#MWC18: Bạn sẽ mua chiếc Nokia Android nào?

Duy Luân
27/2/2018 23:44Phản hồi: 266
#MWC18: Bạn sẽ mua chiếc Nokia Android nào?
Nokia vừa rồi ra mắt một loạt điện thoại mới, sẵn dịp này mình tổng hợp lại tất cả sản phẩm mà Nokia đang có trên thị trường cùng đặc điểm của chúng, từng máy phù hợp với ai, nhu cầu như thế nào để anh em tiện tham khảo, đợi máy về Việt Nam thì xúc luôn. Lưu ý là mình chỉ nói về smartphone Nokia chạy Android thôi nhé. Anh em thích máy nào, sẽ mua hay đang tăm tia máy Nokia nào và vì sao? Hãy comment cho bọn mình biết nhé.

Nokia 1 (2018)

Nokia 1 là một trong những chiếc máy mới ra mắt ở triển lãm MWC 2018, và cũng là chiếc điện thoại Android rẻ nhất của Nokia hiện có trên thị trường. Thiết bị này sở hữu thiết kế nhìn giống dòng XpressMusic huyền thoại ngày xưa, giá của nó chỉ 85 USD mà thôi, về Việt Nam chắc rơi vào tầm 2 triệu đồng.

Cái đáng quan tâm ở máy này là gì? Thứ nhất, nó chạy Android 8.0 Oreo Go Edition, một bản Android được điều chỉnh lại để chạy nhẹ hơn trên các máy cấu hình thấp, ít chiếm dung lượng hơn, mượt hơn. Tất nhiên bạn không thể so độ mượt của Android Go với những chiếc flagship kiểu Galaxy S, Note, Nokia 8, nhưng nó vẫn sẽ ở mức chấp nhận được. Bọn mình sẽ thử kĩ hơn về cảm nhận khi Nokia 1 về tới Việt Nam nhé.

Thứ hai, Nokia 1 có thể thay được mặt lưng. Thấy chán vỏ màu đỏ? Tháo ra gắn vỏ xanh vào, không vấn đề gì, giống mấy con Nokia ngày xưa. Chán nữa thì đổi qua vỏ màu vàng. Chắc sẽ không lâu cho đến khi các anh Trung Quốc làm ra bộ vỏ tùm lum màu cho Nokia 1 😁

Nokia 1 dành cho ai? Đây là sản phẩm bình dân, phù hợp cho những anh em nào cần một chiếc điện thoại cơ bản để lướt web, Facebook, Zalo, xem video YouTube, nghe nhạc ZingMP3, NhacCuaTui, để ghi chú, nhắc nhở. Anh em lưu ý màn hình của máy chỉ 4,5", hơi nhỏ một tí, nhưng vẫn đủ để làm những việc kể trên.

Nokia 2 (2017)

Nokia 2 ra mắt năm ngoái nhưng tính đến nay vẫn còn rất mới, nó cũng có cấu hình thấp nhưng bù lại cục pin bá đạo 4100mAh. Vì không có nhiều linh kiện ăn pin nên thời gian xài máy lại càng kéo dài hơn, 2 ngày là chuyện bình thường. Chiếc máy này bán chính hãng tại Việt Nam với giá 2,4 triệu đồng. Máy chạy Android gốc nên nhanh, độ mượt chấp nhận được, ngoại hình hơi chán tí.

Ai nên mua Nokia 2? Nếu bạn muốn có một cục pin thật ngầu và có thể xài máy thoải mái trong cả ngày làm việc mà không cần sạc, Nokia 2 dành cho bạn. Nếu bạn hay đi xa, đi công trình, phải chạy cả ngày ngoài đường,... thì Nokia 2 cũng có thể mua làm máy phụ rất ổn. Tất cả những nhu cầu cơ bản về web, app hay game nhẹ nhàng máy đều đáp ứng được.

Nokia 3 (2017)

Nokia 3 có thiết kế của một cái máy xịn, hoàn thiện rất rất ổn cho một thiết bị có giá 3 triệu đồng chính hãng Việt Nam. Nokia 3 có khung kim loại, mặt lưng bằng nhựa nhưng cầm vẫn rất chắc chắn, không có nhiều điểm bạn có thể chê ở ngoại hình của mẫu điện thoại này. Máy cũng chạy Android gần gốc nên mượt và nhanh, chuẩn bị được lên Android 8.0 nữa kìa trong khi nhiều smartphone cao cấp của các đối thủ vẫn đang ngồi hóng chưa biết tới khi nào mới được lên.

Bạn nên mua Nokia 3 khi bạn có hầu bao trong tầm 3 triệu đồng và ưa thích sự hoàn thiện tỉ mỉ, một tinh thần vì người dùng, và chấp nhận camera không xuất sắc lắm, chỉ tạm được thôi.

