Năm nay thị trường smartphone giảm nhẹ, năm sau tăng lại nhờ 5G và màn hình gập

Duy Luân
8/4/2019 22:26Phản hồi: 37
Năm nay thị trường smartphone giảm nhẹ, năm sau tăng lại nhờ 5G và màn hình gập
Theo Gartner, số lượng smartphone được nhà sản xuất giao tới cho các đại lý, công ty bán lẻ, bán sỉ... sẽ giảm nhẹ 0,5% trong năm 2019 này từ 1,81 tỉ chiếc xuống còn 1,8 triệu chiếc. Sang năm 2020, nhờ sự xuất hiện của 5G cũng như điện thoại màn hình gập, Gartner kỳ vọng mức tăng trưởng sẽ đạt 1,2% lên thành 1,83 tỉ chiếc điện thoại. Công ty nghiên cứu thị trường này cho rằng các nhà sản xuất smartphone sẽ phải đối mặt với thực tế rằng thị trường di động đang bão hòa và người dùng đang xài chiếc điện thoại của họ trong thời gian dài hơn. Vòng đời trung bình của một chiếc smartphone cao cấp sẽ tăng từ 2,6 lên 2,8 năm đến năm 2023.

Gartner nói thêm rằng trừ khi điện thoại mới có những chức năng thật sự khác biệt, thật sự đem lại giá trị lớn và trải nghiệm rất tốt, còn không người dùng sẽ không còn bỏ tiền ra để nâng cấp thiết bị nữa. Và đây cũng là lý do vì sao Gartner dự đoán năm 2019 sẽ là năm sụt giảm của ngành smartphone.

Gartner tỏ ra khá tin tưởng vào thiết bị màn hình gập mặc dù nhận định rằng các công ty phải đối diện với nhiều thách thức về mặt sản xuất trong vòng 5 năm tới do công nghệ này còn mới. Giá thành cũng sẽ rẻ đi theo thời gian nhưng liệu có đủ nhanh hay không thì còn phải chờ xem sao.

Nguồn: TechRadars
37 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

theladu
CAO CẤP
5 năm
Mong sao nó tang để công nhân kiếm thêm thu nhập..!
san36
ĐẠI BÀNG
5 năm
@theladu Ứng cái công nghệ 5G hơn, còn cái màn gập không được ưa chuộng
@san36 Màn gập nhiều ứng dụng hay chứ bạn.
Hiện tại với công nghệ hiện tại thì chỉ mang tính giới thiệu, công nghệ khó khăn nên giá bán rất cao, Khoảng 1-2 năm nữa chắc sẽ tối ưu được hơn đó
theladu
CAO CẤP
5 năm
@san36 Chuẩn 4g giờ mình thấy nó nhanh lắm rồi bạn ạ
phán như thánh
Có thể là 5G thui chứ cái màn gập mịa đắt vc thì khó có thể tăng đc 😁 Có lẽ phải đợi Apple làm mới tăng đc !
@Khẩu trang xanh 5G m thấy chả cần thiết. Từ 2g lên 3g cực kỳ khác biệt, còn 3 lên 4g m thấy khá bình thường.
Hiện tại 4g tốc độ quá nhanh rồi. nếu trên máy tính hay các thiết bị khác ko nói chứ đt thì với 4g ở VN tầm 50-80Mbps thì chả hiểu làm gì cho hết luôn.xem clip 4k hay tải app cũng nhanh vkl rồi.
5g chắc 10 năm nữa
@Khẩu trang xanh "đắt vc" và "đợi apple làm" :v đợi apple làm cho nó tăng gấp đôi mới chịu mua à ?
@spsp 5G nó ứng dụng vào nhiều thứ chứ k chỉ riêng cho mobi đâu bác.
ductoanvt
ĐẠI BÀNG
5 năm
Xem lại đi chứ ! " từ 1,81 tỉ chiếc xuống còn 1,8 triệu chiếc " Thế mà giảm nhẹ à !!!!
@ductoanvt Cố tình viết sai để tăng tương tác đó bạn ơi, điển hình là ít nhất dc 2 cái comment của mình và bạn mà ko liên quan gì tới bài viết rồi nè 😁
@ductoanvt thế gọi là sập tiệm cmnr chứ giảm nhẹ gì 😆
đồng ý với bác.
ronaldomu
TÍCH CỰC
5 năm
Hình như Mod @Duy Luân cố tình dịch sai "tỉ" thành "triệu" để anh em comment tăng tương tác bài viết ~~

Trở lại với nội dung bài. Mình không tin 5G có thể kéo thị trường lên lại vì về cơ bản, không quá nhiều người vẫn cần tới 5G, và giá các thiết bị 5G cũng không rẻ. Có thể 2-3 năm sau; Chứ 2020 (năm sau) theo mình chưa phải thời điểm vàng cho 5G
Lolo69
TÍCH CỰC
5 năm
@ronaldomu Ai cũng cần ăn cơm mà bạn. Thương cảm cho mod đi.
@ronaldomu chính xác. Ít nhất 2 năm nữa mới phổ cập được 5g
Nếu đúng như bài viết thì Apple chết mịa rồi . 5G ko có , màn gập cũng ko nốt .
ronaldomu
TÍCH CỰC
5 năm
@minhthuvc Hợp lí =))) Mình không tin 1 năm mà 5G với gập tràn lan được
vailin
CAO CẤP
5 năm
Giảm nhẹ từ 1.81 tỉ xuống 1.8 triệu??!
Sai rồi kìa mod!
noMacLe
CAO CẤP
5 năm
5G thì phải 3 năm sau chứ không phải năm sau.
@noMacLe Nam sau là 2020 , Apple ra 5G , ngon ah nha
màn gập chưa hửu ích lắm
@nhucongpro Đúng rồi bác , vì Apple chưa có mà , sao huu ích đc
P.H.Nhân
TÍCH CỰC
5 năm
5G ở VN cầu 3 4 năm nữa mới phổ biến, đú làm mẹ gì với 5G, mang danh 5G chỉ tổ tốn tiền.
@phamhoainhan227 Tháng 6 viettel nó đã có 70 trạm phát 5G rồi. Năm sau các hãng đều có điện thoại 5G thì dùng thôi
P.H.Nhân
TÍCH CỰC
5 năm
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Quan trọng là chi phí trả tiền 5G nó như thế nào, hay tới đó chỉ dùng 4G cho nó rẽ.
P.H.Nhân
TÍCH CỰC
5 năm
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Ở đây mình đang nói là phổ biến nha, chứ ko nói mới ra nha.
fine
TÍCH CỰC
5 năm
Hy vọng là thu nhập tăng kịp giá máy 2020
Màn hình gập chắc chắn sẽ phát triển và còn tồn tại chính xác 10 năm 9 tháng 1 ngày nữa trên trái đất này trước khi công nghệ thực tế ảo lên ngôi.
1,8 tỉ chiếc xuống 1,8 triệu chiêc ! hmm!!
ít nhất 2 năm nữa vn mới phổ cập 5g
Đợi 5g để trải nghiệm hình như vietel đang triển khai dự là mấy hãng đt lại hút máu đc 1 mớ nữa với nền tảng 5g 😃
Dự đoán thôi
K nghĩ màn gập sẽ thành công trong 2 3 năm nữa. Bán ế lúc đó lại thi nhau bỏ màn gập.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019