Nâng bộ nhớ của kobo glo hd

haminhphuong
25/11/2016 14:17Phản hồi: 16
Em mới mua máy kobo, định nâng bộ nhớ lên 64gb, em đã đọc trên mạng cách nâng cấp bộ nhớ lên. Nhưng đến lúc dùng mini tool partion thì lại ko thấy có chức năng extend. Có ai biết chỉ em với.
16 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

pnbc
ĐẠI BÀNG
7 năm

Bạn nâng bộ nhớ đc chưa, chỉ mình với
haminhphuong
ĐẠI BÀNG
7 năm
@pnbc mình nâng được rồi, do lỗi thẻ nhớ. Cũng không khó lắm đâu.
Vudinhthinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@haminhphuong Bạn còn file sao lưu .img của thẻ nhớ không cho mình xin với?
Vudinhthinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
Trên youtube có đó bạn!
pnbc
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nhìn phức tạp phết, giá có ai viết bài hướng dẫn thì tốt
haminhphuong
ĐẠI BÀNG
7 năm
bạn đợi mình up lên nha.
Vudinhthinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@haminhphuong Mong chờ tin bạn!
haminhphuong
ĐẠI BÀNG
7 năm
Dưới là cách cài từ điển và thay đổi fonts cho các bạn dùng kobo. Mình thì không có nhu cầu lắm. Mình dùng cool reader đọc vẫn ok không thích thay đổi lắm.( cóp từ facebook của trang máy đọc sách nhật)

Cài từ điển cho Kobo (Em cóp nhặt trên mạng thôi), Đã test

Trót yêu Kobo thay vì Kindle thì buộc phải khổ vì nó

Dành cho Firmware 3.19.5761

Bước 1: Sao chép dữ liệu từ điển tiếng Việt vào Kobo. Vì Kobo không có từ điển Anh-Việt trong hệ thống nên từ điển tiếng Việt sau khi tải về phải đổi tên thành một bộ từ điển có sẵn trong hệ thống. Ở đây mình chọn giả dạng thành Anh-Đức (English-Deutsch).

Bước 1.1: Download từ điển tiếng Việt từ đây

http://www.mobileread.com/forums/showpost.php?p=3097029&postcount=114

bạn sẽ có file ‘dicthtml-en-vi_mab en de.zip‘. Đổi tên file này thành ‘dicthtml-en-de.zip‘.

Bước 1.2: Kết nối Kobo vào máy tính thông qua dây cáp USB. Giả sử Kobo hiển thị trong máy là ổ ‘E’. Sau đó copy file ‘dicthtml-en-de.zip‘ vào thư mục ‘E:\.kobo\dict‘ trong Kobo.

Bước 1.3: Eject Kobo khỏi máy tính. Rút cáp USB khỏi Kobo. Mở phần thiết lập từ điển của Kobo: Settings/Language/Dictionary-Edit, bạn sẽ thấy phần từ điển English-Deutsch đã được cài. Bây giờ, nếu bạn tra một từ tiếng Anh bất kỳ (chạm vào từ tiếng Anh trong 2 giây), ở góc phải bên dưới sẽ có phần chọn từ điển. Bạn chọn từ điển English-Deutsch. Lúc này, bạn sẽ thấy tiếng Việt thân thương xuất hiện nhưng không đầy đủ. Lý do là vì firmware của Kobo sử dụng font Georgia không hỗ trợ Unicode ở các giao diện hệ thống (phần menu, title và từ điển). Để chuyển font hệ thống của firmware thành font Arial có hỗ trợ Unicode, bạn làm theo bước 2.

Bước 2: Thay đổi font chữ để hiển thị tiếng Việt cho phần từ điển của Kobo

Bước 2.1: Tải file ‘KBPatcher14_3.19.5761’ từ đây

https://1drv.ms/u/s!AslkynAbGgoLhpkdPOzI_AOChsTs-w

Giải nén ra thư mục bất kỳ ‘…\KBPatcher14_3.19.5761‘

Bước 2.2: Tải Kobo firmware phiên bản 3.19.5761 từ đây

https://www.mobileread.com/forums/showthread.php?t=185660

Chọn firmware Jan 2016 Release - 3.19.5761 cho từng dòng máy, ví dụ em đang test trên con Aura thì em sẽ tải về Mark 5 Hardware : Aura H2O (+ Aura)

Bước 2.3: Copy file firmware vừa tải vào thư mục ‘…\KBPatcher14_3.19.5761\3.19.5761_source‘