Quảng cáo

Nokia 5 (2017)

Cao cấp hơn Nokia 3 một chút là Nokia 5, chiếc điện thoại này cũng ra mắt được một năm rồi nhưng vẫn xứng đáng để bạn lựa chọn nếu bạn thích cảm giác cầm một cái máy thật sự cao cấp với giá chỉ 4,2 triệu đồng, có hỗ trợ trả góp đủ kiểu từ các nhà bán lẻ như TGDD, FPT... Nokia 5 sử dụng nắp lưng kim loại luôn, cầm rất đã, hoàn thiện cũng hơn hẳn những mẫu smartphone trong cùng tầm giá hay thậm chí là đắt hơn vài triệu. À, không thể không nói tới màn hình rất xuất sắc của Nokia 5 trong phân khúc tầm trung, trong trẻo, mịn màng. Tuy nhiên theo bạn @zyzy1908 thì camera của máy chạy không ổn định, có khi chụp ảnh rất đẹp nhưng cũng có khi ảnh chưa ngon.

Bạn nên mua Nokia 5 khi bạn có trong tay 4 triệu, muốn tìm máy chạy ngon, mượt, pin vừa đủ dùng cỡ 1 ngày và hoàn thiện cực kì xịn. Nhưng nếu bạn đã chi tới 4 triệu cho Nokia 5 đời 2017 thì có lẽ khoan đi, mình nghĩ Nokia 5 sẽ sớm được làm mới trong năm 2018 này, giờ mua đời 2017 hơi trễ rồi đấy. Lỡ mua con 2017 xong Nokia ra con 5 2018 với cấu hình mạnh hơn, đẹp hơn thì tiếc lắm.

Nokia 6 (2018)

Nokia 6 đời 2018 có thể mô tả bằng một chữ sexy, và nó đã đỡ nhàm chán hơn so với Nokia 6 2017. Mẫu máy này chưa có giá chính hãng, mình đoán trong khoảng 6 đến 7 triệu đồng khi bán tại Việt Nam, khá ổn cho một thiết bị được hoàn thiện cứng cáp. Bạn @TDNC mô tả như thế này:

Quảng cáo

Nokia 6 đời mới nhất chạy chip Snapdragon 630, hiệu năng ổn, cộng với Android One nhẹ nhàng không bị tùy biến nữa sẽ rất tuyệt vời. À, Nokia 6 giờ cũng dùng cổng USB-C rồi nhé. Nokia 6 (2018) là lựa chọn cực kì ổn nếu bạn không muốn chi quá nhiều tiền cho smartphone nhưng vẫn cần một cái máy chạy nhanh, mượt, hoàn thiện như một con máy chục triệu với màn hình ngon lành. Camera của Nokia 6 sẽ được review sau nhé, giờ chưa biết được tốt hay không.

Nokia 7 Plus (2018)

Với mình, đây chính là chiếc Nokia đẹp nhất và đáng mua nhất hiện tại, thậm chí còn đáng mua hơn Nokia 8 vì những gì 7 Plus mang lại sẽ rất ấn tượng. Cái máy này đáng chú ý vì những điểm sau:
  • Màn hình 18:9, viền mỏng, độ phân giải Full-HD+ đẹp, mịn màng, phím ảo không làm bạn khó chịu
  • Camera kép! Chụp xóa phông, chân dung, tách hậu cảnh... nó cân được hết
  • App Camera Nokia Pro cho phép chỉnh tay rất mạnh, nhớ lại Lumia Camera thời xưa
  • Mức độ hoàn thiện tất nhiên vẫn cao và ngon như các máy Nokia chạy Android rồi, không có gì phải lo
Nokia 7 Plus sử dụng chip Snapdragon 660, RAM 4GB LPDDR4 RAM, một cấu hình cũng khá mạnh, nhất là khi con chip Snapdragon 660 được đánh giá là sẽ có sức mạnh ngang với Snap 8xx, tức là ngang với mấy con điện thoại cao cấp. Anh em có thể đọc thêm về chip 660 ở đây. Tất cả được gói trong một thân hình sexy 2 lớp mạ, khung kim loại...

Nên mua Nokia 7 Plus khi bạn không muốn chi nhiều tiền mà vẫn có được một thiết kế rất hiện đại, hợp thời, bóng bẩy, có chất riêng và ưa dùng camera kép để chụp xóa phông cho bồ, cho vợ, chụp con cái. Nokia 7 Plus có giá 399 Euro cho thị trường Châu Âu, 399 USD tại những quốc gia khác, và mình ước tính sẽ vào khoảng 7-9 triệu khi bán ở Việt Nam (xác suất 8-9 triệu cao hơn là 7 triệu).

