Mua PPC để làm gì?

tovanhung
16/7/2006 18:17Phản hồi: 150
Câu hỏi "Mua PPC để làm gì?" thường nghe ở hai dạng người: Người không sử dụng PPC (hay PDA nói chung) và những người chuẩn bị mua PPC.

Đối với dạng người thứ nhất, hay thứ nhìn đều có chung một thắc mắc xem ra rất hợp lý. Không biết thì phải hỏi, tìm hiểu... Hỏi để biết rồi thì mới có thể mạnh dạng chi tiền ra mua để sử dụng. Hy vọng qua bài viết này, những ai chưa hiểu "PPC làm được gì" sẽ có thể tìm cho mình một vài thông tin cần thiết. Riêng những người đang tìm hiểu chức năng, tính năng của PPC để chuẩn bị kết thân thì thông qua bài viết này, các bạn sẽ có thêm thông tin để chọn lựa.

1. Điện thoại

Thật ra tôi không nên liệt kê tính năng hội thoại trên PPC, mặc dù ngày nay, sử dụng thiết bị tích hợp đã trở thành xu hướng chung của nhiều người. Khoảng 2 năm trước thôi, người dùng PPC chỉ đơn thuần là quản lý công việc. Nhưng với sự phát triển ồ ạc của công nghệ, PPC bây giờ được tích hợp cả chức năng điệnt hoại. Vì vậy, nếu bạn không thích phiền phức, ưu tiên tích hợp thì PPC Phone là lựa chọn số 1. Tiêu biểu cho dòng máy này có O2 Xda II, IIi, IIs, Mini, Exec...

O2 Mini với tính năng phone tích hợp

2. Sổ tay, nhắc việc

Bản thân tên gọi của PDA đã mang đặc điểm của một cuốn số tay không minh, mạnh mẽ và đắc lực. Thay vì cầm bút ghi lịch hẹn, những việc cần làm để rồi phải liên tục lần giở từng trang ra xem thì PPC sẽ tự động thông báo, nhắc nhở và giúp chủ nhân quán xuyến thời gian một cách chủ động và hiểu quả nhất. Trong vai trò người nhắc việc, một cuốn sổ điện tử ghi chép, có thể nói PPC làm việc đắc lực nhất.

3. Công tác chuyên môn

Bạn là bác sĩ? Kỹ sư? Nhân viên bán hàng, tiếp thị hay một giáo viên? Nhân viên trong nhà máy hoặc một sinh viên đang còn ngồi trên ghế nhà trường? Nếu vậy bạn hoàn toàn có thể tự tin sắm cho mình một chiếc PPC để phục vụ công việc chuyên môn.

Hiện nay có hàng trăm chương trình phần mềm phục vụ cho chuyên ngành mà bạn đang theo đuổi.

Rất nhiều phần mềm thuộc nhiều lĩnh vực

4. Giải trí:

Quảng cáo

Làm việc phải có giải trí (có người không làm nhưng cũng giải trí đều đều). Bạn thử theo tôi vào một giấc mơ: Mưa phùn lất phất, khí trời mát lạnh với tiếng bì bõm của giọt mưa thu, không gian trầm lắng và đầy thơ mộng… Bỗng cất lên một giọng trầm buồn “Người ơi người ở đừng về…” thì còn gì tuyệt diệu hơn nữa hả bạn? Đó là tôi đang nói với bạn về chức năng phát nhạc (và xem phim) mà chỉ cần sở hữu 1 chiếc PPC, bạn đã có thể sống những giây phút tuyệt vời.

Xem phim

Giờ đây, kẹt xe, đợi tàu hay chờ đến phiên mình được gọi tên làm hộ chiếu, bạn có thể nhẹ nhàng nghe 1 bản nhạc hay, xem 1 đoạn phim mà mình yêu thích. Và, nếu bạn có sở thích giống tôi, bạn hãy mở một quyển sách hay đang xem dở để tiếp tục vấn chân vào con đường tri thức… bằng những file sách điện tử được chia sẻ rất nhiều trên Thư viện ebook.

