Mức phạt các lỗi không mang hoặc không có các loại giấy tờ liên quan đến xe

su béo béo
15/1/2020 8:47Phản hồi: 313
Mức phạt các lỗi không mang hoặc không có các loại giấy tờ liên quan đến xe
Tết sắp đến rồi anh em ơi, chắc anh em cũng đang rất háo hức phải không? Mình cũng đang rất mong tới ngày nghỉ để được về nhà đón Tết cùng gia đình. Ngoại trừ những anh em đang ở và làm việc cùng 1 nơi, sẽ có rất nhiều anh em chạy về nhà mình ở xa chỗ làm. Gần thì cũng mấy chục km, xa thì có khi cả trăm km. Khi anh em chạy ở trong thành phố hay xe về quê, dù xe máy hay xe hơi cũng phải chuẩn bị cho mình đầy đủ giấy tờ liên quan đến vấn đề giao thông nha. Thường thì sẽ có:
  • Giấy tờ xe.
  • Bằng lái xe máy/xe hơi.
  • Bảo hiểm xe.
  • Sổ đăng kiểm xe hơi.
Nếu như trường hợp anh em bị Ông Can bắt do lỗi vi phạm hay kiểm tra hành chính gì đó. Tuỳ theo việc anh em quên hay không có một trong những loại giấy tờ đó sẽ bị phạt với các mức phạt khác nhau. Cụ thể:

Mức phạt theo nghị định 100/2019
Vì một cái Tết vui vẻ, anh em ráng giữ mình nha, luôn mang đầy đủ giấy tờ trong người 😁 Đừng để vì 1 phút lỡ quên giấy tờ mà làm Tết mất vui. Có anh em nào bị hỏi thăm mà không có đầy đủ giấy tờ không? Cùng chia sẻ ở dưới cmt cho vui nào.
313 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Anh em chú ý, nếu anh em ko vi phạm luật giao thông, và không say xỉn khi lái xe, thì CSGT chỉ có thể kiểm tra giấy tờ của mình khi có lệnh kiểm soát hành chính, lệnh này phải được trình bày trong văn bản và được ký bởi trưởng CA huyện trở lên. Đừng đưa giấy tờ ra sớm quá rồi khó lấy lại nhen! 😁
ChipHero
TÍCH CỰC
4 năm
@Enzo Le Theo luật mình đọc được thì khi CSGT tuýt còi sẽ yêu cầu xuất trình giấy tờ xong rồi mới thông báo lỗi vi phạm. Nếu mình yc thông báo lỗi rồi mới xuất trình giấy tờ là ko đúng, nhưng nếu đưa giấy tờ trước thì khác nào tự sát.
Nói chung thì cứ nghe đủ lỗi, dừng xe lý do là gì rồi xuất trình giấy tờ là đc, cò cưa cũng ko hay. mình ko sai nó chả làm j dc đâu
Jaywalk
TÍCH CỰC
4 năm
@nospecial dùng khi bạn bị tai nạn....vậy bảo hiểm y tế để làm gì!?
ThiPhan185
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Enzo Le ồ cảm ơn bạn nà!
@Enzo Le Thế trường hợp công an ghi lỗi nhưng mình không đồng ý với lỗi trên thì giải quyết sao, theo luật mình được báo cáo sử lý vi phạm sai mà sao không thấy ai nhắc tới
Mình duy nhất 1 lần trong đời bị CSGT tuýt còi vô lề do đi sai làn và rẽ ko xi nhan (ở ngã 4 Đại Cồ Việt - ngay trước cổng ĐH Bách Khoa HN) nhưng đợt đó lâu lắm rồi (đèo con nhỏ cùng lớp Đại học đợt 2003), lần đó chả mang theo giấy tờ, xì 100k rồi được thả! Ngày ấy 100k cũng lớn lắm chứ bộ 😁
PS: sao để lộ cả địa chỉ cư ngụ thế kia @su béo béo :eek:
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Đội cái nồi cơm điện mà vẫn bị tuýt, không 1 giấy tờ gì, gọi phụ huynh đến mấy giảm còn đó đấy anh
@phoden Đen, mà tự dưng bị tuýt à? 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Tự dưng bị, hồi đó xanh và non quá 😆)
@phoden 😁
Xe Máy: 2 lít cho tổng hợp lỗi vi phạm
Nhưng vào túi...
Ô tô thì ko tính được
doluongbang
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Vrtta Ha ha. Chết cười với bác, tếu thế.
@Boy_style_04 Giờ ra nghị định 100 chắc không có cái giá 200k
@nbqvdp Lại chém gió, nó ra quyết định tiền thu do xử phạt không trích về ngân sách nữa mà nó đưa luôn bọn giao thông giữ 100% rồi.
@iamcuong Chuẩn, dân Việt Nam rất lạ không nhận tiền cũng chửi mà nhận cũng chửi. 😁
ZeusFate
TÍCH CỰC
4 năm
Anh em chú ý luật mới vi phạm tốc độ từ 20km/h bị phạt trên 4 củ nha m mới bị nên nắm rất rõ
@hieu282828 Quá 5km chỉ từ 200-300k thôi chứ
Mr.ZP
TÍCH CỰC
4 năm
@trungnghiatnn Bây giờ nó ko muốn phạt thì thôi chứ nó mà đã có ý định phạt nặng thì thôi... Đủ thứ để nó phạt đấy ko đùa đâu
@hieu282828 tại bạn ông ngờ u
ChipHero
TÍCH CỰC
4 năm
@hieu282828 đúng là do bạn ông bị ng u thôi.
Từ ko mang đến ko có là cả 1 bầu trời tài chính, lưu ý nha ae
hieudv1
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Black Mamba Nhà xa mà quên k mang thì bị phạt nặng xứng đáng rồi. Bình thường bác chạy lòng vòng quanh phố quanh xã có thể k mang, chứ chỉ cần từ huyện này sang huyện khác mà còn lười k chịu chuẩn bị kĩ thì còn kêu ca gì nữa.
@Irisiioo Cũng tùy đấy , ko có bằng thì còn kỳ kèo dc chứ ko có giấy tờ xe thì hay bị giữ lắm do nó sợ xe trộm cắp
Irisiioo
TÍCH CỰC
4 năm
@Queen of Pain Cái này nghiệp vụ mấy a giao thông ghê lắm, qua đc mắt mấy ảnh cũng là cả vấn đề. Nói nghiêm túc thẳng thắng có khi còn châm chước chờ đợi đem giấy tờ lên, còn ko thì cứ chi tiền rồi than ngắn thở dài vì bị bóc lột 😆
conghoda5
TÍCH CỰC
4 năm
Thanks bạn
conghoda5
TÍCH CỰC
4 năm
@conghoda5 Trước đó có bài tổng hợp rồi
Gặp “ chó vàng “ nó hỏi giấy tờ xanh chủ yếu.
@Fbiprohj Bác nói nó lại chả chuẩn vl, cứ phạm luật bảo nó viết phiếu phạt giữ xe lên kho bạc nộp thì đ cơ, cứ thích xin xin xỏ xỏ, về nhà gõ phím chửi nọ chửi kia y con đàn bà. Như thằng ranh con bày đặt chú này chú nọ, hài vl =)))
wildhorse_bt
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Bravo1888 Đổ đèo quá 20km/h là đúng à ?
@harryposter đi ngu còn sủa 😆))
@phamhoangphat Nói chuyện lịch sự nhé.
pbtonline
ĐẠI BÀNG
4 năm
e quên mang giấy tờ nguyên 1 cục nhưng đưa ra giấy khác thế là đc đi 😃
dqvinh1503
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình bị mất bằng lái ô tô B2, đang đợi xác minh lấy lại bằng B2. Có giấy hẹn thì có chạy được không mấy bác!? 😔
nvdnvd00
ĐẠI BÀNG
4 năm
@dqvinh1503 Không
@dqvinh1503 Cho em hỏi thủ tục xin cấp lại cần những gì ngoài hồ sơ gốc vậy bác?
@bizarre.dreams Đơn xin cấp lại, giấy khám sức khỏe, bản sao CMND. Nếu bằng pet không cần hồ sơ gốc vẫn được.
chaudoc84
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ngắn gọn dể hiểu
kub4undre
TÍCH CỰC
4 năm
ĐI grab hoặc taxi khỏi lo phạt luôn
Giờ chỉ có book grab đi cho lành
hentx
TÍCH CỰC
4 năm
@#JK Ai mà k có tiền mua xe đổ xăng vậy bạn? Chán chưa kìa hihi
@hentx Mình nói phong long mà 😆
@kub4undre lâu lâu đi từ điểm A đến điểm B đi Grab thì kinh tế, đi hàng ngày từ A có khi đến Z luôn thì tiền nào chịu nổi?
@#JK Người ta chạy Grab đó ông.
cvlgamer
ĐẠI BÀNG
4 năm
sao em toàn thấy các bác chỉ cách tiêu cực để đi luôn mà giọng cay cú. Rõ ràng các bác sai nhưng muốn nhanh nên mới đưa tiền mà =)) sai thì làm đúng luật đi.
Một khi đã thổi vào kiểu gì các bác cũng phải xìa tiền để được đi, cho dù các bác có rành luật cỡ nào thì nhắm chơi luật rừng lại bọn ấy không ? Nên đa số đều không muốn mất thời gian và yên thân thì tiền nóng vài trăm cho nhanh...
mambocmui
TÍCH CỰC
4 năm
@QuangKhoa1311 Toàn xàm l. Làm việc với luật thì cứ luật mà làm. Còn ko biết nó phạt cho thì cố mà chịu vì cái tội k biết
mambocmui
TÍCH CỰC
4 năm
@lxhxxnxxx Chuẩn bác ơi. Lỗi thì nhận lỗi. Đằng này các ông còn đếch biết lỗi của mình xong rồi cứ nghĩ mình ko lỗi lầm gì mà ngta phạt. Mình đi xưa giờ kể cả lỗi mình nhận họ cũng nhắc nhở cho qua luôn ấy. Chứ mấy thằng mà kiểu thái độ các thứ xong r cãi nó càng phạt cho thêm. Ăn nhau ở cái thái độ. Chả ai muốn làm khó ai làm gì. Thời buổi nhà bao việc
GeforceGTX
ĐẠI BÀNG
4 năm
@mambocmui "Yếu bóng vía. Ko rõ luật thì nhận mẹ đi. Đi sai thì nó phạt còn sai mà tưởng mình đúng thì gọi là thiếu hiểu biết." => Trong cmt mình không hề nói mình đi đúng luật bị phạt. Mình thừa nhận yếu bóng vía thiệt.