Nokia 8 (2017)

Đây là một sản phẩm thuộc phân khúc cận cao cấp của Nokia, giá bán tại Việt Nam đang vào khoảng 10-8 triệu nhưng bạn có thể kiếm được hàng second hand với giá Thậm chí còn thấp hơn. Nokia 8 sở hữu cấu hình rất mạnh, ngang với Galaxy S8, nên không lạ khi nó chạy cực kì mượt. Thiết bị được hoàn thiện bằng vỏ kim loại cầm cũng rất ấn tượng. Nếu bạn có mua Nokia 8, hãy chọn màu xanh nhé, đẹp lắm, màu xám nhìn buồn và chung chung không có gì tạo điểm nhấn.

Điểm mình không hài lòng với Nokia 8 là camera. Camera của một cái máy gắn mác Nokia cần phải tốt hơn như thế này rất nhiều, nó vẫn đang cách quá xa so với đối thủ iPhone, Galaxy S, Galaxy Note, HTC U11... Bạn có thể xem ảnh chụp của Nokia 8 tại đây.

Thời điểm này mình nghĩ không nên mua Nokia 8, thà chờ Nokia 8 Sirocco ra mua luôn cho ngon, hoặc mua HTC U11, chính hãng sẽ có camera và hiệu năng ngon hơn (do RAM HTC U11 tới 6GB lận). Nhưng nếu bạn không chờ được, Nokia 8 là lựa chọn hợp lý để trải nghiệm một phần cái chất của Nokia với pin ổn, mượt mà, hoàn thiện chắc chắn. Ngoài ra mức giá 10-8 triệu cũng yêu lắm.

Nokia 8 Sirocco (2018)

Là mẫu máy cao cấp nhất, đắt nhất hiện tại của Nokia, Nokia 8 Sirocco là một bản được nâng lên cao của Nokia 8 với màn hình cong, hai mặt trước sau phủ kính ra tận viền, cảm biến vân tay nằm sau lưng và hoàn thiện xịn. Nokia 8 rất sang chảnh, nhất là cái cách mà Nokia phối màu đen cho nó. Camera của Nokia 8 Sirocco giống với Nokia 7 Plus, cũng là camera kép hai ống chụp xóa phông chân dung đầy đủ.

Tỉ lệ màn hình 16:9 nhưng tràn ra hai bên mép và hai cạnh trên dưới không dày lắm nên khi anh em cầm trên tay anh em sẽ thấy nó rất là vuông. So với xu hướng màn hình tỉ lệ 18:9 đang rầm rộ trên thị trường thì rõ ràng Nokia 8 Sirocco đi ngược lại hoặc là muốn một sự khác biệt thực sự.

Nếu hỏi mình mua Nokia 8 Sirocco không thì mình sẽ nói là không mua. Thà mình mua con 7 Plus của Nokia còn sướng hơn, được nhiều hơn, thiết kế hiện đại hơn. Phần bóng bẩy của Nokia 8 Sirocco thì nhìn thích thật đấy, nhưng so cấu hình với các máy flagship khác thì không xứng lắm, vẫn đang xài Snapdragon 835 của năm ngoái, camera thì y như Nokia 7 Plus rồi còn gì trong khi giá chắc phải 14-16 triệu hoặc hơn. Nếu bạn thích mua máy Nokia cao cấp, hãy chờ Nokia 9 chứ khoan phí tiền cho Sirocco.

