#MWC18: Trên tay Nokia 6 (2018): vẫn thiết kế đầy góc cạnh, USB-C, Android 8.1 (Android One)

TDNC
26/2/2018 15:18Phản hồi: 123
#MWC18: Trên tay Nokia 6 (2018): vẫn thiết kế đầy góc cạnh, USB-C, Android 8.1 (Android One)
Nokia 6 phiên bản 2018 vẫn giữ nguyên thiết kế nam tính có từ phiên bản gốc, nâng cấp cổng sạc lên USB-C, nâng cấp chip từ Snapdragon 430 lên 630, có Bothie sử dụng hai camera cùng lúc và OZO Audio thu âm 360 độ giống như chiếc Nokia 8 ở phân khúc cao cấp. Qua đó có thể thấy đây là một bản nâng cấp đáng giá đối với chiếc máy này.

Cá nhân mình rất thích kiểu dáng vuông vức của Nokia 6 (2018). Nó cho cảm giác cứng cáp, nam tính. Mặc dù không phải ai cũng thích thiết kế này nhưng nó phục vụ được mong muốn lấp đầy dải sản phẩm/thiết kế của Nokia để tiếp cận được càng nhiều người dùng càng tốt, giống như phong cách làm máy của Nokia trước đây. Khối lượng của Nokia 6 (2018) ở mức vừa phải, không quá nặng (172 gram), cảm giác cầm hiển nhiên có cảm giác cấn từ cạnh nhưng không đến nỗi tạo ra sự khó chịu.

Có điều hơi lạ là mặc dù Nokia 6 (2018) đã chuyển cảm biến vân tay sang mặt lưng nhưng tỷ lệ màn hình vẫn là 16:9 cũ chứ không phải 18:9, và 3 phím cảm ứng vẫn nằm trong màn hình, để cho cạnh dưới màn hình vừa dày vừa không tận dụng để chứa 3 phím cảm ứng.

Điểm nâng cấp đầu tiên của máy đó là chuyển loại cổng sạc từ micro USB lên USB-C, cho tốc độ sạc nhanh hơn và chuyển dữ liệu nhanh hơn. Nâng cấp tiếp theo là SoC từ Snapdragon 430 lên 630. Cùng với 4 GB RAM và Android 8.1 được tùy biến theo dự án Android One để ưu tiên cho yếu tố nhanh và mượt mà.

Cấu hình Nokia 6 (2018):
  • SoC: Snapdragon 630
  • Màn hình: IPS 5,5" 1.920 x 1.080
  • RAM: 4 GB
  • Bộ nhớ trong: 32 GB, 64 GB
  • Khe cắm thẻ nhớ: microSD
  • Camera sau: ZEISS, 16 MP, 1,0 µm, F2.0, lấy nét PDAF
  • Camera trước: 8 MP, 1,12 µm, F2.0
  • Pin: 3.000 mAh, sạc nhanh 50% pin trong 30 phút
  • Wi-Fi n, BT 5.0, GPS, USB-C, 3.5mm LTE Cat. 4
  • Kích thước: 148,8 x 75,8 x 8,6 mm
Nokia 6 2018-tinhte-1.jpg

Nokia 6 2018-tinhte-2.jpg

Nokia 6 2018-tinhte-3.jpg

Nokia 6 2018-tinhte-4.jpg

Nokia 6 2018-tinhte-5.jpg

Nokia 6 2018-tinhte-6.jpg

Nokia 6 2018-tinhte-7.jpg

Nokia 6 2018-tinhte-8.jpg

Quảng cáo

Nokia 6 2018-tinhte-9.jpg

Nokia 6 2018-tinhte-10.jpg

Nokia 6 2018-tinhte-11.jpg

Nokia 6 2018-tinhte-12.jpg

Nokia 6 2018-tinhte-13.jpg

Nokia 6 2018-tinhte-14.jpg

Quảng cáo

123 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đẹp quá,ko bik có bán ở Vn ko,giá ntn?
@ck47ht Mặt lưng là nhựa nhé
ck47ht
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nguyenvantuc9x Thôi khỏi nói nhiều nhé. Nói có sách mách có chứng:
"Machined from a solid block of 6000 series aluminium, Nokia 7 plus is a phone that can take what life throws at you and look good while doing it..."

