Mua máy lạnh dư 0.5HP chạy 20h ăn hết 9kWh điện (26*C)

Nam Air
10/5/2024 10:27Phản hồi: 180
Mua máy lạnh dư 0.5HP chạy 20h ăn hết 9kWh điện (26*C)
Mấy ngày trước trên Group Tinh tế có bài viết về máy lạnh của bạn Trần Trí, nói là anh em nên mua máy lạnh dư công suất khoảng 0.5HP để tiết kiệm điện hơn. Trùng hợp là nhà mình có 1 phòng rộng khoảng 25m2 (khoảng 80m3), bình thường diện tích này gắn máy 1.5HP là đủ nhưng đang gắn máy 2HP, vậy thì nó tiêu tốn bao nhiêu điện, mời anh em cùng xem.
Điều kiện thử:
  • Thời tiết mùa Hè ở SG, không mưa
  • 10:30AM nhiệt độ phòng lúc chưa mở máy lạnh là 32 độ C, ngoài trời khoảng 34-35 độ C
  • Phòng hướng Tây Bắc, hứng nắng từ trưa tới chiều
  • Cài máy lạnh 26 độ C, gió mức 4, không sử dụng Eco
  • Máy chạy 20h/ngày (10:30AM hôm nay tới 6:30 sáng hôm sau)
  • Máy inverter phổ thông, công suất làm lạnh 17.000 BTU
  • Máy trong bài là LG 18WIN1 2HP model 2024 có wifi nha anh em, mình mua giá 12 triệu

Mùa Hè trời nóng kinh, chưa tới 9h sáng mà trong phòng gần 33 độ C.

Để máy 26 độ C, quạt mức 4

Lúc mới mở, máy ngốn nhiều điện để làm mát phòng. Công suất tiêu thụ điện hãng công bố của máy này là 1.84kWh vì vậy 30p đầu nó ăn 0.92kWh tức là bằng 100% công suất công bố.

Sau khi phòng đạt được nhiệt độ mong muốn, máy bắt đầu giảm công suất tiêu thụ, chỉ còn ăn 0.57kWh

Lúc này là ăn ít điện nhất, chỉ có 0.33kWh mà thôi

Tổng lượng điện tiêu thụ 20 tiếng là 8.73kWh, làm tròn thành 9kWh vị chi trung bình mỗi tiếng ăn 0.45kWh. Anh em thấy mức tiêu thụ điện của máy 2HP này thế nào, mời cùng tham gia chia sẻ nha!
180 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hóng ạ 😁
@tienthanh.jlw mở 29 độ-C là lạnh rồi mà nhỉ?
@tienthanh.jlw thợ lắp dàn lạnh sát thế thì chả hao điện hơn, kêu thợ chỉnh lại đi @Nam Air
@kungfu9999 ảnh minh họa, không phải máy nhà em bác ơi.
@tienthanh.jlw Mình nhà trên Đà Lạt tốn 0đ tiền điện, cùng hóng hớt luôn 😄🤣
Khầy nói zòi mấy người mà xài máy lạnh là Ác lắm nha @Nam Air ..😆🤣
@Bão Sài Gòn đúng đúng thầy tui nói
@Bão Sài Gòn vote cúng nhà ra đê ở chuộc tội 😆
leeyuong
TÍCH CỰC
2 tháng
Phòng mình 30m2. Lắp con 24.000 phê thật. Về nhà phải thật đã
hi.vuphan
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Macole phòng tui 30m2 lắp 1.5HP, nhiệt độ phòng không xuống dưới 30 được luôn. Đổi qua con 2.5HP, cải thiện rõ rệt. Số điện báo khi xài 2 máy giống nhau, nhưng 2.5HP lạnh teo.
@leeyuong bạn tính đơn vị m3 mới so sánh được
leeyuong
TÍCH CỰC
2 tháng
@trunghieu7393 Mình mua rồi mà cũng k biết tính như nào. Cơ bản dùng thấy hài lòng. Đông người vẫn mát là được.
Macole
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@hi.vuphan Do cái 1.5HP nó cũ quá thôi, với 30 ko được thì mở lên 32 đơn giản vậy rồi kéo giường nằm dưới máy lạnh 😁
Mình xài 18 tiếng hết 6 số điện. Máy 1HP
Hãng Gree
@Dong999pro Máy mua nhiêu bác,xin tên model
@PhanThang09 19 củ FTKZ35VVMV bác
KHABT
TÍCH CỰC
2 tháng
@HyH vì quạt thì có máy lạnh hay ko có mình đều bật nên ko tính
@KHABT Nói bừa
Phòng mình cỡ 48m3 mà vẫn đang dùng máy 1hp
@Saigonam Máy mua nhiêu bác xin tên model
@blacksun2511 ☀️ Model gì bác
@PhanThang09 Sharp inverter 1hp, model cơ bản, ít tính năng.
Saigonam
TÍCH CỰC
2 tháng
@PhanThang09 Pana inverter 1hp, còn model mình không nhớ và không biết nhãn dán chỗ nào trên máy
Nhìn giao diện app chắc là hãng LG mình cũng vậy thấy khá tiết kiệm điện.
alphi
TÍCH CỰC
2 tháng
@TRUNGKIENVEVO Chắc là nó đó bác
@alphi 27 độ quạt mức 3-4 là chuẩn rồi. Lạnh muốn teo, mình ở phòng thì 27 độ quạt mức thấp nhất còn phải đắp chăn.
alphi
TÍCH CỰC
2 tháng
@TRUNGKIENVEVO Ai cũng khen daikin chứ mình thấy cục nóng nó kêu hơn lg. Lg chạy êm lắm. Chỉ nghe tiếng quạt. So ra mình thích pana hơn daikin
@alphi Nhà mình cũng có Pana và LG về chức năng thông minh thấy LG tích hợp nhiều hơn còn về điện thì thấy Pana tiết kiệm hơn riêng về âm thanh cục nóng thì Pana kêu to hơn LG nhiều.
@TRUNGKIENVEVO Muốn tiết kiệm điện nữa thì mua nhà Đà Lạt 🤣🤣
Tiết kiệm điện nhất thì bần đạo có bảng xếp hạng như sau á, theo thứ tự tốt nhất lên trên, lưu ý tính theo modem tiết kiệm nhất từng hãng:
Mitsubishi heavy
Panasonic
Daikin
Xiaomi
Mitsubishi electric
Sharp
LG
Gree

