[MWC2012] Trên tay Nokia 808 Pureview: máy ảnh và thiết kế

cuhiep
28/2/2012 4:43Phản hồi: 1.095
[MWC2012] Trên tay Nokia 808 Pureview: máy ảnh và thiết kế
Về cái camera của 808 Pureview (trong bài mình sẽ gọi là 808 cho nhanh) thì mình cũng giống các bạn ở đây khá là sốc, giật mình, bàng hoàng, xôn xao... về cái độ phân giải của nó. Tuy nhiên không chỉ có thế, thiết kế của 808 cũng thực sự lôi cuốn mình. Mình đã chạy ra chỗ để sản phẩm để nghĩ rằng được cầm nó trên tay sớm, nhưng đã có nhiều người ra đó trước mình. 808 là một chiếc điện thoại đẹp, rất đẹp tuy không làm theo các xu hướng mỏng và nhẹ hiện nay nhưng nó vẫn đẹp. Còn về Camera thì cái mà mình trải nghiệm được ở đây là khả năng chụp thiếu sáng và khả năng chụp chi tiết, phóng lớn ảnh lên của 808 thực sự là kinh khủng.

Trong video thứ 2 dưới đây anh bạn cao to trắng thơm này trình diễn các tính năng cũng như chụp thử hình và zoom thử hình. Nếu bạn là người thích dùng điện thoại để chụp hình thì bạn khó có thể không thích được khả năng chụp hình của 808. Nguyên cái hệ thống chụp ảnh này trên 808 được Nokia gọi là công nghệ Pureview, nó bao gồm cảm biến độ phân giải siêu cao, ống kính quang học Carl Zeiss và hệ thống xử lý ảnh sau khi chụp. Chúng ta thường để ý đến cảm biến, ống kính nhưng chúng ta ít để ý đến cái hệ thống tính toán, xử lý trước và sau khi chụp ảnh. Trên tất cả các máy ảnh hay tất cả các ảnh chúng ta chụp ra từ một máy ảnh kỹ thuật số đều phải thông qua các bước này. Và đặc biệt là với ảnh chụp ra từ một chiếc cảm biến 41Mp và trên một chiếc điện thoại thì việc xử lý ảnh sau khi chụp là rất quan trọng. Có thế thì chúng ta mới có những tấm ảnh 41Mp ở kích thước mà chúng ta vẫn có thể chia sẻ với mọi người qua internet.

Các chế độ chụp hình trên 808 có khá nhiều và chúng ta có thể chọn cả chế độ chụp ở độ phân giải thấp như 5Mp, 8Mp... cái cách để zoom gần hay xa khi chụp cũng rất là hay, nó khá giống với hành vi chúng ta dùng chuột zoom khi dùng phần mềm xử lý ảnh trên máy tính.

Camera của 808 nằm phía sau, bên trên và là chỗ dày nhất của máy ảnh. Ống kính Carl Zeiss được che bởi một lớp kính và ngay dưới lớp kính đó là nắp che ống kính tự động, khi chúng ta mở chức năng quay phim, chụp ảnh lên thì nắp ống kính đó được mở ra, nó giống như những chiếc máy ảnh du lịch.

Như nói bên trên, điểm mà mình thích khác ở 808 đó là thiết kế của máy. Nó làm cho mình liên tưởng đến chú Robot trong một bộ phim hoạt hình Wall-E do Pixar làm. Khi nhìn 808 trên tay, nhất là chiếc màu trắng bạn sẽ có cảm tưởng như mình đang cầm một thiết bị gì đó ở xa xa đâu đó trong tương lai. Ở chiếc 808 này Nokia đã đi ngược lại với xu hướng mỏng, đơn giản của thế giới, vẫn bám theo truyền thống thô, to dày của những chiếc N-Series và kết quả là 808 vẫn tuyệt đẹp và lôi cuốn. Cảm giác nó gây ấn tượng lên mình còn hơn là cảm giác mà khi lần đầu tiên mình nhìn thấy chiếc N9 ở Nokia Connection năm ngoái hay hình ảnh chiếc Xperia Arc hoặc BlackBeryy 9900 trắng xuất hiện. Trong thế giới mà thiết kế của Apple ảnh hưởng đến hầu hết các sản phẩm thì chúng ta vẫn có những điểm nhấn mạnh mẽ như chiếc 808 này.

Quảng cáo

Quảng cáo

1.095 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Các bác chăm chỉ quá, mới sáng sớm đã phục vụ mọi người!
jerrydau
ĐẠI BÀNG
12 năm
bác này cmt cho có ở trang đâu hay sao ấy nhỉ ... 11h43AM là thời gian upload mà bảo sáng sớm :|
Trừ 6 tiếng đi cụ ạ....! Người ta đang ở tận trời Âu kia mà 😁:D:D
boy9xi
ĐẠI BÀNG
12 năm
sáng sớm ở Tây Ban Nha 😁
tuanck2002
ĐẠI BÀNG
12 năm
người ta nói chả có j sai. Bác nên tìm hiểu xem MWC2012 tổ chức ở đâu nhé
nibiru
TÍCH CỰC
12 năm
@Funnyclock 6 tiếng chắc bác đang ở UK hả ;))
buiquan2988
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đẹp nhưng hơi dày. Chụp hình vậy là quá khủng zồi.
vuhungls90
ĐẠI BÀNG
12 năm
được đấy chứ các bạn ! hàng khủng 😁
jerrydau
ĐẠI BÀNG
12 năm
tin nóng.... ko ngờ tinh tế review tận tay 808, đầu tiên mình chỉ nghĩ là tinhte đưa tin thôi 😃
cảm ơn anh e tinhte 😃 đã đưa ra hình ảnh rất thực tế, trực quan.... và cập nhật
issacnhut
TÍCH CỰC
12 năm
Trời ơi là trời...bác này sến kinh vãi linh hồn. =))

