Mua máy ảnh nào để chụp cho đẹp
starnt
10 nămBình luận: 72
Trong vài năm trả lời tư vấn mua máy ảnh (số) tôi nhận được rất rất nhiều câu hỏi: với số tiền xxx $, nên chọn chiếc máy nào để chụp được ảnh ĐẸP.

Máy ảnh chụp “đẹp” đúng là một nhu cầu rất chính đáng, tuy nhiên câu trả lời không hề đơn giản, trong 1 dòng duy nhất. Đặc biệt là trong thời đại kỹ thuật số này. Ở đây xin phép nói tập trung vào máy compact ngắm và chụp, không hoán đổi ống kính.

Vậy máy ảnh chụp đẹp là như thế nào, trước hết nó phải có KHẢ NĂNG chụp ra hình ĐẸP và sau đó là độ dễ dàng cho ra hình đẹp, vì nếu gây khó khăn cho đại bộ phận dân chúng thì cũng đâu có ý nghĩa gì.

Hình đẹp - chất lượng hình – là gì? Và đâu là những yếu tố làm cho hình đẹp? Cũng chỉ xin mạn đàm một chút cho vấn đề rất hay và phức tạp này.

Quảng cáo

AI KIU là gì hở mẹ
Mà ai cũng muốn phải cao
AI KIU là gì hở mẹ
Ai đi qua, cũng muốn vào​

IQ - Chất lượng hình ảnh: theo wiki pedia, Image quality is a characteristic of an image that measures the perceived image degradation (typically, compared to an ideal or perfect image) - Chất lượng hình ảnh là một tính chất của ảnh nhằm đo đạc sự xuống cấp hình ảnh một cách cảm tính (thường là so sánh với một tấm hình lý tưởng)

Hơi trừu tượng phải không, nhưng rõ ràng chất lượng hình ảnh cao hay thấp là so sánh với 1 chuẩn mực cao nhất, và trong một khía cạnh nào đó mang cả tính khách quan và chủ quan.

Tính khách quan: tức là khả năng của thiết bị được đo đạc bằng các phương pháp cụ thể; Tính chủ quan: cảm nhận cá nhân của từng người về “đẹp”, và cuối cùng là sự phối hợp chủ quan khách quan: phong cách sử dụng

Trước hết, ta hãy trao đổi về tính chủ quan

Đẹp là một khái niệm mang tính cá nhân, khó có thể có một sự thống nhất tuyệt đối áp dụng cho mọi người và do đó ngưỡng đẹp của mỗi người khác nhau, có người thích nhìn vào chi tiết, có người lại thích bao quát tổng thể,
Nếu ngắm bức tranh mùa thu vàng của Levitan, có lẽ phần lớn đều coi là đẹp, bởi vì nó RẤT ĐẸP 😃 - có thể coi nó là ngưỡng cao của “đẹp”, ấy nhưng ngưỡng thấp nhất có thể coi là đẹp của mỗi người lại tương đối chênh lệch. Có anh rất hài lòng về ảnh chụp từ điện thoại chụp hình, nhưng cũng có người nhìn thấy rất rõ nhiễu ảnh của chiếc Canon G12 ở iso 200 và cảm thấy khó chịu cho dù đại đa số hài lòng với nó.

Quảng cáo

Mùa Thu Vàng - Levitan - Nguồn ảnh: Tamtay.vn

Ở đây tôi muốn nói tới "phổ” của đẹp, thấy đẹp có nghĩa là nó … đẹp, không nhất thiết phải cân đong đó đếm cái sự đẹp. Một số người hài lòng với ngưỡng đẹp không quá cao, và thấy đẹp có nghĩa là việc chọn chiếc máy nào cũng khá dễ tính, may mắn là trong thời điểm này, việc tìm ra một chiếc máy có tên tuổi mà chụp quá xấu cũng khó.

Vậy khách quan là gì, Megapixel nhiều = máy chụp đẹp ?

Phòng marketing của các hãng đã rất khôn khéo khi đưa ra một chỉ số “vàng” đó là megapixel để ám chỉ chất lượng hình ảnh. Phần đông dân số vẫn nghĩ nhiều Mê là tốt, nên những câu hỏi đại loại như sau vẫn xảy ra

- Sao chiếc máy ảnh 14M lại bán rẻ hơn chiếc 10M (của cùng một hãng)?
- Tại sao chiếc compact 12M của tôi lại chụp thua xa chiếc 12M (máy lớn - DSLR) cho dù cùng số Mê?

Quảng cáo

Các bạn có thể đọc thêm ở ĐÂY

Ngoài megapixel là một chỉ số tạm gọi là quan trọng, thực ra có rất rất nhiều yếu tố khác. Theo Imatest - chất lượng hình ảnh dựa vào các yếu tố sau, và nhìn chung các yếu tố này là có thể đo đạc được 1 cách tương đối.