Có thể thấy mấy dòng cao cấp mit, pana, Daikin, Xiaomi đều đạt 5.4 trở lên tức là vượt chuẩn 5 sao của Việt Nam rất xa
@vanhoang232 N1A3 là dòng năm ngoái, dòng này trung cấp nên phổ thông, giá phải chăng, vẫn đạt 5 sao do tiêu chuẩn Việt Nam thấp, còn nước ngoài phải 5.2 trở lên mới đạt 5 sao. Nếu mua Xiaomi thì nên mua bản cao hơn.
Bản 2024 này hầu hết đều đạt chỉ số 5.3 trở lên thuộc dạng rất tiết kiệm điện
@Doãn_Chí_Bình Có cái so sánh hoặc quy đổi tương đương mấy chỉ số này k bác
@Doãn_Chí_Bình Toshiba dòng này ổn không bác RAS-H10Z1KCVG-V
@PhanThang09 Cùng tầm giá thì nên mua con này ngon hơn, toshiba giờ bán cho Tàu rồi ko ăn thua
Mitsubishi: SRK10YYP-W5 model 2023
ăn điện hay ko tùy diện tích phòng nữa.
Bật 27-28 độ lạnh muốn tai déo
@NOW NOW cái đó là tùy người bơm ga thôi, thợ lành nghề thì tai déo, thợ non tay thì 16 độ vẫn nóng như 30 độ
Giàu quá, mình ngủ nóng vậy mà không có quạt nữa nói chi máy lạnh. Phải nằm ngay cửa sổ cho có gió trời 😔
@anhlucky2 lao động đi ku
@anhlucky2 Mình y bạn, nhà ở Đà Lạt nên chỉ cần nằm ngay cửa sổ đón gió trời đêm còn phải đắp chăn lạnh teo 🤣
@hieu282828 mình ở sg trời nóng lắm 😔
@HyH có nhưng không đủ tiền mua 😔
Câu chuyện trước tiên muốn tiết kiệm thì phải làm cái phòng cho ngon trước
jimbo89
TÍCH CỰC
2 tháng
@Thực Tế đúng
@Thực Tế Câu chuyện trước tiên muốn làm cái phòng thì phải có tiền trước
app báo sai số to ấy, đừng tin app
Cười vô mặt
@deptraithu2TT số to là số gì hả bác
Lamar
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Cái này nó phụ thuộc vào hiệu suất làm lạnh của điều hòa, với diện tích phòng chứ liên quan gì đến hơn 0.5Hp nhỉ?
Lamar
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@HyH Tôi ko biết ông bạn học gì tôi cũng chỉ có tí kiến thức vật lý cơ bản. Đầu tiên để làm lạnh 1 phòng từ 30 đến 25 độ thì phải thực hiện quá trình truyền nhiệt. Quá trình này ví dụ sẽ cần 1 triệu Jun. Vậy kể cả cái điều hòa của ông bạn thần kỳ cỡ nào thì nó vẫn phải tạo ra quá trình chuyển đổi đó và tốn 1 triệu Jun. Vậy ông bạn học kỹ thuật hay nói tôi xem là cùng 1 triệu Jun nhiệt đó thì điều hòa nhanh hay chậm thì liên quan gì ko nhỉ?
Lamar
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@HyH Tiếp đến nói đến BTU nhé! 1 BTU là 1055 J. Tức là 1 cái điều hòa 9000 BTU sẽ sinh ra khoảng 9 kJ / s. Và theo bài toán bên trên kia thì sẽ mất khoảng 100s để cái phòng của ông bạn về ngưỡng 25 độ. Tương đương điều đó với cái điều hòa 12k sẽ là khoảng 80s. Vậy tiết kiệm điện ở đây là gì ông bạn giải thích được không khi mà 2 cái điều hòa có công suất điện năng khác nhau? 1 cái là 1 HP, 1 cái là 1.5HP
warcraft
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Lamar https://www.panasonic.com/vn/air-solutions/detailed-page/air-conditioner/single-split-wall-mount-air-conditioner/cu-cs-pu12akh-8.html