Đúng là máy này đi ngươc lại xu hướng hiện nay về thiết kế, máy vẫn giữ cái dày cộm nhưng vẫn rất đẹp (nhìn qua hinh). Còn về chụp hình thì mình không quan tâm lắm. Kinh nghiệm thực tế thì việc sử dụng máy ảnh chỉ chiếm khoang 1% 2% thời lượng dùng máy của mình, quan trọng vẫn luôn là pin và apps.
Nokia 808 đc sx ra ko phải để dành cho xu hướng của bác mà nó đã ko dành cho bác thì tốt nhất bác ko nên comment.
bjboyn00b
TÍCH CỰC
12 năm
Xu thế ngày nay là gì? Chơi game à ? thế gọi điện thoại là máy chơi game đi cho nhanh gọn.
photokts
TÍCH CỰC
12 năm
Góp lúa thôi 😃
Camera của 808 khủng thật...mua về thay kính lúp đc rồi :cold:

Sent from my Galaxy Nexus GT-I9250 using Tinh tế
quan1204
ĐẠI BÀNG
12 năm
ôi, my dream, chừng nào con này mới về VN thế bác Hiệp :inlove:
power1
TÍCH CỰC
12 năm
Nhìn hay thật. Trông rất lạ mắt! Hy vọng nokia sớm lấy lại vị thế
nokia hồi sinh nào , k có gì là quá trễ.
Có chết đâu mà hồi sinh bác, vẫn chiếm thị phần lớn nhất quả đất đó thôi ^^
nokia đó giờ vâgn dân đầu đấy thôi,sao phải hồi sinh
Cái review này mới hot này :smug:
haha mình là người đầu tiên đọc được cái bài trên tay này😁
chắc ko bạn? kakaka
Vậy sao bác hok bóc tem :mstickle:
Cảm nhận cá nhân: Quá xấu, đặc biệt là phần ống kính máy ảnh.
Điện thoại thì không cần quá ưu ái về máy ảnh, tầm 8Mp mà chụp đẹp như 4S là không cần phàn nàn gì rồi. Phần còn lại nên trau chuốt cho thiết kế, tốc độ, pin
thuong911
TÍCH CỰC
12 năm
nói hay lắm............................................................!
Nói ngu thì im con mẹ mày mồm đi. Bố mày thích 40mp đó được chưa.
@k3aniem mọi người nên bình tĩnh, mình cũng đang rất nóng nên phải hít thở thật sâu đây, mặc dù mình đã chuyển qua android dùng nhưng mình vẫn phê nokia ở độ bền dễ sử dụng và pin chuẩn nhất, nếu windown phone 8 có con cảm biến như 808 thì mình múc ngay k phải nghĩ....mình thấy 808 chụp ảnh phải nói là k có đối thủ trong dòng mobi...hiện nay vẫn thách thức mọi thể loại về chụp ảnh
kyo10515
TÍCH CỰC
12 năm
@hungbdls bác spam quá,bác có thể gom hết vào 1 cm đc mak
1 thiết bị đi theo vết xe đổ của N8. SE trước đây từng tập trung vào camera phone nhưng giờ họ đã nhận ra là 1 chiếc đt chỉ có khả năng nghe gọi và chụp ảnh đẹp ko thể cuốn hút người khác bằng 1 chiếc đt vừa chụp đẹp, màn hình đẹp, thiết kế tốt, hệ điều hành thân thiện dễ sử dụng khả năng tùy biến cao, nhiều ứng dụng. Dự đoán là tầm nữa năm sau khi nokia bán ra con này thì giá nó sẽ tầm 4t hoặc rẻ hơn như N8 bây giờ =]]
phithanct
ĐẠI BÀNG
12 năm
ô bác hay mình chỉ xài qua N8 vài lần thôi nhưng bác dám dự đoán em này tằm nửa năm còn 4tr bạn là ngay cả N8 giờ còn chưa có giá đó nha bạn
chucademo
TÍCH CỰC
12 năm

mình nghĩ con này sẽ mở đường cho con winphone thôi, bác hiệp có nói ở trên mà. mà mình nghĩ kiểu dáng nó có kiểu đẹp riêng, tùy cảm nhận thẩm mỹ của mõi người ! hihih
Ý bạn là cuối năm 2012 phải không? Nếu vậy bạn Mua giúp mình 10 cai 808 với giá 4tr...tới thời điểm cuối năm nếu giá giảm nữa thì phần còn dư bác cứ giữ lấy. OK ? không biết gì về công nghệ thì đừng có LA TO
haphu
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Master_Thief 😆họ bỏ cả triệu $$$ để cho ông phán thế thì ..........
tano16
ĐẠI BÀNG
12 năm
shock cái camera 41mpx thôi chứ chưa thực sự hài lòng trong thiết kế của nokia
được mỗi cái chụp hình là nổi trội,thiết kế nhìn xấu vãi
Hic, zom quá đã, máy dày nhưng rất quyến rũ
Mình k thấy đẹp, SO với con c601 thì con này k hề đẹp 😁 TK = nhựa và k có gì nổi trội ngoài Cam :D
Có mỗi con số 41 thôi mà anh làm cho cái pic 808 lên hơn 200 page, ảo quá 😃😃😃
Quá đã :dance:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019