Nấu và ăn thử mì bò Đài Loan Jen Yuan: Mì ăn liền và thịt bò thật!

Rubi Lee
4/12/2019 7:28Phản hồi: 237
Nấu và ăn thử mì bò Đài Loan Jen Yuan: Mì ăn liền và thịt bò thật!
Nếu ai từng đến Đài Loan, hẳn sẽ không thể nào bỏ qua món mì bò Đài Loan truyền thống đặc sắc nơi đây. Với mong muốn truyền bá ẩm thực Đài đến với nhiều người hơn, các sản phẩm món ăn truyền thống ăn liền được sản xuất rộng rãi và trở thành món quà lí tưởng mà du khách lựa chọn. Sẵn đây, mình mới được tặng hộp mì bò Đài Loan, điều đặc biệt là bên trong mì có thịt bò thật, thử xem xem mì gói Đài khác gì bên mình.

Thương hiệu sản xuất là Jen Yuan với tiêu chí mong muốn đem đến cho thực khách bữa ăn tiện lợi, đầy đủ nhưng vẫn đảm bảo các tiêu chuẩn nghiêm ngặt về nguyên liệu. Theo thông tin mình tìm hiểu, hãng này chuyên bán các loại thực phẩm làm quà như dạng mì bò ăn liền này, còn có vị bò cà chua, tổ yến, trà xanh, bào ngư đóng hộp, gà tần...

Đầu tiên là ở phần bao bì, cầm chắc tay, thiết kế chủ yếu là màu đỏ bắt mắt, có kèm hình minh hoạ bên trên. Ngôn ngữ hướng dẫn có cả tiếng Đài và tiếng anh, nhưng chủ yếu vẫn là tiếng Đài nhiều hơn. Theo thông tin trên hộp, sử dụng bò Úc, với kỹ thuật om kho với nước tương truyền thống.

Theo thông tin trên hộp, hãng không sử dụng chất bảo quản, được tiệt trùng dưới nhiệt độ và áp suất cao,
Mỗi hộp gồm hai gói, thành phần được chia cụ thể phần gói súp và phần mì. Phần nước dùng được ninh từ xương bò, cùng với các gia vị tiêu Tứ Xuyên, quả hồi, quế, lá nguyệt quế, đậu tương, nước tương đặc chế.

Cách nấu mì gói theo như thông thường chỉ là nấu nước sôi sau đó đổ vào mì, chờ sôi là được, tuỳ vào từng người thì cách nấu sẽ khác hơn nhưng không nhiều. Thì hộp mì Đài Loan này có cách nấu hơi phức tạp, mình cần luộc chín mì, sau đó trụng mì vào nước lạnh để mì dai hơn. Đun nóng phần nước súp bò trong 1 phút, rồi cho hết số mì vừa trụng vào. Hoặc với những người không có nhiều thời gian, bạn có thể cho cả gói súp và gói mì vào tô, sau đó bỏ vào lò vi sóng đun nóng là được.

Do phần mì mình để hơi lâu nên nhìn hơi rơi vụn xíu, nhìn hơi giống bánh canh =)). Tô thành phẩm thì dĩ nhiên nhìn hơi khác so với bao bì, bởi thế mà hãng ghi chú "hình ảnh chỉ mang tính chất minh hoạ", nên không đánh giá được ở phần hình thức. Nước súp hơi nhiều vì thế mà nhìn tô cũng hơi chán. Phần quan trọng nhất là bò, thì trong gói được cỡ 3,4 miếng, và hơi bất ngờ là bò thật, mà để được lâu vậy, dù thông tin ghi là không chất bảo quản.

Quảng cáo

Mùi hương của tô mì rất thơm, đúng kiểu mùi khi đi ngang qua hàng quán, bạn sẽ dừng lại để tìm xem mùi hương đó từ đâu. Mình có mời thử vài anh chị trong công ty ăn thử, xem cảm nhận của mọi người thế nào. Đa phần mọi người đều đánh giá vị hơi mặn. Nước lại nhiều hơn so với mì quá nhiều, không cảm nhận được rõ các vị của thành phần như tiêu hay gì như trên thông tin hộp. Tạo cảm giác rất nhanh ngán, không bắt vị được như các loại mì gói nước mình. Đến phần bò, ăn vẫn cảm nhận được các sớ thịt, nhưng vẫn nhận biết không phải thịt tươi.

Mì bò là món ăn truyền thống đặc trưng của Đài, đi du lịch về mua này làm quà tặng cho bạn bè, người thân là thích hợp do thiết kế bao bì đẹp. Nhưng này chắc ăn thử thôi, chứ ăn nhiều ngán lắm, mà giá cũng hơi cao nữa, giá tầm 150.000 - 400.000đ/gói. Ăn mì mình vẫn dễ ăn mà ngon hơn.