Nguồn: https://www.nokia.com/en_int/phones/nokia-7-plus
@ck47ht

Để ý kỹ nhé
ck47ht
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nguyenvantuc9x Tôi dẫn link của chính Nokia mà bạn còn không tin nữa hả. Con đẻ nhà người ta, người ta nói mà bạn éo tin thì thua =))
Với cái chiếc thuật tỏ ra mình bá đạo giống như từ cái thời 199x áp dụnh cho bây giờ thì sao mà cạnh tranh nổi với mấy hãng đến từ china . Huyền thoại cũng chỉ là huyền thoại. Nguời tiêu dùng thông thái sẽ chọn hãng nào tốt nhất giá rẻ nhất
@Trong nguyen skcoltd "Tỏ ra mình bá đạo" là ntn hả b?
kienhai93
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Trong nguyen skcoltd Xin lỗi mình nói thẳng 1 câu . Nhưng người thích đua theo cấu hình trong cùng phân khúc giá lựa chọn các hãng điện thoại TQ không phải là người tiêu dùng thông thái mà là những người bị lừa và cả đời chả biết chất lượng là cái gì . Mình đã 3 lần xài điện thoại tàu và thề với đời luôn không bao giờ mua các hãng từ TQ thêm 1 lần nữa . Chỉ những người từng sử dụng Apple , Samsung , Nokia... này kia mới hiểu cái giá trị của sản phẩm nằm ở đâu .
namdh7
TÍCH CỰC
6 năm
@kienhai93 Cũng chịu khó thử đến lần thứ 3 đó chứ 😁
@kienhai93 Riêng tui thấy thì còn nhận nokia và apple tốt thật. Nhưng nói về phân khúc tầm trung thì tui ko chọn samsung đâu. Máy chỉ tốt ở tg đầu. Xài tg thì cực kì tệ. Giá chát nữa. Tui đang dùng mi note4x gần 2 năm và cảm thấy rất hài lòng p nhé
rất nam tính, đúng gu...
Funnyclock
TÍCH CỰC
6 năm
@J_Android Nó mà thu nhỏ 2 cạnh trên dưới thì lại chả khối anh em xin chết.
Chạy android one kiểu này mà mượt được như pixel là ôi thôi khỏi phải ngó cao cấp làm gì.
Từ hồi up rom cook AOSP cho con máy đang dùng mới thấy ROM thuần của nó nhanh thế nào.
Quá đẹp!
Cái viền ăng ten nhìn quen quá men
Jeff Bezos
TÍCH CỰC
6 năm
@ThietKeWebChuyen-Com Công nhận giống Meizu Pro 6
@juha8x 1 đống dt giờ có cái viền này luôn =='
Jeff Bezos
TÍCH CỰC
6 năm
@ThietKeWebChuyen-Com Haha, cũng ko khó hiểu
bkis1112
TÍCH CỰC
6 năm
Tầm 5 triệu thì ok
anhminh_sd
TÍCH CỰC
6 năm
Cái kiểu camera như lumia nhìn hấp dẫn dã man
Pin 3k. Đáng tiếc. Muốn quất quá mà 3k thì ko tải đc rồi. 33 hay 4k thì khỏi nghĩ luôn. Lại đợi vậy. Kết cái vẻ nam tính của nó.
@kehuydiet091 Không phải ai cũng thích siêu mỏng cánh. Em thích đầm tay nên thêm 1 tý pin thì là đẹp.
@thaiminhfd Bác chưa sử dụng em sony nào pin 2k7 và 3k rồi, khác nhau khá nhiều đấy.
@zacki777 Đành rằng vẫn trâu nhưng nhiều lúc làm qua đêm, không thể cắm sạc đc. Nhiều lúc chơi game 4 5h đến sáng, nhiều hôm chỉ giám đọc báo rồi xem ké đt đồng nghiệp, thế nên thêm 1 tý thôi là khác nhau khá nhiều bác à.