Ảnh đầu bài: Android Police
266 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hiepps
TÍCH CỰC
6 năm
Nhu cầu của mình là pin khỏe trên hết, nên nếu chọn thì sẽ mua Nokia 7 plus
@hiepps Chuẩn. Mình đamg dùng cpu 808 nhưng sẽ mua 7+
@hiepps Con nokia 6 không tồi. Rất nồi đồng cối đá. Pin cũng khá tốt. Mình vẫn dùng làm sơ cua nghe gọi và vọc vạch. Ko sót máy tí nào. Trong khi con táo 7+ thì nâng như chăm gái đẻ
@hiepps Khi nào Nokia 7 Plus xuống giá 5tr thì làm 1 con về chơi. Android one nên dc nâng cấp chắc 3-4 năm nữa là ít.
hiepps
TÍCH CỰC
6 năm
@phanhuy5491 Làm gì mà phải khi nào bạn ơi con nokia 8 lúc mới đầu 12,9 củ cuối năm còn 8.4 củ. Con 7+ này nhanh thôi ;)
Nokia 1280. Vì em nghèo.
ok_never
TÍCH CỰC
6 năm
7 plus
micheal90
TÍCH CỰC
6 năm
@ok_never =)) Tui cũng giống bác này, có đổi thì đổi iPhone thôi. Nokia ngày xưa mới đáng đồng tiền bác gạo, giờ lai Tàu rồi, không khoái. Nhưng nói chung là dùng iOS không thấy chậm đi theo thời gian, nhừng dùng Android thì tầm vài tháng là phải reset về trạng thái đầu vì quá chậm 😔
ck47ht
ĐẠI BÀNG
6 năm
@micheal90 Cậu ta đang nói đến Nokia 7 plus, méo phải Iphone 7 plus.
Lại trường ca Nokia của Tàu, nhai hoài nhai mãi.
Android gốc rất mượt và nhẹ nhàng
Nokia 8 còn có 8tr thôi mà? Nếu nhất định phải là nokia thì nokia 8 hợp lý nhất rồi.
galaxy_uk
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Order qua tiki 7.99tr lại còn thêm quà sáng thứ 2 tuần tới mình nhận hàng nè, chính hãng fullbox brandnew
@galaxy_uk Quà gì ,? Bcs hay bàn chải đánh răng ??
@Duy Luân Đúng bác. Dòng HTC U đang sale 50% ở thế giới di động nữa kìa. U Utral Sapphire còn 6tr.
Ashimo
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nhoc_maruko9x uhm. giá 8 triệu cho nokia 8 quá hợp lý và đáng đồng tiền. 8 cũng hội tụ những thứ tốt mà mấy con kia không có https://www.facebook.com/Dealy.HotDealMoiNgay/posts/1595558493895164
Chờ Nokia 9 hoặc 10, để xem công nghệ 5 ống kính xoay, chứ không mua 😁
hnguyen213
ĐẠI BÀNG
6 năm
@mig29f Cũng hóng No 9 nhưng ko thấy giới thiệu.
1 số trang web TQ cho là No 8 siroco = No 9.
Nokia 1
Chờ mi mix 2s ko nói nhiều hihi
Ếk Kốm
TÍCH CỰC
6 năm
@quangduong7992 Vậy xin mời bấm nút biến. Đang bài viết về Nokia mà cũng phải nhảy vào cắn tí cho đỡ ngáo hả?
@Ếk Kốm Haha, bớt nóng nào
tuantran.vms
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Mod cho hỏi có ứng dụng nào hoặc mod có sẵn tạo giao diện như tiêu đề của mod ko? Tks
Mua flagship nokia😃
aphu1080
TÍCH CỰC
6 năm
Các bác lạc đề vãi, đang nói nokia mà.
@aphu1080 Thì nokia mới ra con 7 plus ấy bác
8 Siroco
Cưới một em Nokia 1 về nghe gọi ^^
K thấy ưng ý cái nào.
Chọn Nokia Chuối
@hipnguyen2111 Chuối bé thù mua, to rồi ko cần
tanson4
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tui mua con chuối
No7+ --- nếu giá cỡ 8t , còn không thì Zen5-2018 . Nokia 7+ ngon toàn diện nếu giá ở dưới mức 8,5t !!!
@hoanghaidang Chip 660 chắc khó, con Galaxy C9 Pro trc chạy 650 giá cũng hơn 10tr chứ ít
@pro744 hi vọng Nokia bán giá hợp lý ... !!
TedVu247
ĐẠI BÀNG
6 năm
@pro744 Nó chạy 653 nhé
NhưVăn01
TÍCH CỰC
6 năm
Đợi giá N7+ ngon thì cuối năm mới xúc đc các bác chuột bạch trước đi ạ
boyqn
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cấu hình,pin,chụp ảnh, với mình 7 plus là quá đủ.
Ashimo
ĐẠI BÀNG
6 năm
@boyqn Sao không chọn 8 bác, giá 8 giảm xuống còn 8 triệu ngon quá trời nè facebook.com/Dealy.HotDealMoiNgay/posts/1595558493895164
@Ashimo Từ 6 tr xuống 8 tr thì nói làm gì
_ Nokia trở lại và có vẻ rất biết chơi, toàn sản phẩm chất lượng cả 😁

_ Nhưng em rất tiếc, trót yêu bàn phím cứng của anh dâu đen rồi, giờ chờ Nokia KeyTwo hoặc là mua con Keyone 2 sim về :D
@iceteazz Mình dùng Priv có ngán game nào đâu. Nhưng sài game lâu thì k bằng máy khác. Còn nokia thì sẽ bán/cho priv để mua nokia7+
@iceteazz Xài bb vì thích ăn dâu
hiepps
TÍCH CỰC
6 năm
@iceteazz Hẳn phải là Nokia keytwo. ;) Ủa mà nokia cũng có keytwo à
@hiepps _ Không rõ bạn đang trêu hay chưa đọc bài nữa 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095