Mua iPhone 14 Plus cho con trai thay 13 mini

cuhiep
12/12/2022 0:13Phản hồi: 168
Mua iPhone 14 Plus cho con trai thay 13 mini
Ngay khi iPhone 14 Plus ra mắt thì trong đầu mình đã nhắm đây là chiếc iPhone mình sẽ mua cho con trai mình, thay cho cái iPhone 13 mini mà nó đang dùng. Lý do là giờ tay nó quá to và nó bắt đầu dùng điện thoại nhiều hơn là iPad. iPhone 14 Plus màn hình to, nhẹ nhàng, bình dân hơn là các dòng iPhone Pro…

Lý do chuyển từ màn hình rất hỏ lên màn hình to:

Trước đây con mình không dùng điện thoại, chỉ dùng iPad thôi. Năm ngoái do hay phải đi ra ngoài với nhà trường, cũng tới 13 tuổi rồi nên cũng đến lúc cần có một chiếc điện thoại để liên lạc với bố mẹ, bạn bè…

Năm vừa qua thì mình quan sát thấy con mình chuyển sang dùng điện thoại nhiều hơn, nhất là chát với bạn, coi video và cả chơi game. Dĩ nhiên là bao gồm cả việc liên lạc với bố mẹ và làm bài tập phần nào.

Tay to ra rất nhiều. Trong khoảng 1 năm thôi, con mình từ thấp hơn mình đã cao hơn mình, người vẫn ốm nhom nhưng ngón tay và ngón chân thì dài ra rất nhiều. Bàn tay bàn chân nó to hơn mình, đi giày size lớn hơn mình. Nhìn nó cầm cái iPhone 13 mini trong tay bấm mà thấy nó lạc quá.

Đó là lý do mình quyết định là đổi lên iPhone to hơn và cụ thể là iPhone 14 Plus.

Tham khảo ý kiến con về iPhone 14 và iPhone 14 Plus

Mình có đưa hai chiếc điện thoại này cho con mình coi để chọn. Mình cũng đưa dòng Pro và giải thích dòng Pro là dòng đắt tiền cái gì cũng xịn hơn nhưng mà khi nào con tự làm ra tiền mua dòng Pro thì mua.

Nó đã chọn Plus. Như vậy là dự đoán của mình, suy nghĩ của mình khớp với cái nó muốn. Tuyệt vời.

Vì sao không mua iPhone 14 Pro Max

Mình xác định iPhone dòng Pro là điện thoại đắt tiền, ngoài các tính năng đặc biệt nó có thì nó còn mang tính biểu tượng của sự cao cấp, sang trọng… và rõ ràng nó không phù hợp với một đứa trẻ cấp 2 hay 3 cần khiêm nhường. Cho nên việc mua iPhone 14 Pro Max hay 13 Pro Max cho con mình là không phù hợp.

Tiếp theo là dòng Pro Max rất nặng cho nên cũng không phù hợp cho việc mang vác. Mình nhấc thử cái balo của con mình lên mà thấy nó quá nặng luôn. Sách, vở, iPad, iPhone, bình nước, bút viết…

Vì sao không mua iPhone 13 Pro Max

Mình không nghĩ về câu này, nhưng trong một post về việc mình mua iPhone 14 Plus cho con mình thì có an em hỏi là sao không mua 13 Pro Max vì nó cùng giá tiền hay thấp hơn gì đó. Mình trả lời là nếu mua iPhone 13 Pro Max thì mình mua 14 Pro Max cho con mình cũng được mà. Có khác nhau gì đâu?

Quảng cáo

iPhone 13 mini quá nhỏ so với iPhone 14 Plus.