237 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Một người bạn share với mình là trên đường An dương vương có quán mì bò Đài loan rất ngon, nhưng mình vẫn chưa ghé ăn lần nào.
@Nam Air google ra lun nè
@Nam Air Bạn ý nói Đào Duy Anh. Mà ở Hà Nội anh ợ 😆
nhiet1991
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nam Air Em ấy có ăn được không?
mrblack01
TÍCH CỰC
4 năm
@Nam Air Có tên hay địa chỉ không bạn. Ghiền món này mà không biết Sài Gòn ở đâu bán
ChipHero
TÍCH CỰC
4 năm
Ơ gái xinh kìa ae
hiepmu
CAO CẤP
4 năm
@harry.pham16 bác kiếm bạn gái em có việc gì? 😁 :D :D
@tayeutl Nhìn vậy mà có con rồi sao? Đề nghị @Rubi Lee vô xác nhận
@hiepmu Tui mua vé máy bay tháng 7 năm sau về VN rồi, có gì ghé cafe tinh tế để sẵn chiêm ngưỡng vẻ cute ở ngoài của mod thui. Chứ nhìn mặt @cuhiep thì chán và dễ ói lắm
DuongPNJ
TÍCH CỰC
4 năm
400k dc 2 thùng mì, đời sống mod cao quá
@DuongPNJ 1 gói á, không phải 1 thùng đâu.
@Nam Air Bởi vậy người ta mới kêu cao đó. Kéo tới 400k là nghỉ đọc ...
@Nam Air Tay gõ nhanh quá vậy mod
Mr Seen
CAO CẤP
4 năm
@DuongPNJ thấy 150 tới 400 là tắt nắng liền
SonAmpe
CAO CẤP
4 năm
Tinh tế giờ thành trang tin tức tạp kỹ tổng hợp. Thật là tinh cmn tế :rolleyes:
tetekh
TÍCH CỰC
4 năm
@orionviva Bạn quá khó tánh. Nếu bạn nhận xét kiểu "mì mặn không kéo được bài viết nhạt" thì được, còn đây bạn chê tàn tạ, không có tánh xây dựng, động viên. Tớ đọc comment của bạn thấy cuộc đời tăm tối thê thảm.
@SonAmpe đây là rubilee vlog
@SonAmpe Bác thấy tui đặt acc đi trước thời đại chưa ? Kkkk
orionviva
TÍCH CỰC
4 năm
@tetekh Bạn đọc mấy bài viết trước của bạn này chưa? 2 - 3 bài thì chả ai quan tâm, bài nào cũng sai thì quá chán, bạn thích xây dựng kiểu cho kẹo, còn mình thích xây dựng kiểu cho roi. Chỉ có dửng dưng im lặng rồi bỏ đi thì mới là ko xây dựng bạn à.
Trang cộng đồng công nghệ hết bài giờ chuyển qa quảng cáo mì gói
@TRK Hết nói nổi
@lazyboy76 Mắc quá ai ăn nổi
@DuyHuynh1177 sắp tới đổi tên miền là taphoaxanh.vn
@trung_mầm_mập Thật sự riết chả hiểu nổi, tạp nham đủ thứ và tin công nghệ thì toàn đưa sau các news khác
trungarc35
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cái trang này giờ sao ấy nhỉ ?
Nhìn thèm quá chẹp chẹp 😁
ufdb
CAO CẤP
4 năm
@iCừu 01 Thèm cái gì?
@ufdb Thèm mod Rubi Lee chứ còn gì nữa, chẳng nhẽ thèm mì ăn liền 😁
Bé .. mỗi lần lên bài là ăn với uống
@Bão Sài Gòn Chuẩn rồi bác 😃
@Bão Sài Gòn Có em Mod xinh gái lên bài cái là thấy 500 anh em xôm tụ hẳn 😁
@valkyrie-vt Cho bớt khô khan bác ơi ... mà bài thì cứ như học sinh cấp 3 :D
150-400k mua bò về nấu vs mì gạo thì ngọt biết bao, lại tươi nữa. Chứ ăn mì trên xót ruột lắm
@vietnamMBC Hợp lý.
@vietnamMBC Được cả nhà ăn luôn chứ không phải 1 tô nữa !!!!!
senfall
TÍCH CỰC
4 năm
@vietnamMBC tiền bên nó cao nên giá thế cũng chấp nhận dc, chứ về vn chênh lệch vật giá. nhưng nói thật thì 400k với thu nhập dân dài cũng cao so với số đông.
@senfall mì đài, bình thường là tầm 80-100k tiền mình 1 bịch, 3 gói là có cả thịt rồi. giá trên là hàng xịn, chắc cũng chả mấy người đài ăn đâu.
Mình mới đi ăn bát phở to 35k ,đầy thịt . Mắc quá mình ko ăn đâu ad ạ
IdolPC
TÍCH CỰC
4 năm
Mì gói đắt khách, cái quyết định là cái gói gia vị, chứ ko phải sợi mì hoặc mấy cái nhân bò, gà, heo...
@IdolPC Hôm qua ăn thử 2 gói mì trộn tương đen koreno, ăn được 1/3 thì không ăn tiếp được, chán quá, chả ra cái thể thống gì cả.

SonAmpe
CAO CẤP
4 năm
@bud's Mì Hàn Quốc bán trong siêu thị cực kỳ dơt, đừng nên ăn
Vừa làm xog video review mì ăn liền đài loan chưa kịp đăng ytb thì bạn đã đăng trước rùi 😔

T-Com
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hackphonehy Vừa mới cầm hộp mì Đài, chưa biết làm sao thì bạn đã review xong rồi
@T-Com Vừa mới nghĩ đến mì, chưa kịp làm gì thì đã thấy review rồi 😃😃😃
Ra quán ăn bát mỳ bò 150 khoai ~ 110k VND ngon tuyệt. Trà sữa Coco nữa.
400k một gói thà mua nửa kg bò tươi + còn dư nửa thùng Odon.
@Masterbee Chỗ mình mua dc hơn cân luôn
@Masterbee 400k làm nồi lẩu bò ăn no.😁
Bò ngon :v
yeucodon
TÍCH CỰC
4 năm
mỗi tội mỳ ăn liền mà nấu thế này hơi khó cho mấy ae ở ks
Này mấy thời gian quá, k còn gọi đc là mỳ ăn liền nữa vì quá nhiều côngg đoạn ;)
Niga
ĐẠI BÀNG
4 năm
@JoseyHan nhìn lại đúng là vậy :oops:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019