5. Truy cập thông tin

Nếu may mắn mua được một thiết bị có tích hợp card wifi, bạn hoàn toàn có quyền mở cánh cửa đi ra thế giới bằng Internet. Không gì lý thú bằng lúc ngồi tại quán cà phê, nhạc êm dịu còn bạn thì xem hàng trăm bài bình luận thể thao, tình hình thế giới, thông tin văn hoá nghệ thuật… được cập nhật liên tục từ các trang thông tin. Dĩ nhiên, bạn có thể viết mail, tán gẫu…

Quảng cáo

Xem thông tin qua mạng Internet

6. Giao tiếp… không lời

Tôi gọi tựa đề của mục 6 là “giao tiếp không lời” không phải vì đấy là sự giao tiếp âm. Không lời được hiểu là “không biết phải nói sao”, “nói thế nào” vì tuỳ vào sở thích, sáng tạo và điều kiện cho phép mà các bạn còn có thể sử dụng PPC của mình một cách linh hoạt. Tôi từng bắt gặp một em học sinh ngồi tắt và mở chiếc tivi tại phòng chờ khám bệnh bằng chiếc HP4700. Tội nghiệp cô y tá chẳng hiểu vì sao kênh phim Hàn Quốc đang nước mắt ngắn dài cứ bị chuyển sang chương trình "Thế giới động vật".

Còn bạn, bạn dùng PPC của mình để làm gì ngoài những điều chính yếu đã liệt kê trên?
150 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tubby
ĐẠI BÀNG
18 năm
Xài PDA để biết quý đồng tiền kiếm được như thế nào. Hổng tin hả, thử thả em hx4700 vào cốc bia xem...
quocci
ĐẠI BÀNG
18 năm
Thích nhất mục... xem phim. Đúng là bác Hưng 'sắc' thật!
Tubby
ĐẠI BÀNG
18 năm
Nói về độ "sắc" thì phải hỏi Tubby nè, hehe.
Iêm thích nhất mục "đọc chiện đêm khuya" và "quản ný" công việc 😁
làm gì à,
Đọc chuyện này, nghe nhạc này, nên nịch nàm việc này, album ảnh và phim của con gái này ....
hè hè, nó là cái gần-như-tất-cả di động của mình mà.
Chính xác, xài PPC tiện lợi, nhỏ gọn, tính lưu động cao ... Nói túm lại, thời buổi công nghệ "nên" sử dụng PPC cho những ai là bussiness.
anh oi cho em hoi la. uu va nhuoc cua ppc so voi symbian.
mot ong bao la ngang nhau nen em buc qua. ba cho em vai cau tra loi nhe.
Sau khi đọc xong bài viết giới thiệu trên, chắc bạn phần nào nhận ra sự khác biệt giữa PPC và Symbian.

Mặt khác, nhìn nhận sự khác biệt cũng còn tùy người. Lấy ví dụ: Symbian cũng có chương trình tự điển, PPC thì không thể thiếu những chương trình này. Nhưng hỏi 1 người dùng tự điển trên PPC và Symbian thì gần như số nhiều bỏ phiếu cho PPC.

Nói một cách khái quát nhất, PPC là hệ điều hành Windows, hỗ trợ phần mềm cực lớn. Vì là máy chuyên dụng (ghi chú, quản lý thông tin, giải trí) so với Symbian là điện thoại nên hiệu năng làm việc về khoản này của PPC qua mặt Symbian.

