Muốn làm việc hiệu quả hãy làm 9 điều này vào mỗi sáng

Dung Thuy Vuong
24/10/2020 9:49Phản hồi: 0
Muốn làm việc hiệu quả hãy làm 9 điều này vào mỗi sáng

Bạn luôn muốn có một nguồn năng lượng dồi dào để có một ngày làm việc hiệu quả tại văn phòng cũng như cuộc sống? Bạn muốn được công nhận và đứng ngang hàng với những người thành công nhất trên thế giới? Chỉ cần bạn tận dụng tối đa buổi sáng của mình bằng cách thực hiện 9 điều này, phần còn lại trong ngày của bạn sẽ cực kỳ dễ chịu và hiệu quả.

1. Để làm việc hiệu quả, hãy lên kế hoạch vào đêm hôm trước
Vì chúng ta thường có hạn chế về ý chí và khả năng ra quyết định, bạn muốn loại bỏ càng nhiều công việc ra quyết định vào buổi sáng. Đây là lý do tại sao Giám đốc điều hành của American Express, Kenneth Chenault kết thúc buổi tối của mình bằng cách ghi lại ba điều anh ấy muốn hoàn thành vào ngày hôm sau.

Nó cũng giải thích lý do tại sao Mark Zuckerberg và Tổng thống Obama có tủ quần áo hạn chế.

“Bạn sẽ thấy tôi chỉ mặc những bộ đồ màu xám hoặc xanh. Tôi đang cố gắng giảm bớt các quyết định. Tôi không muốn đưa ra quyết định về những gì tôi đang ăn hoặc mặc. Vì tôi còn quá nhiều quyết định khác phải đưa ra ”, Tổng thống Obama nói với Vanity.

Khi bạn có ít quyết định hơn để tiết kiệm không gian tinh thần và sẽ có năng suất tốt hơn trong suốt cả ngày.

Để làm việc hiệu quả, hãy lên kế hoạch vào đêm hôm trước
2. Thức dậy sảng khoái giúp làm việc hiệu quả hơn
Bạn cũng không thể có một ngày làm việc hiệu quả nếu bạn không thức dậy với cảm giác sảng khoái. Hãy nghĩ về những ngày bạn chỉ ngủ được 4 tiếng. Chắc chắn, cơn buồn ngủ sẽ làm phiền bạn cả ngày hôm đó.

Thiết lập một thói quen vào ban đêm để chắc chắn rằng bạn hạn chế hoặc tránh các chất kích thích như rượu, caffein và đồ điện tử ngay trước khi đi ngủ. Thay vào đó, hãy có một buổi tối yên tĩnh và thư giãn bằng cách thiền hoặc đọc sách. Và, đừng quên đi ngủ đúng giờ nhé.

Tốt nhất, phòng ngủ của bạn nên để tối và yên tĩnh nhất có thể. Ngoài ra, nó cũng nên mát mẻ một chút. Bằng cách này, bạn sẽ có một giấc ngủ ngon lành mà không bị quấy rầy suốt đêm. Khi thức dậy, bạn cảm thấy thật sáng khoái cả về thể chất cũng như tình thần và sẵn sàng để bắt đầu ngày mới.

3. Tạo một buổi sáng để tập trung tinh thần
Nếu bạn muốn làm việc hiệu quả hơn – thì bạn cần tạo một thói quen buổi sáng phù hợp với mình. Điều này có nghĩa là cách bạn bắt đầu ngày mới giúp bạn ổn định và đảm bảo rằng bạn luôn tập trung trong suốt thời gian còn lại.