Mời ông lên Panasonic thảo luận lại về vấn đề này. Phân biệt đúng sai làm gì!
warcraft
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Lamar https://www.panasonic.com/vn/air-solutions/detailed-page/air-conditioner/single-split-wall-mount-air-conditioner/cu-cs-pu9akh-8.html

Cho ông xem luôn con máy 1 HP. Cãi nhau làm gì. Trường hợp này 1HP ai bảo = 9000 BTU.
Lý thuyết của ông không sai, nhưng cần áp dụng với cả thực tế.
CÀNG NÓNG chúng ta càng DÙNG NHIỀU MÁY LẠNH
DÙNG NHIỀU MÁY LẠNH thì nhiệt độ toàn cầu CÀNG NÓNG
.
.
.
.
.
.
.
.
.
TUYỆT CHỦNG
@Kevinlei hỏi putin
@dinhchau121289 lo bò trắng răng, không dùng máy lạnh thì cũng đến lúc đó thôi, mà lúc đó thì còn lâu lắm, hãy tận hưởng cuộc sống chỉ vài chục năm thôi
@Kevinlei Hơi nóng thải ra nó cân bằng với hơi lạnh trong phòng, tính ra là triệt tiêu nhau. Chỉ có hao phí điện do công suất không đạt 100% sinh nhiệt mới gây tăng nhiệt độ thôi
hinchu
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@hnt.n007 Có thể trẻ con chịu nóng tốt hơn người lớn. Hồi nhỏ nhà chưa có điện, hè nóng ông bà quạt tay cả đêm, mình vẫn ngủ thẳng tới sáng.
maicasio
TÍCH CỰC
2 tháng
Lắp máy lạnh đụng nóc như trong hình có đúng không nhỉ?
@maicasio hết chỗ, dưới là 1 bức tranh, không hạ xuống được. hỏi gia chủ, gia chủ nói không sao, gắn đi, hư bỏ mua cái mới
maicasio
TÍCH CỰC
2 tháng
@HyH Sao biết đó là bức tranh?
@maicasio nhà tui mà ku
maicasio
TÍCH CỰC
2 tháng
@HyH Chứng minh đi cu đù.
Hồi trước ở trọ cũng hay tính toán tiền điện. Mà h mình cũng không quan tâm rồi. Mát là được. Tất nhiên là nên mua dư công suất. 10 số điện cũng có 30k. Bằng tiền gửi oto chứ mấy
@sieu_nhan 10 số 1 ngày nghĩa là 300 số 1 tháng. tổng cả nhà ông tầm thêm 200 số nữa đi. Là 500 số điện. Thì khoảng 1tr3. tiền điện. Nếu nhà ông dùng nhiều điện hơn thì cái 300 số đó là 1 khoản lớn chứ không đùa được. EVN nó chốt sổ khác ngày 1 phát thì gấp đôi tiền điện nha.
@Brandon T Lại câu chuyện thay đổi ngày chốt công tơ à, vụ đó mọi người dễ hiểu lầm nhỉ, nó đổi ngày thì cũng thay đổi hệ số bậc thang tỉ lệ theo người dùng có thiệt đâu.
Thì mình đang chia ra từng ngày đó, lựa chọn 1 đêm ngủ mát và 1 cốc cafe, hay lựa chọn 1 đêm ngủ mát và 30p đi oto, hay lựa chọn 1 đêm ngủ mát và 2 cốc bia...
Nói chung ý t là vấn đề ngủ rất quan trọng, cứ thoải mái hết nấc đi, còn dư tiền thì tính đến mấy món hoa lá cành khác sau, còn mà nhà không dư dả thì cứ ăn no ngủ kĩ là được rồi, tính toán nhiều làm gì.
@sieu_nhan Đổi ngày thì cộng dồn nửa tháng vào thành 1 tháng rưỡi thôi là gấp rưỡi đến gấp đôi tiền. Đâu phải tự nhiên ngta kêu ca. Nó cũng khôn lắm, 1 năm làm 1 vài lần thôi.