"Còn ko biết luật thì nhận đi cho nó khôn ra" => Công nhận mỗi lần vậy mình khôn ra thật, nhưng theo kiểu khôn lõi, biết rõ khúc nào csgt xài chiêu gì luôn. 😁

"Chứ ngta có rảnh đâu mà đi phạt ng đúng" => Mình có bị phạt gì đâu, đâu có biên bản mà gọi là phạt.

Mình cũng đâu tỏ thái độ gì, thoả thuận, deal giá trong vui vẻ mà :rolleyes:
@QuangKhoa1311 Run tay thế cưng, sợ bọn chó vàng đó à ?
Lưu bảng này lại có gì còn cãi.hihj
chawy1996
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hồ vi từ 86 Bác lưu cái bảng này rồi đem cái bảng này ra cãi cũng chả có tác dụng gì đâu bác 😁
beeP970
TÍCH CỰC
4 năm
mình vẫn đéo hiểu mức phạt từ mức 100 -200k làm con mẹ j, phạt là phạt, ví dụ bị lỗi ko mang giấy tờ xe: phạt 100k là 100k, chứ thế éo nào lên mức 200k của lỗi này... nhập nhằng ko rõ ràng để bọn cờ hó nào đó làm luật
@beeP970 Cái này để giải quyết những kẻ chống đối nhưng chưa tới mức bị xử lý hành vi chống người thi hành công vụ, cũng để "đánh nhẹ" với những người hợp tác tốt. Còn tính trung bình thì cứ lấy mức giữa thôi.
beeP970
TÍCH CỰC
4 năm
@xaxkilloxax Nó đó, ở Việt Nam! Mà cái khoảng chênh lệch giữa 2 mức phạt càng lớn thì sẽ càng có nhiều cách để làm tiền... thay vì bị phạt 500, a có thể đưa tui 200 mức tối thiểu rồi đi, khỏi cần biên bản ....không sao cả vì cả 2 đều có lợi
@beeP970 Cái bạn nói chả liên quan đến khoảng giữa 2 mức phạt để mà tranh luận tiếp.
Ở đây đang nói mức phạt đúng theo quy định và đc thi hành đúng luật.
@beeP970 https://thukyluat.vn/news/binh-luan/moi-nguoi-nen-biet-05-quy-tac-xu-phat-cua-csgt-doi-voi-nguoi-lai-xe-68583.html
Không mang vs không có thì làm sao xác minh hay chứng minh được nhỉ
@thanhnampki không có và không mang dĩ nhiên là chọn không mang rồi, đóng tiền phạt và đi thôi 😃
chawy1996
ĐẠI BÀNG
4 năm
@thanhnampki ví dụ bác vi phạm không mang giấy bất kì giấy tờ gì. nó tặng bác 1 cái biên bản ( không có giấy tờ ... ) và đẩy xe bác về đồn. Tới hạn bác lên lấy xe và mang giấy tờ theo --> không mang.

Còn không có chắc không cần giải thích bác nhỉ :d
thanhtuttm
ĐẠI BÀNG
4 năm
Làm sao để xác định không mang với không có nhỉ?
@thanhtuttm Ban đầu là ko mang, cầm giấy phạt ra kho bạc thì bắt buộc phải mang, k mang nữa thì là ko có.
Phụng Sồ
ĐẠI BÀNG
4 năm
@AZwarrior cái này luật hơi bị nhập nhằng đó bạn
luật hiện tại cho phép đóng phạt tại chỗ nếu lỗi <=200k đó bạn
Nếu vậy cứ kêu ko mang rồi đóng tiền là xong??
@thanhtuttm thì nó tra tên bác trên hệ thống thôi
thanhtuttm
ĐẠI BÀNG
4 năm
@phamhoangphat Ví dụ mình bằng cũ thì sao nhỉ? @@

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119