#MWC17: Tin vui cho anh em Sony: sắp chạy được Sailfish OS trên máy Xperia

Duy Luân
28/2/2017 22:49Phản hồi: 226
#MWC17: Tin vui cho anh em Sony: sắp chạy được Sailfish OS trên máy Xperia
Jolla dự tính sẽ mang Sailfish OS lên các điện thoại Xperia, ít nhất là cho những thiết bị đã nằm trong chương trình Open Devices Program (chương trình test ROM Android của Sony). Hãng đã cài được Sailfish OS lên Xperia X rồi. Jolla nói thêm rằng Sony là thương hiệu được tin tưởng và nằm trong phân khúc cao cấp nên họ tin rằng nó rất phù hợp cho cộng đồng thử nghiệm cũng như nghiên cứu về những lợi ích to lớn hơn. "Chúng tôi cũng sẽ hợp tác với Sony Mobile để cung cấp giải pháp phần cứng cho những khách hàng của mình", Jolla cho hay nhưng chưa nói cụ thể hơn về ý định của mình. Cách đây vài tháng chúng ta nghe nói Jolla đã ký được hợp đồng làm điện thoại cho Nga. Bộ cài Sailfish OS cho Xperia sẽ được ra mắt vào cuối quý 2 năm nay.

Nguồn: Jolla
226 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

longnhica
TÍCH CỰC
7 năm
chay ios mới hay. chứ chạy mã nguồn mở cũng ko là gì đăc biệt
cbr150r
TÍCH CỰC
7 năm
@palmtj27 Sao tìm hoài không thấy kích hoạt airdrop trên Z5P nhỉ, tôi gửi từ Z5P sang S7E bình thường mà?
@cbr150r nó chỉ dành cho ios , android tìm đâu ta
MaYaSaKi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@buidoimiennui Nó chỉ phục vụ nền tảng IOS chứ nền tảng khác
bác có thể dùng Wifi driver chuyền cho Android nhé
MaYaSaKi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@damTinhTuong chấp nhận thui tại vì như vậy máy bác an toàn hơn 1 chút
ngon. lại có đồ nghịch rồi. lại phải chuẩn bị kiếm e z5 chơi
BB Tran
TÍCH CỰC
7 năm
Sailfish OS có thể mang lại trải nghiệm mới mẻ nhưng t thắc mắc là ko biết Sailfish OS có chạy tốt các ứng dụng của Android hay không? nếu có thể mà không mượt mà thì không mấy hấp dẫn. còn nếu không thì sẽ là một điểm yếu to đùng bởi chắc chắn 100% kho ứng dụng của Sailfish rất là hạn chế
BB Tran
TÍCH CỰC
7 năm
v
à quan trọng là nó giữ nguyên chất lượng ảnh được gửi luôn
mấy thánh cuồng ngày xưa còn viết Android cho N900 của Nokia
Hangu
TÍCH CỰC
7 năm
@duclinh79. bác nói chuẩn từ lúc dùng điện thoại em vẫn thấy n900 là chiếc máy tốt nhất em đc sử dụng. Vọc đủ kiểu, phá đủ kiểu ko hỏng chạy vẫn rất mượt mỗi tội nokia khai tử maemo sớm quá.
Không chơi vs dân ngoại lai :D
@nguyenkhanhlong Nhưng rất tiếc hoa kỳ lại ủng hộ nhập cư trừ Trump.. mà ổng có vợ cũng nhập cư nên mới éo le
Em thích Xperia XZ chạy Windows 10. 😁

@palmtj27 ờ thì tôi nói có sai đâu mà phải quote khẳng định vậy 😃

Tôi xài 7 plus hàng VN/A của thegioididong bán mà hahaha

iPhone5 ra đời năm 2012 tới giờ 5 năm rồi mấy con android cùng thời vứt sọt rác rồi chứ bán ai mua nữa mà đòi lag được như iPhone5 haha