@Brandon T Ngta kêu vì người ta k hiểu. B k tin thì b show cái bill tiền đợt đổi ngày thanh toán đây mình chứng minh cho
chạy vừa đủ là tốt nhất dư cũng chẳng có lợi gì ,khi Inverter đổi AC sang DC và thành 3 pha chạy lốc sau khi lốc chạy chế độ lạnh nhanh thì lốc chuyển qua chế độ chạy ở chế độ thấp để bù nhiệt cho phòng nên dòng điện lúc nào cũng qua lốc ,lốc lớn thì dòng lớn + tổn hao từ tổn hao do hiệu suất lạnh ,nói ráp máy lớn hơn để tiết kiệm điện là không có cơ sở ,máy khoẻ hơn có thể làm mát nhanh máy bền hơn thì đúng
@hackieuhoang bạn sai rồi với` Non-inverter thì đúng chứ với Inverter thì không nhé bạn ,khi nhiệt độ tới nhiệt độ yêu cầu nó chuyển qua chạy bù nhiệt là cứ chạy chầm chậm bơm ít lại thôi ,nhưng nó làm lạnh nhanh hơn thôi máy chạy khoẻ mà ! như xe công suất lớn chạy nhanh chạy vù vù sướng nhưng uống xăng
@anhcom67 So sánh với xe công suất lớn thì chịu rồi. Xe công suất lớn nó năng gấp mấy.lần xe cỏ thì nó chả tốn công để đi so với xe cỏ. Còn điều hòa nó to hơn không đáng kể về hình dáng.
@hackieuhoang mùa nóng này ,tui với nhà hàng xóm chơi thách đấu tiền điện ,tui máy sharp 1Hp ,anh hàng xóm máy Panasonic 2Hp ,phòng ốc giống nhau hoàn toàn khu cư xá mà .Kết quả tiền điện :tui 1tr190 ,anh hàng xóm 1tr850 ,đó là kết quả chính xác ,vì cả 2 bị thu remote không bấm được gì hết
@anhcom67 Bạn 1h đêm đi ngủ bật. Hắn 20h đi ngủ bặt. Chưa kể hắn mở cửa sổ cho tháng. Còn bạn đóng kín mít cho đỡ tốn.
Cái câu cuối là vớ vẩn, năng lượng không tự sinh ra cũng không tự mất đi, toàn bộ nhiệt lượng đến từ mặt trời, máy lạnh chỉ đem cái nóng từ trong nhà ra ngoài trời thôi chứ chẳng sinh nhiệt gì cả; nếu anh đó nói nhiệt lượng từ việc sản xuất điện thì tôi còn đồng ý
xonatph
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Communism Bạn nhìn nhận chưa đủ rồi. Máy lạnh muốn đem cái nóng trong nhà ra ngoài trời thì cần năng lượng để làm chuyện đó ( năng lượng ở đây là điện năng ), hiệu suất sử dụng năng lượng này không bao giờ là 100%, ở máy lạnh thì hiệu suất khá thấp, năng lượng hao phí phần lớn chuyển thành nhiệt năng rồi toả ra môi trường. Xét tổng thể thì nhiệt lượng tạo ra nhiều hơn là hấp thu, dùng nhiều máy lạnh thì tăng nhiệt độ là đúng
@Communism Bác biết cơ chế là dàn nóng nó chạy máy bơm, nén khí thành chất lỏng rồi bơm xuống dàn lạnh mà đúng ko? Máy bơm đó cũng như các loại động cơ, nó chạy thì nó nóng và hao năng lượng
@doomeranger Ha ha nó nghĩ máy điều hòa đốt điện mà không biết điện đó đi đâu.
Thông số tiêu thụ điện hầu hết dc hãng tính sẵn và công bố hết rồi bạn ơi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019