Qúa nhỏ so với tay con mình
Nhìn to hơn, nhiều hơn và rõ hơn
Ghi chú và đọc ghi chú được xài nhiều trên iPhone

Mình thấy nó thao tác trên màn hình cảm ứng còn nhanh và nhẹ nhàng hơn mình

Quảng cáo

Chơi game trên màn hình lớn hơn

Nhắn tin cho bạn bè rất nhiều. Thực chất thì mình cũng chát với anh em trên Tinhte.vn nhiều lắm, cả anh em trên các chỗ khác nữa. Con mình thì nó chỉ dùng Facebook Messenger thôi chứ không dùng app Facebook. Nó dùng Instagram, Discord.

Nó chọn ốp da của Apple vì nhẹ và gọn gàng. Cảm giác cầm cũng thoải mái. Nó cần dùng ốp vì phải gửi điện thoại trong lúc đi học.

Mấy cái meme linh tinh

Chụp hình con mình cũng thích nó hay dùng iPhone chụp hình, nó cũng có Fujifilm X-E4 nhưng ít dùng hơn nhiều.

Coi phim tài liệu: mình hỏi coi gì ghê vậy thì nói ông này đang nói về ngày xưa người ta phẫu thuật như thế nào.
168 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nên cho cháu nó đeo khăn quàng, kết nạp đoàn, tiếp cận lý tưởng của Cảng. Hơn là học đòi bọn đế quốc 😁
@ducleminh Tao chỉ nói sự thật thôi còn mày lái lụa quá rồi lol
@NOW NOW bạn lấy dẫn chứng ở Việt Nam trong 10 năm trở lại đây có trẻ con nào đấu tố cha mẹ hay không ? Tôi chỉ thấy bạn có vẻ cay cú chế độ mà chê ỏng chê eo trên mạng cho thỏa mãn cái tôi và thực tế những người như bạn chả làm được gì cho xã hội này tốt lên !
@ducleminh Ủa thì khăn vàng khăn đỏ khăn xanh của thiếu nhi thánh thể đều có sọc mà, đó là sự thật. Chỉ đang hỏi đó là level gì thôi, làm gì mà khốn nạn? Nóng nảy sinh ảo tưởng à lol
Là mình thì mình chọn 13 promax vì nó ngon hơn 14 plus về mọi mặt trong khi giá ngang nhau
@AZwarrior nó hỏng cái màn là ngu người, mình vừa cập nhật iOS lên xong đi luôn cái màn, phải mang bảo hành phiền vl ra
@gauto988 Lỡ có bị cướp giật thì báo công an rồi mua điện thoại mới thôi.
Đừng nói nữa, quất đi em
@AZwarrior Trọng lượng là cái khác biệt lớn và với nhiều người dùng cái này mình nghĩ quan trọng, vì tổng thời gian cầm trên tay xài là rất lớn
Còn những khác biệt hơn mọi mặt mà bác nói với họ lại không cần thiết
@AZwarrior Rẻ hơn chứ có ngang đâu 😁
https://tiki.vn/apple-iphone-14-plus-p19721015.html
Cu Khang lớn nhanh quá. Cao tít luôn. Đã thiệt.
Em thì không mua Iphone cho con, mà mua combo Ipad air 5 và apple pencil cho cháu học bài( qua app) ờ nhà. Lâu lâu mình dùng ké.
14plus giá cũng cao mà anh, đâu có rẻ
@Lê.Anh.Tuấn hy vọng xài được 5 năm thì sẽ không đắt nữa hihihi
@cuhiep 5 năm thoải mái luôn
@Huynh3ric hi vọng là 5 năm, nhưng năm nào ra iphone mới cũng quất 😆
Tuanns93
ĐẠI BÀNG
một năm
@Lê.Anh.Tuấn Iphone có con nào gọi là rẻ không.
@cuhiep Lo chi Boss, 1-2 năm thay là vừa mà