@longhons Em thử rồi, vẫn chưa đủ đâu bác, thêm 1 tý nữa. Onscreen với em cần vẫn phải rơi vào tầm 6-7h chơi game :p
Thấy ko còn cái chất nghệ thuật, tinh tế của mấy sản phẩm ngày xưa do chính Nokia thiết kế nữa.
h2love2010
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hjepsi_culan Nokia 8 soroco lun bạn ơi.. 7+ cũng ok. Đẹp chất...
Thiết kế đẹp, ưng nhất mấy con màu trắng vì nó nổi bật cái màn hình đen lên với cái khung kim loại. Tuy nhiên ghét kiểu phối màu yểu điệu thục nữ của bản màu trắng, trắng + ánh bạc kim thì nam dùng vẫn được, đi phối với màu hường mộng mơ thì xác định cho mấy bạn nữ dùng, chứ nam thì không hợp cho lắm
quả cam chat lừ
nhìn con này lại thấy đẹp hơn hẳn mấy con Nokia 7 plus, 8 Sirocco
@anhtuanngoc Mình thấy 7+ lại đẹp nhất @@ Hài hoà mọi yếu tố!!
@vophuochigh-tech Mình thích nokia 69.
Đẹp. Mình rất thích cái viền nhìn vuông vuông như thời Nokia 930. Còn vụ phím điều hướng ngoài màn hình thì hồi trc khi chưa dùng android thì mình cũng ko thích vì nhìn nó tốn diện tích nhưng dạo gần đây xài thì thấy ko vấn đề lắm
saocodon_t48
ĐẠI BÀNG
6 năm
Máy đẹp mà đưa ba phím chức năng vào màn hình trong khi phần dưới dày cui thấy ngu hẳn
@saocodon_t48 Thích thì ẩn phím đó đi cũng đc và có tùy chọn vuốt từ cạnh dưới lên để kích hoạt phím mà ko cần hiện phím
@saocodon_t48 Cũng đang dùng một em oppo ba phím điều hướng ngoài màn hình đây bác. Nhưng ví dụ: lướt web một tay thi thoảng với ngón tay xuống phím back, phím đa nhiệm hoặc khi đang chơi game, lỡ vuốt phát vào phím đa nhiệm hoặc phím back. Định mệnh, muốn đập luôn quá
tinhte2104
TÍCH CỰC
6 năm
Mình vẫn mong chờ một máy Nokia kiểu dáng như Nokia Lumia 930 ngày xưa nhôm nguyên khối và chạy Android thuần túy, có lẽ ngày ấy đây rồi
Hóng trên tay con đẹp nhất Nokia 7 Plus mà chẳng có :oops:
h2love2010
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vjendanbac6992 Giống tui.. tui thích con chuối + 7+ ...
Vẫn hình dáng đấy, đường nét đấy. Thế mà đưa phím vô trong, vân tay sau lưng. Bước cải lùi quá lớn.
vuongvoh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@iAndroids Do viền dưới màn hình không quá dày, vân tay để sau là hợp lý, vừa tiện lợi vừa không làm xấu máy !
@vuongvoh vậy là bình thường ko dầy không mỏng bạn ơi, như con huawei đó nó mỏng hơn mà nó còn làm vân tay trước + phím điều hướng được kia kìa @@
7200rpm
ĐẠI BÀNG
6 năm
sao Nokia lại chọn hay tạo những wall tệ hại thế mấy bác, làm cái màn hình nó cũng dại dại theo

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019