Chắc ip5 phải nhanh như 7plus mới bán nổi tiếp nhễ 😃)
@laptopgiatot888 ko phải tại thấy thanh niên kêu đang dùng ịp5 ó 10 lướt fb ầm ầm ko giật ko văng thấy bất ngờ =]]] hay có nhầm 5se ko?
wayche
TÍCH CỰC
7 năm
@palmtj27 Nhãm hả cha , tui ko thích IOS nhưng tui biết ko có vụ này nhé =)) chỉ có đám WP 8 10 là vậy thôi chuối cả nải
@wayche 6 trc chạy 8 ngon từ hồi lên 10 như đám máy mình đang bán đây dùng 3-4 ngày văng app fb . sắp tới chắc ngừng bán ip6 mà chỉ bán 6s trở lên.
Xác nhận thiết kế + chất lượng phần cứng thì Sony hơn Samsung 1 bậc. Jolla đúng là chọn mặt gửi vàng.
Tiếc là Sony thất bại vì định giá sản phẩm cao + marketing ko tốt.
@ragefighter Bác có biết cách nào root máy SS cài TWRP mà không bị nhảy knox không? Đôi khi chỉ muốn root để làm vài tinh chỉnh nhỏ mà lại sợ vụ mất bảo hành.
@spetsnaz GRU hình như có mà kiểu root ảo thì phải. chưa có thử cái đó
hoangtucocxd
ĐẠI BÀNG
7 năm
@exciterc
Hay
@exciterc chứ không phải SAM nó ko thèm quan tâm hả. chọn mặt gửi vàng nữa chớ =))))))
Điều đầu tiên mà tất cả các HĐH mới bắt buộc phải có để đấu lại Android hay iOS là kho ứng dụng phong phú và đáp ứng đủ nhu cầu. Thế nên....khó!
Gửi cho nokia, samsung, sony thì gửi kiểu gì?
@Barry Nguyen tất nhiên là qua wifi, ko cần bluetooth. bác kia ko dám cược với em rồi, nếu em làm được bác ấy nhận là chó. mà ko dám cược. bác cược ko :mad:
mà bác ko ở VN à,sao muộn thế
@Đỗ Cao Minh Chuyển qua wifi ngang hàng cả 2 máy đều có wifi thým ơi. =))
MaYaSaKi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@buidoimiennui Bác dùng WiFi driver Gửi cho Smarphone
Nhanh hơn bluetoth
Tốc độ Wifi Driver
10MB/s còn nhanh hơn nữa
@gachiennuocmam có thật là ở đâu cũng có wifi ko ?
colenao00
TÍCH CỰC
7 năm
oh yeah :v
phần cứng Sony thì quá chuẩn rồi còn gì ;)
tưởng chạy Windows bản desktop luôn chứ 😁
Hy vọng Microsoft cũng bắt tay vs Sony đưa Win 10 lên Xperia 😁 Khi đó mấy e Xperia sẽ xài đc 3 hệ điều hành, quá tuyệt.
Cyanogen chết rồi sao.
Nào giờ mình nghĩ Airdrop là bluetoolh giờ đọc cm mới biết nó dùng wifi.
@traisaigon bluetooth thì làm sao mà truyền ảnh nhanh kinh khủng như vậy dc bác =]]
@palmtj27 vì bật airdrop nó bắt phải mở bluetooth
tommyteen
TÍCH CỰC
7 năm
@traisaigon vì nó dùng BT để tạo kết nối wifi giữa 2 máy
@tommyteen Thank bạn
@traisaigon bluetooth ko thể truyền 50-60 file ảnh cái vèo có mấy dây dc bạn nhé . mình nghĩ lúc bật airdrop nò bật hết wifi bluetooth lên phòng gửi file nhỏ nó dùng bluetooth, đại loại vậy
chả lẽ chửi ngu =]]] trc khi rep nên đọc lại NFC là cái quái gì đi đã hẵng comm nhé =]]] ahihi đồ ngốc =]]
@palmtj27 Công nhận cái từ ngờ u hợp với bạn thật 😆 đc rồi bàn thờ nhà b là nhất, là tất cả 😃)) mình k muốn cãi nhau với những ng hiểu biết hạn hẹp như bạn, hihi
@zenki1 cãi cùn ah? hay ms vào google tìm hiểu NFC há há =]]]]]] thôi thì hôm nay chú em cũng dc mở rộng kiến thức NFC nhé
Vãi các thánh ảo tưởng, hệ điều hành dặt dẹo cài trên dt dặt dẹo. Chả hi vọng có trải nghiệm gì mới. 😁

Nói thẳng ra ngoài android và ios ra thì chả con os nào ra hồn.

Tizen như kẹc load cái app fpt play trên smart tv 30 củ mất cả phút.

Windows phone như kẹc vì thiếu ứng dụng, thiếu tiện ích, nói thẳng ra là ngu ...
wayche
TÍCH CỰC
7 năm
@DoremonSSJ3 Biết mẹ gì về sailfis os đâu mà nói 😆 gg tìm hiểu cho kỹ đi đã
@wayche Ít ra còn biết nó là sailfish chứ éo phải sailfis như mài nói 😁
wayche
TÍCH CỰC
7 năm
@DoremonSSJ3 Nhìn là biết t gõ thiếu rồi 😆, t nói đúng qúa mà đâu phản bác đc phải tìm hột cát để bắt bẽ
Hangu
TÍCH CỰC
7 năm
@DoremonSSJ3 Hỏi thật ông dùng đc bao nhiêu ứng dụng trên appstore của apple? Nhiều ứng sụng chỉ toàn ứng dụng rác chứ có ích lợi gì. Xài điện thoại chỉ cần những cái cần thiết, tôi đố ông cài hết ứng dụng trên appstore đấy. Xàm nhieruf ứng djngj mà ko tác dụng thì ứng dụng làm gì cứ lôi cái ứng dụng ra kể nể. Đang dùng ip7 nhé đừng phán là " có ip không mà nói".
@Hangu
Thế mới thấy một đại bộ phận người dùng ios ích kỷ bác ạ. Các hãng khác người ta hướng đến sự tiện lợi chung, như mirco usb, 3.5mm,...còn một mình thằng ios chơi một kiểu.
hungbya
TÍCH CỰC
7 năm
Bluetooth rõ ràng thì chậm hơn Airdrop sử dụng Wifi để truyền dữ liệu rồi. Bên android cũng có wifi direct mà, có chăng Apple chơi không đẹp với các chuẩn chung thôi. Wifi direct bên android thì không cần mở bluetooth, sử dụng wifi để truyền dữ liệu nên cũng như Airdrop thôi. Vì là chuẩn chung nên nhiều loại thiết bị sử dụng như TV, Laptop...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019