Bước 2.4: Chạy file .bat thích hợp với từng dòng máy, ví dụ em đang test trên con Aura, em chạy file 3.19.5761_aura.bat trong thư mục ‘…\KBPatcher14_3.19.5761′, mục tiêu của bước này là giải nén ra file KoboRoot.tgz thích hợp với từng dòng máy, ví dụ em đang test em Aura thì bước này sẽ tạo ra file KoboRoot.tgz trong thư mục 3.19.5761_target_glo_aura

Bước 2.5: Kết nối Kobo với máy tính. Copy file ‘KoboRoot.tgz‘ trong thư mục ‘…\KBPatcher14_3.19.5761\3.19.5761_target_glo_aura (do em đang test trên Aura) vào Kobo tại thư mục ‘E:\.kobo‘.

Bước 2.6: Ngắt kết nối Kobo với máy tính. Kobo sẽ update firmware và tự khởi động lại.

Lúc này thì từ điển vẫn lỗi font, để fix được font từ điển mọi người tiếp tục làm các bước ở bài fix font tiêu đề nha, tạm gọi là Bước 3

Bước 3.1. Đảm bảo máy đã có sẵn một cuốn sách tiếng việt với font Bookerly

Bước 3.2 : Tải file Root theo link em share nhé

https://drive.google.com/file/d/0B4Iq04elaRUITDdtMmRGd2NuT0E/view

Bước 3.3 : Kết nối Kobo với máy tính, cóp file KoboRoot.tgz trên vào thư mục .kobo

Bước 3.4 : Eject, ngắt kết nối, ngồi chờ Kobo tự khởi động lại, khi khởi động lên thì font chữ hệ thống đã vỡ vụn và chỉ toàn ô vuông, đừng lo, các bác mở một cuốn sách tiếng việt, mở ra sách trống trơn phải không nào, đừng lo, cứ nhấn vào mép trên của máy để hiện menu Setting, ấn Aa, Font face chọn Bookerly, ngồi chờ một lúc để cho font của máy trở về bình thường thay vì ô vuông như lúc nãy.

Về màn hình home, hay vào book list, thế nào các bác đã thấy tiêu đề tiếng Việt thân quen chưa.

Tuy nhiên, vấn đề là khi các bác mở sách ra đọc thì trắng trơn, than ôi, phải
làm sao

Đừng lo, các bác hãy xóa hết những cuốn sách mình có đi và làm bước cuối cùng này nhé

Bước 3.5 : Để đọc được sách với font tiếng việt mượt mà thay vì trắng trơn như ở trên, thay vì sách định dạng EPUB, ta phải đọc sách định dạng KOBO EPUB. Để làm việc này các bác cần phải làm các bước sau

Bước 3.5.1. Cài Calibre cho máy tính

Bước 3.5.2. Vào Calibre, trên thanh Menu click vào "Preferences"

Bước 3.5.3. Chọn thẻ Plugins

Bước 3.5.4. Chọn Get New Plugins

Bước 3,5,5. Ở box Filter by Name, các bác gõ Kobo, các bác đã thấy Kobo Touch Extended chưa ạ, nếu rồi thì nhấp chuột vào đó và click Install ạ, Install xong xuôi thì đóng Calibre vào ạ

Bước 3,5,6. Lại cắm cáp kết nối Kobo với máy tính, mở Calibre.
Chọn thẻ Add Books để add cuốn sách các bác cần đọc, sau khi add xong, chuột phải vào cuốn sách đó, chọn Send to Device, Send to main memory, chờ cái Job status ở góc phải phía dưới màn hình về số 0 là done

Eject, rút cáp và tận hưởng thành quả nha cả nhà 😁
haminhphuong
ĐẠI BÀNG
7 năm
Sau khi xong bạn thoát tài khoản mình ra nha.
Vudinhthinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@haminhphuong Ok bạn.
@haminhphuong bạn ơi file image bạn có thể úp lại giúp mình ko
kobo aura của mình bị lỗi không mở được nó cứ hiện 5 chấm ô vuông rồi chớp tắt, có ai đã từng bị như vậy chưa, giờ không biết phải làm sao.
haminhphuong
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Bi Quắn Bạn hỏi xem có file .img không. Hoặc reset xem được không?
Mình đang dùng kobo glohd , máy bị hư thẻ nhớ , bạn nào có thể giúp mình copy cái flie img của kobo glo hd giúp mình vs được ko? ,

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019