NASA gửi thành công bức hình nàng Mona Lisa bằng tia laser lên tàu vũ trụ trong không gian

TDNC
19/1/2013 2:35Phản hồi: 124
NASA gửi thành công bức hình nàng Mona Lisa bằng tia laser lên tàu vũ trụ trong không gian
500 copy.jpg

Hôm thứ Năm vừa qua, cơ quan NASA đã gửi thành công bức hình Mona Lisa (dưới dạng kỹ thuật số) lên một con tàu vũ trụ đang bay trên quỹ đạo Mặt Trăng, cách chúng ta hơn 384.000 km, bằng tia laser. Đây là lần đầu tiên trong lịch sử, con người sử dụng sóng laser để truyền dữ liệu ở khoảng cách xa như vậy. File hình được chia nhỏ ra trước khi gửi và bắn thẳng lên vũ trụ với tốc độ truyền tải file là 300 bit một giây, tương đương với gần 0,03 KB/s.

NASA đã dùng một trạm không gian đặt ở bang Maryland của Mỹ để bắn tia laser lên con tàu mang tên Lunar Reconnaissance Orbiter (LRO) đang bay vòng quanh Mặt Trăng. LRO được phóng lên vũ trụ năm 2009 và bắt đầu bay vào quỹ đạo của Mặt Trăng từ đó. Người ta chọn LRO trong số rất nhiều các tàu vũ trụ khác vì đây là một con tàu mới, có đầy đủ các trang thiết bị sẵn sàng để nhận tín hiệu laser từ mặt đất, trong khi hầu hết các con tàu khác chỉ sử dụng sóng radio truyền thống mà thôi.

mona lisa.jpg
Bên trái là bức hình Mona Lisa sau khi gửi lên tàu không gian, bên phải là hình đã được sửa lỗi bằng phương pháp Reed-Solomon, sửa lại các lỗi thiếu pixel màu trắng và chỉnh lại các pixel màu đen

Bức hình nàng Mona Lisa trước khi được bắn lên đã được chia nhỏ thành nhiều phần, mỗi phần có kích thước 150x200 điểm ảnh (pixel) và sau đó được bắn toàn bộ lên LRO với vận tốc 300 bit/s (0,3 KB/s). Mặc dù tốc độ còn rất thấp nhưng đây là lần đầu tiên con người sử dụng tia laser để gửi dữ liệu ra ngoài không gian. Người ta cho biết trong tương lai gần, phương pháp truyền dữ liệu này có thể được dùng như là một biện pháp liên lạc dự phòng bên cạnh phương pháp dùng sóng radio truyền trống. Và trong tương lai xa hơn nó có thể thay thế sóng radio để truyền dữ liệu với vận tốc cao hơn radio.

Theo Space, TheVerge, NASA
124 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lesud
TÍCH CỰC
11 năm
đã là gì so với Bắc Hàn. Lần phóng nào cũng đưa những bài hát Ca ngợi Lãnh Tụ lên Vũ trụ :lol:
@kut3_prince_9x hé hé..hổn bot.. một ngày cũng là thầy nha bot, quên dạy bot rằng.. diễn đàn công nghệ ko phải chính trị, xỉa bậy bạ là Admin đưa ra đảo chiến đấu với khựa mà khựa là bà con với bot đấy. bot phải chịu khó đọc nội quy diễn đàn xem tớ nói có đúng ko.. bot ..hế hế
@phaikodo đã thấy ai dám ban anh đâu :eek: lo chuyện của mình đi nô lệ
@kut3_prince_9x thiệt là hết nói bot rùi.. bot mất dạy với thầy là thiên địa bất dung nha, sao gọi thầy mình là nô lệ, cái hay ko học học cái xấu, bot mà ko được tớ quan tâm thì hỏng hết.. ngoan ngoan nào thầy chưng chưng.. hé hé
@phaikodo suốt ngày lẽo đẽo theo đít ng ta mệt quá ....đây k nhận nô lệ đâu..đi chỗ khác chơi đi:oops:
Tương lai không xa chắc chắn sẽ có những điều mà chúng ta hiện tại ko thể tưởng tượng ra đc
namttn
TÍCH CỰC
11 năm
Béo chú Cuội rồi hehe
alokaka91
ĐẠI BÀNG
11 năm
Tuyệt vời. Mà k biết tàu đó có người lái không nhỉ, sắp qua tuổi thứ 4 rồi
d7293
CAO CẤP
11 năm
Nếu chỉ 0101110101001011 thì với 0.3KB/s là nhanh rồi, đủ để đưa ra lệnh điều khiển Tàu Vũ trụ trong trường hợp sóng Radio không có tác dụng
Tương lai loài người sẽ truyền đc dữ liệu với người ngoài hành tinh :rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:

Sent from my IM-A730K using Tinhte.vn
quá hay tới bao giờ thì việc truyền dữ liệu trong không gian đạt vận tốc gb/s nhỉ 😁
d7293
CAO CẤP
11 năm
@nqt9002 Nếu có cái cable nối Trái Đất với ISS 😃
@d7293 với tốc độ phát triển của công nghệ như hiện tại thì ko gì là ko thể bác à 😁
Rùi một ngày nào đó thay gì nhìn chị hằng duyên dáng dễ yêu lại phải thấy lão bà mona lisa xấu xí, mấy nhà thơ như Hàn mạc Tử, lí bạch ở dưới kia chắc bùn lém ..hic
Công nghệ ngày càng phát triển.
0.3 kb/s tốc độ kinh hoàng 😃, thử chuyền 1 bộ phim 4k lên coi chơi =)
@tuoitre1803 chắc đến lúc con tàu về lại trái đất cũng chưa truyền xong!
không cs gì là không thể
300 bit/s bằng 0.3Kb/s, ko phải 0.3 KB/s :rolleyes:
xp1410
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ledat19121991 1 byte = 8bit. 300bit/s= 37.5byte/s ~0.03 KB/s. Người viết đã đúng
xp1410
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ledat19121991 Bạn ah. KB=kilobyte; Kb= kilobit. Vậy ai xem lại đây
@xp1410 Minh post comment cung chi vi van de nay ma,cai nay minh biet',m da post lai o page 2 hay 3 j do' rui,b co' the doc neu' k tin m,m k ro~ bac chu topic da~ sua lai bai viet hay k,vi dang online BB nen k xem dc va k viet TV co dau
@xp1410 mình chả thấy mình cần xem lại cái j,KB=kilobyte; Kb= kilobit,cái này mình biết nên mới là người đầu tiên post comment thắc mắc nhé,bác coi lại bài viết có 2 chỗ,1 chỗ viết 300bit/s = 0.3KB/s,1 chỗ lại là 0.03KB/s,nguyên văn comment của mình trang 3 nhé
"e nhầm lẫn 1 tẹo,😔,nhưng bác cũng nhầm thì phải,300bit/s=(300/8)byte/s=37.5 byte/s= 0.0366 KBps;)"
truớc khi nói người khác cũng nên nghĩ kĩ lại chứ
snaptu
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình vẫn luôn tin tưởng sắt son rằng có những sự sống, hay nói cách khác là 1 dạng "có ý thức" ngoài trái đất. Đơn giản là vì trong triệu triệu hành tinh trong vũ trụ có 1 trái đất thì ko có logic nào có thể chứng minh rằng không có thứ 2 thứ 3,,,,
@snaptu Tôi đồng ý với bác. Nhưng theo tôi nghĩ ng ngoài hah tinh chỉ là những sinh vật yếu hơn con người thôi chứ. Ko bá đạo như phim viễn tưởng.

Sent from my TR720F using Tinhte.vn
Gửi ảnh nàng Maria Ozawa lên đó có phải hay hơn không? 😁
ngossonwp7
ĐẠI BÀNG
11 năm
@siêu nhân heo Avatar của bác à?
@siêu nhân heo Chuẩn men
@siêu nhân heo gửi ảnh nàng đó, trái đất bị chiếm tức thì
@siêu nhân heo Maria đã ăn sâu vào tiềm thức bác Siêu Nhân Heo này rồi =))
madam77
TÍCH CỰC
11 năm
Sao ko gởi hình sex cho đở thèm nhĩ ...?
hay nhi....

sent from
ngossonwp7
ĐẠI BÀNG
11 năm
Tương lai sẽ giống như cái trạm vũ trụ ở đầu phim Batteship ấy.
phim 5 anh em siêu nhân sắp thành sự thực rồi...Nhớ hồi power ranger 5 thằng nó cần đi đâu nó biến thành 5 cái đường sáng rồi biến mất...sắp đến lúc con ng dùng lazer để đưa ng từ điểm này đến điểm khác rồi ^^
Hình như đơn vị có chút nhầm lẫn sao đó bác @TNDC, 1 Byte = 8 bit cơ mà. Nếu viết ký hiệu thì Byte là "B" (Bê lớn), bit là "b" (bê nhỏ)
300 bit trên giây = 300b/s = (300:8) Byte/s = 37,5 B/s thôi chứ

0,3 kB/s = 300 Bytes/s rồi

Bác xem lại giúp.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019