Mua mới SSD cần chú ý điều gì?

Lư Thế Nghĩa
10/4/2022 5:33Phản hồi: 110
110 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tbdat11
CAO CẤP
2 năm
Mới đặt mua cái Samsung 970 EVO PLUS mấy hôm trước. Ngon đó hả
Tầm 1 triệu có con SSD M2 giao thức sata nào ngon vậy các bác?
Em đang dùng con 128 GB của intel mua được 6 năm vẫn dùng tốt nhưng giờ phần mềm cần nhiều dung lượng quá, dùng thiếu thốn
anfang
TÍCH CỰC
2 năm
@Minh Anh12 Bạn mua samsung 870 evo loại 2.5 inch là ngon rồi, chuẩn sata
Minh Anh12
ĐẠI BÀNG
2 năm
@anfang em xài lap có khe m2 thôi bác ơi, loại 2.5 là em phải tháo cục pin thì mới lắp vô dc.
BenGlo
CAO CẤP
2 năm
@traithanhnam90 làm ~1tr5 chơi samsung 500GB luôn bác 😁😁
@BenGlo Chơi lớn ghê 😆
Mình còn nhớ hơn 10 năm trước giá bán cái 512 Gb SSD Crucial cho Macbook Pro giá nó 20tr luôn, giờ ai ai cũng có thể mua dùng SSD rùi.
@Tweener Lob 10 năm trước mua kington 120gb giá 2,3tr nè. Giờ con rẻ có 500k.
@hackieuhoang trước nó dùng chip MLC xịn, giờ toàn TLC, TBW còn 1 nửa
chauchauvn
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Tweener Lob Ssd trong macbook là thứ apple ko sẳn xuất được, đi oem lại, mà tự vẽ ra form riêng, để làm khó khách hàng. Cố tình không cho tự upgrade mà phải mua của chính hãng (apple) để vặt lông khách tiếp. Sau này còn hàn chết luôn 😁
@chauchauvn Ah cái bạn nói là sau này rồi còn đời máy 2009-2011 vẫn dùng chuần ssd cũ có thể tháo ra gắn box rời bình thường.
@tuan9945 TBW bằng 1 nửa nhưng giá bằng 1/5-1/10 là ok rồi bác,giờ nó còn lên giá chứ như hồi cuối 2019 giá ssd phải gọi là siêu rẻ luôn rồi
Ổ ssd king ton 120GB mua từ 2012 vẫn chưa hỏng. Trong.khi mấy cái ổ hdd cho lap hỏng mẹ nó rồi.
zaer
ĐẠI BÀNG
2 năm
Ssd cứ samsung mà mua thôi khỏi suy nghĩ
Techsavvy20
ĐẠI BÀNG
2 năm
SS best
Tks bạn
Có bác nào dùng ssd samsung 980 pro chưa cho e cái review với.
anfang
TÍCH CỰC
2 năm
@EpicUnreal5 980 pro thì mua loại 1tb dùng ngon. Máy bạn phải hỗ trơn pci 4.0 mới được.
amio1st
TÍCH CỰC
2 năm
Mình thấy ssd dễ chết hơn hdd nhiều. Con ssd ss 256 evo die trên macbook. ko cứu được data.
ngocbankt
TÍCH CỰC
2 năm
@amio1st thường die thì ra đi hết, ko cứu dc cái j kể cả mang về hãng, hơi buồn
amio1st
TÍCH CỰC
2 năm
@ngocbankt Mình thì thấy nhìu trường hợp lắm. Rớt cại bịt xuống đất ssd cung dễ die. Còn hdd nó còn ì ạch được, xui lắm mới chết. Còn mấy dạng m2 ... thì ko tính khá bền khoảng này và khá nóng.
Hot.Buns
TÍCH CỰC
2 năm
Sao mình dùng ổ NVME sau khi thay SSD Sata thấy win nó chạy như nhau, ko khác biệt mấy
chauchauvn
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Hot.Buns Nvme giờ loạn cũng tùy model, và hãng nào, cũng nvme mà kinston hay wd blue, green thì lại ko nhanh bằng ss evo, với lại dùng thông thường thì khó phân biệt. Dung nặng sẽ thấy ngay.
@Hot.Buns Đúng rồi, chẳng khác nhau mấy đâu. Cài win thì cứ ổ nào bảo hành dài là được.
Kingmax 120G giá 1,4tr dùng được 2,5 năm lăn đùng ra chết, được đổi cái mới do bảo hành 3 năm giờ vẫn sống chưa biết đi khi nào.
kevin2211
TÍCH CỰC
2 năm
Đang xài Ram hynix ssd hikvision
HamDzui
CAO CẤP
2 năm
Mình thấy con nào khuyến mãi thì mua thôi. Con nào cũng tốt cả như SS, WD, Sandisk, ADATA...

Chấp nhận mua Samsung cao hơn mấy hãng khác $5-10
TiaMa
TÍCH CỰC
2 năm
sau 1 thời gian xài sám thì ai nói gì kệ mẹ họ,cứ chọn kioxia của toshiba hoặc kingston mà chơi
HMG2020
TÍCH CỰC
2 năm
Đọc hết commen thấy tỷ lệ ủng hộ SamSung cao nhỉ, chả trách giá nó luôn trên trời. Cá nhân tôi mua cũng hơn chục ổ ssd các loại: 2.5 sata3, m.2 sata, m.2 pcie nhưng chưa mua cái nào của SS cả. Cái dùng lâu nhất có lẽ cũng gần 5 năm rồi, đến nay chưa cái nào hỏng cả, vẫn boot win và lưu dữ liệu đều đặn trên cả laptop và desktop pc. Giờ giá ssd đã giảm khá nhiều bảo hành 3 năm hoặc hơn, có ổ ssd 2.5 sata 512G chỉ 1,2 triệu; còn m.2 thì đắt hơn chút nên càng ít lăn tăn, cứ chọn loại nào ưng seach gg xem thông số kỹ thuật ổn là quất.
@HMG2020 Samsung thì cũng tùy dòng, trước t dùng 981a thấy ngon thật, cầm cái SSD nó cũng nặng gấp rưỡi đến gấp đôi nhiều loại khác. Cân nặng không nói lên điều gì nhưng thấy nó linh kiện chi chít cũng nghĩ nó sẽ ngon hơn.
Sau thấy mấy con như pm991 nhìn nó bèo nhèo lắm.
Nhiều tiền thì chả cần lưu ý chi sất, cứ dung lượng cao, hàng của hãng tên tuổi mà chiến 😁
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
Trước dùng Samsung 981a sau nhu cầu nâng dung lượng thì đổi sang SkHynix BC711. Con Hynix chắc là dramless thôi nhưng thấy cũng không sao, tốc độ test vẫn cao, dùng vẫn nhanh.
no1cvn
TÍCH CỰC
2 năm
Ổ SSD này mình dùng cực ít ghi, chủ yếu để xài win và sử dụng dữ liệu one drive, nhưng có lẽ do mình xài one drive nên dữ liệu liên tục ghi xoá. Khả năng ko chơi ssd được nữa rồi
máy cá nhân cứ ss 2.5 mà táng bền và ổn rẻ hơn nvme ko bị quá nhiệt. thêm ổ nvme để chơi game nếu muốn. còn lại thì sài wd green cũng được nếu ko có tiền

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019