• Sharpness: độ sắc nét
• Noise: độ nhiễu hạt
• Dynamic Range: dãy tương phản động
• Color Accuracy: độ thực màu
• Distortion: độ méo hình
• Uniformity: độ đồng sáng
• Chromatic Aberration: Sắc sai (viền màu, viền tím)
• Veiling Glare: Chóe / lóe sáng
• Color Moire: Nhiễu màu, hiệu ứng moire
• Artifacts: dấu/vệt phát sinh
• Compression: hiệu ứng do nén

Đó là còn chưa kể hàng loạt yếu tố vật lý của máy ảnh mà thiếu nó chưa chắc đã có hình / chứ chưa nói tới hình đẹp đó là : chịu shock chịu nước, đèn flash, tầm zoom, khẩu độ …

Với phần đông chúng ta, nghiên cứu những vấn đề này thật là .. quá tốn thời gian – thôi cứ hướng dẫn cho tôi 1 chiếc chụp … đẹp là được 😃 rất tiếc các máy ảnh và ống kính, đặc biệt là máy compact chẳng bao giờ được tối đa các yếu tố trên. được cái zoom thì bị tối góc, bớt méo hình thì mất sắc nét 😃 vv và vv … Tùy triết lý và khả năng của nhà sản xuất mà nhóm yếu tố nào sẽ được ưu tiên hơn 1 chút – và bởi vì vậy phong cách người dùng tương tác với khả năng kỹ thuật của máy lại là một tham số khác: khi khách quan và chủ quan hòa trộn đó là độ dễ / hay khó để có được hình đẹp.

Kết luận: kể cả khách quan và chủ quan, chẳng có 1 khái niệm đẹp nào là chung cho mọi người - đặc biệt trong bối cảnh máy compact và các tầm giá khiêm tốn, hãy tự chiêm nghiệm khả năng và nhu cầu thẩm mỹ thực sự của mình với các ý kiến nhiều chiều chỉ mang tính tham khảo.

Vài gợi ý:

• Ra ngoài cửa hàng / siêu thị mượn máy chụp thử - nếu bạn hài lòng với máy 2tr thì đừng nên mua máy 200$ làm gì - mặc kệ quần chúng chê bai.
  • Nếu tiền dư dả thì cứ nhắm vào những chiếc compact đầu bảng của các hãng tên tuổi - đảm bảo không hối hận VD: Canon với G12 và S95 Panasonic với LX5,
  • Nếu hình chưa đẹp có khả năng là bạn chưa biết được điểm yếu của thiết bị để khắc phục hoặc chưa vắt kiệt tối đa khả năng của thiết bị.
  • Cần xác định rõ ràng mình chỉ là dân ngắm và chụp hay là dân vọc, để từ đó có được 1 chiếc chụp … đẹp

Máy chụp đẹp khi ở chế độ tự động hoàn toàn

Với người dùng ngắm và chụp: có nghĩa là 99% lần chụp là gạt power và xoạch, không zoom, không chỉnh – lúc này máy nào chụp tự động tốt là thắng: màu sắc rực rỡ (quá bão hòa) hình ảnh sắc nét (làm nét rất mạnh tay), lấy nét nhanh và đo sáng đúng ngay từ đầu sẽ là máy CHỤP ĐẸP

Canon IXUS 130 - hiệu ứng mắt cá (fish eye)

Máy chụp đẹp khi có hiểu biết và / hoặc can thiệp chỉnh nhất định

Với người dùng hiểu biết hơn, họ không bị gạt bởi độ “bắt mắt” của hình chụp tự động, thậm chí chấp nhận có thể hi sinh một chút tiện lợi để có được chất lượng hình tối đa sau khi đã can thiệp vào một số thông số hoặc chỉnh sửa hậu kỳ. Lúc này gợi ý chiếc máy lý tưởng cho họ không phải là loại “tự động đẹp” nữa mà sẽ là “biết địch biết ta đánh trăm trận trăm thắng” – đương nhiên nếu có cả 2 thì càng tuyệt, và nếu tất cả mọi thứ đều có và với giá … rẻ nữa thì càng hợp lý 😁
Cảm ơn Dr Thanh đã có 1 bài viết rất "ý nghĩa" 😃
- Dr Thanh nên viết một bài nữa để trả lời câu hỏi "MUA MÁY ẢNH Ở ĐÂU THÌ TỐT" :banghead:
-đã "thấm" chưa?
-dạ chưa "thấm" ạ 😁
Cám ơn, mình rất mờ về mảng này, rất mong những bài viết hữu ích cho ace Tinh tế
steavankas
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình thấy mọi người thời nay nên chọn mấy e như NEX, bé bé xinh xinh mà PRO...
Thấy chủ thớt hay dí dụ = con G12, mình cũng đang để ý con này.
226
CAO CẤP
10 năm
Viết thêm 1 bài về DSLR đi anh ! Em đang rất "máu" DSLR...hi vọng được anh chỉ giáo !
Em cũng như bác này. Máu DSLR quá rùi mà gom góp mãi mới đc có 8tr, chưa biết làm con gì cả
8tr thì mua Nikon D3000 + lens Kit 18-105 VR ấy bác ạ . Tốt cho người mới chơi 😁
bài viết rất hay và hữu ích. em đọc từ đầu đến cuối và rất đồng ý với bác về các gợi ý, đặc biệt là :