Dưới đây là những việc bạn nên đưa vào thói quen buổi sáng của mình:

Quảng cáo

Thức dậy trước mọi người để bạn không bị phân tâm.
Uống ít nhất một ly 24 oz ly nước khi bạn mới thức dậy.
Tập thể dục khoảng 30 phút trước khi ăn sáng. Nếu có thể, hãy làm điều này bên ngoài vì việc đón nhận ánh sáng mặt trời vào buổi sáng sẽ giúp đồng hồ sinh học của bạn biết đã đến lúc bắt đầu ngày mới.
Ăn một bữa sáng lành mạnh – có nghĩa là bỏ qua bánh ngọt có đường. Thay thế bằng ngũ cốc nguyên hạt, rau xanh, sữa, trứng.
Đọc ít nhất 10 đến 15 phút để bạn biết được có điều gì đó mới mẻ.
Thực hành chánh niệm trong khoảng 10 phút – điều này giúp đầu óc bạn minh mẫn và hỗ trợ sự tập trung.
Thói quen buổi sáng của tôi cũng bao gồm viết nhật ký – này, nó phù hợp với Da Vinci, Mark Twain, Oprah và Tim Ferris.

Ngoài ra, bạn có thể viết nhật ký vào mỗi buổi sáng về những điều mới lạ, những dự định, cảm xúc của mình. Trong những thể kỷ trước, Da Vinci, Mark Twain, Orprah hay Tim Ferris luôn duy trì thói quen tuyệt vời này.

Dọn giường mỗi sáng giúp bạn rèn luyện thói quen ngăn nắp, sạch sẽ. Đó là một nhiệm vụ nhỏ giúp ngày mới của bạn luôn có một khởi đầu tuyệt vời. Nếu bạn còn băn khoăn, hãy làm điều này liên tục trong vòng 2 tuần rồi chia sẻ về kết quả bạn nhận được với chúng tôi nhé!

Quảng cáo

Nếu bạn chuẩn bị một kế hoạch cho mỗi buổi sáng, bạn sẽ hoàn thành nhiệm vụ đầu tiên trong ngày. Nó sẽ mang lại cho bạn một cảm giác tự hào nhỏ, và nó sẽ khuyến khích bạn làm một nhiệm vụ khác, một nhiệm vụ khác, và một nhiệm vụ khác nữa. Và đến cuối ngày, một nhiệm vụ đã hoàn thành sẽ chuyển thành nhiều nhiệm vụ được hoàn thành.

Nếu bạn chuẩn bị một kế hoạch cho mỗi buổi sáng, bạn sẽ hoàn thành nhiệm vụ đầu tiên trong ngày
4. Đặt ra một dự định hàng ngày
Đặt ra dự định hàng ngày của bạn cũng giống như bạn đang mở đường cho một ngày của mình. Vào đầu ngày, khi mọi thứ đã bình tĩnh hơn và bạn có một chút thời gian để suy nghĩ rõ ràng, hãy đặt ra dự định của mình tập trung vào ít nhất hai mục tiêu mà bạn muốn hoàn thành trong ngày. Bạn muốn có thêm thời gian? Viết những mục tiêu này ra giấy sau đó luôn nhắc nhở bản thân rằng mình có vài nhiệm vụ quan trọng cần hoàn thành trong ngày nhé. Cứ như vậy, có một sự thúc giục lớn dần trong ngày và bạn sẽ tìm được cách để hoàn thành chúng nhanh nhất.

Bởi vì, khi viết ra các mục tiêu sẽ giúp bạn đạt được mục tiêu nhanh hơn.

5. Những lời khẳng định hàng ngày
Khẳng định là những tuyên bố ngắn gọn, mạnh mẽ nhưng đơn giản nhằm giúp bạn thể hiện một mục tiêu cụ thể. Đây là sức mạnh của lối tư duy tích cực và chỉ mất vài phút để đọc lại một số khẳng định tích cực của bạn.

