NaviRobo - robot hỗ trợ dẫn đường GPS hình con cua
bk9sw
10 năm trướcBình luận: 10Lượt xem: 4.166

Mới đây, tập đoàn điện tử Nhật Bản Pioneer và công ty iXs Research đã cũng hợp tác phát triển một loại robot dẫn đường có hình dáng giống con cua với tên gọi NaviRobo (Navigation Robot). NaviRobo sẽ được gắn ngay trên tap lô và chỉ đường bằng tín hiệu từ 2 cánh tay đúng vào thời điểm cần rẽ trái, rẽ phải dựa theo thiết bị GPS tích hợp. Hệ thống NaviRobo có thể được sử dụng để thay thế các hệ thống dẫn đường GPS bằng tiếng nói truyền thống và rất hữu ích đối với người già hoặc những người bị suy giảm thính lực. Đèn LED trên mắt của NaviRobo sẽ phát sáng với nhiều cường độ khác nhau nhằm báo hiệu cho người lái xe về khoảng cách sắp đến (700m, 300m, 100m và 20m). Dự đoán giá thành của NaviRobo sẽ vào khoảng 10.000 yên (100USD) nhưng iXs và Pioneer vẫn đang lên kế hoạch nâng cấp và phát triển hệ thống thêm nữa trong 2 - 3 năm tới.

Video trình diễn khả năng hoạt động của NaviRobo:

Nguồn: Engadget
Ý tưởng hay quá, nhưng đến ngã 5, ngã 6... chứ không phải là ngã 3 ngã 4 thì con cua này nó chỉ đường làm sao nhỉ, giơ chân lên à... 😁
chắc hãng phải phát mình ra 1 con cua riêng cho đường VN....!
em xin thề là em chưa thấy con cua nào biết dẫn đường và đặc biệt là nó... có cánh. hy hy
cái này hay nè nhìu khi nhìn trên bản đồ ko thật bằng chỉ tay như thế này
tuyệt quá, con cua này mà tích hợp bluetooth kết nối với điện thoại có cài Vietmap thì còn gì bằng, hehe chỉ sợ các bác tài lo nhìn cua mà ko nhìn đường thì có mà bán cua với bán cả xe để mà đền 😁
Đau xót lý con cua quá đi................😁 con cua này sẽ dẫn đường đến quán nhậu thịt cua rang me :D hehehe
phải thay con cua bằng 1 em búp bê chân dài sexy, hehe. bảo đảm bán đắt hàng hơn cua. ^^
hehe, con cua dễ thương quá 😁

Cái này ở nước ngoài ko biết sao chứ ở VN ko chỉ có ngã 3 hay ngã 4 mà còn ngã 5 ngã 6, vô đó con cua chỉ đường chắc rụng cả ngoe
con cua à, dễ thương ghê nhỉ :dance: :dance:
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019