-Ra ngoài cửa hàng / siêu thị mượn máy chụp thử - nếu bạn hài lòng với máy 2tr thì đừng nên mua máy 200$ làm gì - mặc kệ quần chúng chê bai.
-Nếu tiền dư dả thì cứ nhắm vào những chiếc compact đầu bảng của các hãng tên tuổi - đảm bảo không hối hận VD: Canon với G12 và S95 Panasonic với LX5,
😃

Có lẽ sắp tới các Mod nên làm 1 bài về tư vấn chọn mua máy ảnh trong mục Hỏi tinh tế để anh em bàn luận và chia sẻ kinh nghiệm chọn mua 1 chiếc máy ảnh compact hoặc DSLR tốt!
nhìn em bé dứoi cùng
xinhhhhhhhhhhhhhhhhhhh :X

ảnh này ko biết có phải chụpu ở Huế ko
nhìn quen quá 😔
Tommy297
TÍCH CỰC
10 năm
Ảnh này theo mình thì nó ở Cam Pu Chia 😁 .. chổ này ng ta lên để ngắm hoàng hôn
cảnh này ở Cambodia ban ạ
Đang dùng siêu zoom fz28, hài lòng với em nó, chừng nào đủ xxx$ thì mới gáng lên DSLR ... bài viết hay
Dao2nd
TÍCH CỰC
10 năm
Đang muốn dấn thân vào hội ngắm-bắn đọc bài này hay quá....
linuxe8
TÍCH CỰC
10 năm
ảnh kia chụp ở lăng Khải Định ợ. em đi Huế rồi nên cũng biết 😃
Phải nói là lời khuyên khá chuẩn, với người ko rành thì cứ ra cửa hảng/ siêu thị mà thử, thấy cái nào phù hợp với mình là quất thôi. Rất buồn cười là nhiều người mua máy ảnh cứ tâm niệm cứ là canon mới đẹp mới nét, trong khi dòng compact thì Pana vô cùng sừng sỏ, chưa kể các chú khác, đúng như quan niệm xe máy cứ là Honda ấy 😃
Một bài hay, giúp mình mở mang nhiều trong vấn đề ảnh vốn rất mù mờ trước đây, cảm ơn chủ topic!
Không hiểu nhiều lắm cứ như "vịt nghe sấm", can phải tìm hiểu thêm nhiều về vấn đề này hơn nữa. Nhưng vẫn thank chủ thớt. Cảm ơn nhiều!
vậy muốn mua máy tốt thi nên mua ở cửa hang nào nhỉ
bạn ơi siêu room 18x cua bạn là của hãng nào ? pana hay samsung
Compact thì đừng ham siêu zoom làm gì, chỉ phí tiền thui. Zoom tối đa cỡ nào cũng rung dù đã dc chóng rung đủ kiểu. Thêm nữa máy siêu zoom lun chụp tối kém, cái này lun chính xác cho mọi dòng máy nhé. Máy compact nói chung chọn zoom 5x trở lại là dc. Chả ham hơn vì ống kính zoom máy compact ko tốt, zoom là dễ bị méo ảnh. Cái ống zoom của máy dslr nó mắc bằng cái body trong khi nguyên cái máy compact siêu zoom có mấy trăm usd thì đủ biết cái ống zoom tích hợp sẳn nó kém cỡ nào rùi.
😃

Mình nghĩ tùy nhu cầu bác ạ. Bác nào đi phượt nhiều thì dùng Super Zoom cực ổn. Chủ yếu chụp khi sáng trời thì cũng không lo rung lắm.ISO cỡ 400 thì chụp ban ngày zoom vô tư.

Còn chủ yếu chụp loanh quoanh trong nhà, party với bạn bè, thích chụp khi xế chiều v.v..thì lựa chọn Premium compact hợp lý hơn.

Lựa chọn DSLR để có thể thoả mãn cả 2 nhu cầu trên nhưng bù lại phải mang vác cồng kềnh.

Thế đấy, ở đời bắt buộc các bác phải trade off. Dù có lắm tiền đến thế nào đi nữa cũng không thoát được cái qui luật ấy ^^
Bác sang box Macro xem ảnh của bác Duy My nhé, chụp bằng siêu zoom Sony H9 đấy ạ. Cầm một cái máy nên tự hỏi mình đã khai thác hết tính năng của nó chưa và khắc phục điểm yếu của nó như thế nào.
Bác nói hoàn toàn chính xác. Nhìn đồ nghề của bác DM và ảnh của bác thì khó có thể tin được
kekenano
TÍCH CỰC
10 năm
Bài của dr. Thanh bao giờ cũng làm người khác giải nhiệt, nhưng chưa đã khát, tiếp đi anh ơi
hình cuối cùng nhìn giống ma quá.....có phải người yêu bác chủ ko ạ, em xin lỗi😁

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019