Có iphone nghe nhạc hay lắm luôn. Iphone XR của mình tối bật nhạc nghe đã lắm, hi vọng mai mốt mua iphone 14 pro max được trải nghiệm tính năng nghe nhạc hay hơn nữa (giống như macbook pro 14'' nghe nhạc hay hơn macbook pro M1), nghe bài Em ơi Hà Nội phố quá đã
genesiss
ĐẠI BÀNG
một năm
@MauXanhThoiGian Mua 1 chiếc loa bluetooth 300k cũng hay gấp đôi đt
@genesiss Mà âm bass nó mạnh quá à bạn
@Hố Đen Vũ Trụ Không mình thấy nghe đã lắm, bạn thử tối bật nghe bài Em ơi Hà Nội phố, bật lớn loa hết cỡ xem, hay lắm
Em đổi, em cũng đổi con plus này - mục tiêu không gì khác hơn là cái màn hình 6.8", già rồi, chữ nghĩa nhập nhằng lắm
Ba sàm
ĐẠI BÀNG
một năm
Nhà giàu có khác. 13 tuổi mà đua đòi iPhone . Tuổi này dùng máy điện thoại thì phần nhiều là chơi game , liên lạc chỉ là cái cớ. Một phần bố mẹ cũng khoe của .
@Ba sàm nhà giàu phải xài khổ sở như thằng nghèo mới đúng ý hả?
@Ba sàm Cha nào con nấy, con họ không chơi nhiều như bạn tưởng đâu, và cháu nó cũng chẳng đua đòi như ai đó.
Ralph
TÍCH CỰC
một năm
@Ba sàm Sao ông cứ bô bô cái mà ai cũng thấy thế nhỉ 😔 Mặc dù sai ở chỗ cái điện thoại không có gì là khoe của cả
Bán lại e con mini đi chủ tịch
@Sensaco vợ lấy rồi... đen
@cuhiep
Cười ra nước mắt
@cuhiep Sang năm IP15 mua tặng VK cho số đẹp nhé Boss
Thay vì mua cái tốn tiền này thì lựa dòng thấp hơn, còn dư dẫn nó đi leo núi trong nhà, tập thể thao cho thể chất cường tráng...đưa dt cắm mặt tối ngày trong đó riết như con bọ que ...dt nào cũng xài dc!
@Dragao_ct92 Có con iphone mà nghĩ khoe của thì nên xem lại bản thân cùi mía quá rồi
@ducleminh Lặn lội qua Thái Sing nó khinh nó đuổi như tà mà vẫn mua được thì ko khoe hơi phí
@Dragao_ct92 Ko đọc thì đi ra đi chứ vào tra lời bình luận nhiệt tình vậy 😆
@Dragao_ct92 Ai đuổi vậy? Có bằng chứng gì không?
Ngoài mục đích QC ra thì ko có lý do gì để mua con này.Cơ mà nó lại rất đáng mua nếu 13prm hết hẳn hàng mới.
@Hondacodon287 mình mà muốn mua prm thì mua 14prm chứ sao lại 13pm?
@cuhiep e đang nói với những ng lăn tăn tiền chứ nói j a.kaka. a đang dùng việc mua sắm đồ công nghệ để dạy con cái cách chọn 1 sp phù hợp,chứ ko phải mua chạy theo phong trào. ko rõ e đoán nv có đúng ko a?
anh Hiệp bá lại 13mini cho em đê
Giờ đâu mua được máy mới iPhone 13 Pro với iPhone 13 Pro Max đâu nhỉ các bác?
@Quy Le Anh Hoanghamobile, cellphones... vẫn bán đầy đó bạn
13pro max green vẫn là chân ái, 27củ cho 1 mối tình từ tháng 7/2022
Anh Hiệp tâm lý quá
Vinh.TR
ĐẠI BÀNG
một năm
Một bài rất hay, một trái tim ngoài lồng ngực của cuhiep. Ấm áp mùa giáng sinh
KingR
TÍCH CỰC
một năm
Trường con mình cấm xài ĐT, a hihi
@KingR trường con mình cấm xài trong giờ học. Cho nên trước khi vào lớp thì nộp điện thoại vào tủ hihihi
Ông bố của năm 😁😁
@cuhiep nên thiết kế ốp da bán trên kha ten nha, kiếm ốp da chất lượng mà giá phải chăng hiệu Việt không thấy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019