Đừng quá bận tâm nhiều về những tuyến bố đó, thực chất nó rất đơn giản:

Tôi dậy lúc 5 giờ.
Tôi ăn sáng với bánh mì nguyên cám kèm trứng sốt bơ tươi.
Tôi ngồi thiền 30 phút mỗi buổi sáng.
Tôi đọc báo vào mỗi sáng
6. Tránh điện thoại của bạn
Đừng chỉ quan tâm tới email, tin nhắn và mạng xã hội khi bạn mới thức dậy. Làm như vậy sẽ giúp bạn đỡ mất tập trung và làm việc hiệu quả hơn rất nhiều. Nếu không, nó đánh cắp thời gian của bạn và đưa nó cho người khác.

Thay vào đó, hãy dành những khoảnh khắc đầu tiên quý giá này để làm điều gì đó mà bạn cảm thấy thư giãn, chẳng hạn như dắt chó đi dạo, thiền hoặc đọc sách. Điều này sẽ giúp thiết lập giai điệu bình tĩnh và tích cực cho ngày của bạn, thay vì bắt đầu một cách điên cuồng.

Để thực hiện được điều này có thể cần một số kỷ luật, nhưng hãy cố gắng tránh điện thoại cho đến khi bạn ăn sáng nhé.

7. Lên lịch cho ngày của bạn
Bạn muốn hoàn thành tất cả các nhiệm vụ của mình? Nhưng bạn thiếu thời gian trầm trọng, hãy đảm bảo rằng những nhiệm vụ của bạn được sắp xếp vào lịch trình mỗi ngày.

Hãy áp dụng chiến thuật nhỏ sau: Nếu nó không có trong lịch trình của tôi, nó sẽ không được thực hiện. Nhưng nếu nó có trong lịch của tôi, nó sẽ được thực hiện. Đến cuối ngày, tổng kết lại những việc đã làm và không làm được. Bạn sẽ thấy kết quả đầy bất ngờ.

Dưới đây là chia sẻ của một doanh nhân về cách lên lịch trình của họ.

“Tôi lên lịch 15 phút mỗi ngày để tiến hành các cuộc họp, xem xét tài liệu, viết và thực hiện bất kỳ hoạt động nào tôi cần hoàn thành. Và trong khi tôi tổ chức các cuộc họp với bất kỳ ai muốn gặp tôi, tôi chỉ dành một giờ mỗi tuần cho ‘giờ hành chính’ này.”

Đừng quên lên lịch nghỉ và ăn trưa nhé.

8. Café giúp bạn làm việc hiệu quả hơn
Café giúp bạn làm việc hiệu quả, đặc biệt là vào buổi sáng. Vì vậy, trong khi bạn đang thưởng thức tách America vào buổi sáng đó, hãy kết nối một chút với đồng nghiệp trên LinkedIn hoặc Twitter, Zalo. Hoặc, bạn có thể lên lịch họp với các đối tác kinh doanh hoặc nhà đầu tư tiềm năng.

Café giúp bạn làm việc hiệu quả, đặc biệt là vào buổi sáng
9. Áp dụng quy tắc “Eat the Frog”
Brian Tracy tác giả của “Eat the Frog”, đã dựa trên triết lý buổi sáng của mình từ một câu nói của Mark Twain: “Hãy ăn một con ếch sống vào buổi sáng đầu tiên và không có gì tệ hơn sẽ xảy ra với bạn vào phần còn lại của ngày”.

Rõ ràng điều này không có nghĩa là ăn một con ếch theo nghĩa đen. Con ếch là “nhiệm vụ lớn nhất, quan trọng nhất của bạn, là nhiệm vụ mà bạn có nhiều khả năng sẽ trì hoãn nếu bạn không làm gì đó.” Mỗi ngày trôi qua, điều này không chỉ quẩn quanh trên đầu chúng tôi, chúng tôi có ít năng lượng hơn để hoàn thành nhiệm vụ này.

Đừng tạm dừng công việc này cho đến cuối ngày. Hãy giải quyết việc đầu tiên vào buổi sáng và hoàn thành nó trước nhé.

Source:Wiki Cabinet
Chia sẻ

Xu hướng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019