Muốn cài Win 10 mà dùng ổ cứng HDD có bị chậm
nguyen anh tho
một nămBình luận: 10
Muốn cài Win 10 mà dùng ổ cứng HDD có bị chậm
Mình dùng con Asus KL 555 muốn lên đời Win 10 mà thằng em ở quán bảo ổ cứng của anh là HDD cài win 10 sẽ chậm,anh em cho hỏi ngu phát là Hdd và Ssd khác nhau như thế nào anh em,xin cảm ơn
10 bình luận
Thì đó HDD có tốc độ đọc, ghi dữ liệu chậm hơn so với SSD
Hiểu nhanh thì ssd nhanh hơn hdd
T28
ĐẠI BÀNG
một năm
SSD dùng bộ nhớ Nand flash và ở thể cứng ( các linh kiện trong ko bay lăks) nhưng HDD thì là như bác thấy có cái đĩa đó, nó quay để đọc vì thế nên SSD nhanh hơn do nó ko phải di chuyển linh kiện để tìm dữ liệu và SSD cũng bền hơn do ko chuyển động như HDD, bác có thể mua SSD ( mà em khuyên thật là nên mấy con 128 gb giờ giá cũng ổn ) hoặc cài hdh nhẹ hơn chứ win 10 dùng hdd boot lên cũng mất 5-10p roài :3
TT10
TÍCH CỰC
một năm
HDD cài Win 10 dễ bị lỗi full disk, khuyến nghị là nên thay cái SSD 256 GB, HDD kia để lưu dữ liệu thôi
Misha9x
ĐẠI BÀNG
một năm
Tưởng tượng HDD hiểm nôm na giống như đĩa hát, kim nó phải chạy như vận động viên
SDD nó ko dùng đĩa mà nó giống vi mạch điện tử nên nó nhanh
HDD có 1 đầu đọc và như đĩa hát thì nó cứ xoay và ttimf dữ liêu và ghi data vào đĩa
SSD thi chả có gì ngoài bảng mạch và mấy cái chíp nhỡ và no nhanh hon vì k phải chuyển động
Nhìn ssd to như hdd thế thôi nhưng thực ra nó nhỏ lắm
Thank you anh em đã góp ý giúp mình nhưng cái HDD của mình 1T mà bỏ đi thì hơi tiếc nhỉ
VNPT001
TÍCH CỰC
2 tháng
@nguyen anh tho có 3 cách để bạn vẫn dùng đến HDD chứ ko phải bỏ phí
- nếu máy bạn có khe cắm ssd m2 thì mua ssd m2 về để cài win, dữ liệu vẫn lưu được trên con HDD cũ (giá ssd m2 sẽ hơi cao)
- nếu máy bạn có ổ đĩa quang thì mua ssd thường rồi mua thêm caddy bay, lắp ssd thay chỗ cho ổ đĩa quang, vẫn dùng được HDD cũ
- mua box về rồi lắp HDD vào làm ổ cứng di động
sdvn
ĐẠI BÀNG
2 tháng
+ 50k làm cái cadđy bay gắn vào chỗ odd hoặc làm ổ di động
HDD 7200 sài cũng tàm tạm k quá chậm , người biết sài và người k biết sài khác nhau nữa
Cười vô mặt

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019