Nói một câu vui, cái gì có trên PC thì gần như cũng có hết trên PPC. Đó là còn chưa nói sự cài đặt đơn giản, hỗ trợ giải trí và khả năng tương tác cao, cấu hình mạnh mẽ... Một điều nữa, so với nhiều máy Symbian, PPC rẻ hơn khá nhiều.
Bố cháu đưa cái hình trong mục xem phim nóng quá
xlive
TÍCH CỰC
17 năm
xin thống kê về ppc nhé Nó có thể làm dc những việc thế này đây
- là máy tính hđh window thu nhỏ thành window mobi
- là big mobile fone
- là kim từ điển đa năng với các loại ngôn ngữ tuỳ thích chỉ hơi hạn chế về cái bàn phím nhưng màn hình thì hơn kim từ điển nhiều.
- là máy nghe nhạc, xem phim, FM, TV, internet, đọc sach, game, vơí khả năng tương tác điều khiển dễ dàng hơn điện thoại thường và máy nghe nhạc. chất lương âm thanh hình ảnh cũng rất tốt.
- là bản đồ bỏ túi với bản đồ kỹ thuật số là thiết bị dẫn đường với gps
- là thiết bị lưu trữ, sử lý và trao đổi dữ liệu số gọn nhẹ.
- là remote TV, vcd, dvd, karaoke... với IR.
- là đồng hồ báo thức, là máy nhắc lịch, gi nhớ
- ....... nhiều quá.
- Là cục ghạch to đùng vô tích sự trong túi quần nếu hết pin. hiii haha
hung_ba
ĐẠI BÀNG
17 năm
theo iem nó còn có thể làm hung khí đc đấy ạ
kojirovn
ĐẠI BÀNG
17 năm
Tất nhiên, lấy nó làm cục gạch khi cãi nhau có thể đập/ném vào đối thủ 😁
Mỗi tội chức năng phone nhiều khi sóng vẫn hơi yếu so với các phone thuần túy.
xlive
TÍCH CỰC
17 năm
cũng tùy máy thôi bạn ah một vài máy mình thấy sóng kô hề thua sóng của nokia nhé: HP6365, O2s. hp6515... Theo mình hạn chế nhất của ppc vẫn là pin vì nó luôn dùng cho nhiều mục đích cho nhiều tính năng hơn so với mobile phone
hung_ba
ĐẠI BÀNG
17 năm
Sóng của PPC đúng là ko bằng nokia nhưng so với nhìu dòng là thuộc hàng đỉnh roài.Vì thực tế PPC là PDA tích hợp phone chứ ko phải là phone thuần túy
Sóng phụ thuộc bản radio nữa
Pin của PPC kém 1 phần cũng vì màn hình rộng,hệ thống đèn LED ở 2 bên nhiều
->tốn pin nhiều hơn
1 cách hiệu quả tiết kiệm pin là để đèn màn hình sáng vùa phải thui
😁 :D :D :D :D :D
Đây là ngu ý của iem xin các bác đừng chê cười
Mình nghĩ ko có PDA 1 ngày thì sẽ gặp rắc rối ngay, ngoài chức năng nghe gọi, có thể nói PDA cung cấp mọi thứ cần thiết như 1 chiếc lap mini. Mình yêu thích và sử dụng PDA vì các lí do sau:
1. 1 chiếc phone mang tính công nghệ.
2. Quá nhàm chán với cái bàn phím nhiều số nhiều chữ của các loại đt khác (hiện mình đang xài O2 Exec và Eten Golfiish M700 với bàn phím nhập liệu rõ ràng).
3. Giải quyết công việc nhanh, check mail, lướt web tốt, soạn thảo các văn bản và các bài luận tiếng Anh ở bất cứ đâu.
4. HDH đa nhiệm, đáp ứng nhu cầu nghe nhạc, xem phim, chụp ảnh, ....
5. Có nhiều loại từ điển để tra cứu.
6. Chức năng GPS tích hợp giúp mình ko lạc đường khi ở SG, ngoài ra giúp tiết kiệm đc ... xăng vì chỉ đi đường ngắn nhất.
7. Cuối cùng là ... niềm đam mê công nghệ số.
dalmate
ĐẠI BÀNG
16 năm
đối với mình thì mình thích chức năng đọc sách của nó nhất.Từ ngày có nó mình đọc đc ko biết bao nhiêu là sách hay.Đc đọc nhiều mà lại ko tốn diện tích bày sách,ko tốn tiền mua sách,ko phải lúc nào cũng kè kè theo quyển sách như một con mọt sách.Quá tuyệt phải ko?
nói tóm lại ai đã xài PPC mà chuyển qua xài phone thì chưa đầy 1 tuần là nản lsi5 đi kiếm PPC ngay.

