩm đổ lại
9. Phí bạn TsanHoang gửi thường giao động là 4.4$ - 6$ cho 1 ký hàng gửi về VN

Bạn Thi Thông cho ý kiến

10. Fado gửi hàng theo kiện lớn, nên có thể "ké" cho đỡ phí ship và "an toàn". (theo ý mình thì "an toàn" là có thể chấp nhận được trong trường hợp này, còn "phí ship" thì ké hay không ké Fado cũng tính mình phí ship như thường, nếu có đỡ thì chỉ Fado được lợi vấn đề phí ship này thôi)

Quảng cáo

Có 1 bác viết trên tinhte về việc "nghi ngờ fado tráo hàng", nên mình cập nhập luôn

11. Fado chỉ là người mua hộ theo ý mình đặt, nên nếu mình đặt mua trúng người bán dỏm thì sẽ nhận được hàng dỏm ===> Về đến VN khiếu kiện, hay return là hơi bị khó khăn và tốn kém. Tuy nhiên nếu nhờ người thân nhận hàng tại Mỹ trước và kiểm tra thì vấn đề này sẽ dễ dàng hơn nhiều
15 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cqsc lạoi hàng hoá có giá trị như máy tính , đồng hồ mới người thân bên mỹ bạn gởi dịch vu giao hàng tại , tất nhiên là phải kê khai và đóng thêm một khoản thuế tương đối ... pp này an toàn hơn là gởi hàng về phi trường dễ bị khui ...
Giá nhận tại nhà cũng mắc hơn một chút...
valama
ĐẠI BÀNG
5 năm
@TsanHoang Đây là điều mình đang cần quan tâm và đang muốn hỏi là nên gửi dịch vụ nào, và những giấy tờ để kê khai thuế nhập chính nghạch tại VN
@valama mối tp có vài dich vụ riêng của nguòi việt, không có gì rắc rối ,thường ở nhưng khu thương mại của người Viêt, thân nhân hay bạn bè tìm đc ngay...thủ tục dễ dàng bạn chỉ điền thông tin nguòi gởi nguòi nhân , kê khai những món gởi ,ngắn gọn, sau khi cân ho tính huôn vào là xong , tuỳ theo trị giá máy khoẳng10% đổ lại thôi,
Mình gởi rất nhiều hàng năm...giá cao nhât về tại nhà là $2 - $2.75/lb ( nhân 2.2 thành giá1 ký lô)
valama
ĐẠI BÀNG
5 năm
@TsanHoang Cảm ơn bạn đã chia sẻ
namtrinh1211
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình ko có người thân tại nước ngoài vs cũng ko rành thủ tục hải quan các kiểu nên nhờ Fado mua luôn cho khỏe, mình mới nhận 2 chai nước hoa mua đợt Black Friday vừa rồi tại fado cũng khá là okay.
@namtrinh1211 bạn giống mình 😆
namtrinh1211
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vinhquangnguyen2211 nước hoa chính hãng nên thích lắm nha bác, xịt 1 phát đi làm từ sáng tới chiều tối còn thơm ;)
haihaha8
ĐẠI BÀNG
3 năm
@namtrinh1211 Mua bên Fado đấy giá ổn không bạn
Thi Thông
ĐẠI BÀNG
5 năm
Theo như kinh nghiệm của mình thì người thân của bạn ở Mỹ, gửi theo đường dịch vụ về cũng ok. Nhưng mà phí chắc chắn sẽ cao hơn 1 đơn vị chuyên mua hộ như Fado rồi. Mà độ đảm bảo của kiện hàng của bạn về cũng hơi bị rủi ro, như bạn cũng đã thấy và nói ở trên.
Với những đơn vị mua hộ trung gian như Fado một lần hàng gửi về VN có thể là rất nhiều, kiện hàng lớn, thành ra một số sản phẩm "đi ké" cũng đỡ phí ship. Mà đi nguyên kiện vậy thì hàng của bạn được "an toàn" hơn =))))) Nhất là đối với các sản phẩm công nghệ như macbook, điện thoại thì thôi chọn dịch vụ mua hộ đi cho chắc bạn ạ. Thêm ít tiền mà mình an tâm hơn...
valama
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Thi Thông Rủi ro là gửi thông thường bạn ạ
Ý của mình là gửi qua đường chính nghạch, tức là có khai báo thuế hải quan hẳn hoi.
Tiếp là sẽ có những mặt hàng mua tại store chứ không phải online nên khó mua qua trung gian được
Thi Thông
ĐẠI BÀNG
5 năm
@valama Tất cả...đều là nên thử qua mới biết đc :v đùa chứ, nếu là mua tại store khác ngoài Amazone thì cũng có mấy đơn vị như giao nhận 247 đồ nè
@valama Hồi mình có đi vài món mỹ phẩm, cũng có hải quan giấy tờ đàng hoàng, về tới nơi cũng bị khui kiện "bay hơi" 1 món :v mình thắc mắc họ nói kiểm tra gì ấy, còn mấy hàng họ hẹn trả lời r cũng im luôn trong mong ngóng và la làng của mình
valama
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Thích Màu Đỏ Bạn có thể cho biết là qua hải quan thì có giấy tờ gì không? Thủ tục là bạn tự làm hay bên dịch vu giao nhận làm vậy?
khoapham65
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nếu mua hàng tại Amazon rồi ship về cho người thân tại Mỹ, sau đó ship về VN thì mình thấy hơi cực, chưa kể khi hàng bị mất, thất lạc hay hư hỏng gì thì lại mất công mà phí ship về cũng không phải là rẻ, mình thì lười nên hay đặt ở mấy trang mua hộ.
valama
ĐẠI BÀNG
5 năm
@khoapham65 Theo mình được biết thì các trang mua hộ trên amazon đều có trụ sở tại Mỹ, và tất cả đều được ship về trụ sở hết bạn à. Và thường một số mặt hàng có giá trị thường được freeship nội địa Mỹ.

Mình muốn hỏi là người thân gửi về theo đường chính nghạch, có khai báo thuế quan theo giá trị sản phẩm. Nên nếu thất lạc, mất ... gì đó thì thường là theo điều kiện bồi hoàn của bên vận chuyển bạn à.

Còn gửi thông thường hên xui thì mình ko bàn tới ở đây. Vì về đến VN là bị móc hộp liền

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019