các bác hay than phiền PPC pin kém ?! xài độ sáng vừa phải thôi, 30-50% là ok rồi. lý do cảm thấy PPC pin kém (mặc dù nó không hề kém) là do cứ đem nó ra chích chọt, còn cái đt thì chích chọt cái gì ?! nghe gọi nhắn tin xong lại đút vào túi. không tin thì thử xài PPC như cách xài 1 đt xem nghĩa là nghe gọi nhắn tin xong lại cất đi, pin trâu chưa từng thấy, trâu hơn ĐT à. còn nếu so sánh kiểu xài nhiều, thì các bác cứ đem cái đt ra lướt web, GPS, nghe nhạc xem.....kém PPC xa. PPC 1 con bèo lắm cũng wifi 4 tiếng. còn nghe nhạc thì như máy MP3 chuyên nghiệp, ĐT ngay cả dòng mệnh danh là Express Music cũng chỉ nghe cở 8 tiếng là ngủm. Trong khi đó PPC nghe hạc miệt mài.
bản thân khái niệm ppc đã bao gồm chữ pc rồi mà,m thì đa số vọc cho biết rồi lại del,loanh quanh atom chỉ nghe nhạc ...
Geist
ĐẠI BÀNG
16 năm
Mình cũng đang dùng 1 con Eten M700, hồi đầu cũng mê Symbian và BB lắm, nhưng từ hồi xài cái này, ko biết bao nhiêu lần muốn bán nó đi để mua BB hay Palm nhưng lại nghĩ về việc nó có wifi và tương thích với unicode, lướt web, đọc sách báo hết sức tiện lợi, hay là làm việc bằng excel ngay trên điện thoại, chat chit skype mà ko phải đụng đến cái laptop hơi to và nặng thì lại thôi không muốn bán nó đi nữa.

Nhưng vẫn phải chê 1 điều là sóng điện thoại và pin hơi kém, nhất là lúc nào mà sóng từ tổng đài bị yếu thì nghe gọi phập phù lắm, còn Pin thì hơn 1 ngày là phải sạc 1 lần rồi, hơi bất tiện. Còn đi trên đường mà còn người nhắn tin mà muốn vừa đi vừa trả lời tin nhắn thì bó tay toàn tập luôn

Sóng yếu là do bản ROM RADIO thôi bạn à, tìm bản ngon up vào là xong à, con PPC của mình lúc trước sóng yếu quá. đi tìm bản ROM và cả bản RADIO ổn nhất up cho nó là xong. giờ sóng nhiều lúc mạnh hơn thằng Nokia luôn. như vừa rồi đi xuống Bình Dương, chỗ rừng cao su, đi xâu vào bên trong đường toàn đất đỏ không. nhà cửa không thấy luôn. mình cứ đinh ninh là con PPC sẽ mất sóng nên lấy cái Nokia 5300 ra, ai ngờ thằng Nokia ngủm từ lúc nào không biết. vậy là moi thử con PPC ra, thật là hay khi PPC sóng lúc nào cũng 1-2 vạch. Thế mới biết PPC không hề thua phone về sóng.
Geist
ĐẠI BÀNG
16 năm
Bạn có bản ROM đó ko, có thể up cho mình được không, vì mình cũng thử tim các bản ROM trong tinhte rồi nhưng ko có, hình như do bản ROM cho Eten ít người làm lắm hay sao ý
Nhiều chứ, các tiện ích... dùng không hết. Chén được hêt các file của máy tính. Mình khoái nhất món đấy.
Mục đích chính của mình là dùng để giải trí như đọc truyện, xem phim, nghe nhạc. Cứ dùng một con ppc thuần và môt em smartphone là ngon nhất. Sync xiếc dữ liệu cho nhau được hết

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019