Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Nay mai sẽ có nhiều tiệc tùng, có thể bạn thích điều đó nhưng gan của bạn thì không!

ND Minh Đức
24/12/2016 3:29Phản hồi: 161
Nay mai sẽ có nhiều tiệc tùng, có thể bạn thích điều đó nhưng gan của bạn thì không!
Hóa ra chỉ cần ngủ nhiều, thức quá khuya, ăn và uống rượu bia quá nhiều trong vài ngày lễ tết cũng có thể làm "lệch" đồng hồ làm việc của gan, gây rối loạn trong hoạt động của nó, ảnh hưởng tới khả năng trao đổi chất, lọc máu, phân giải chất béo,... của gan. Và nếu kéo dài, nó còn gây nên những hệ lụy nguy hiểm, có thể dẫn tới nhiều căn bệnh nguy hiểm đối với gan.

Giáng Sinh, năm mới, tết cổ truyền,... mùa lễ hội đã tới cùng với hàng loạt các bữa tiệc, nhiều anh em sẽ uống nhiều, thức khuya hơn bình thường, ăn nhiều hơn mọi ngày và ngủ cũng nhiều hơn. Vui vẻ thì có lẽ là chắc rồi, nhưng các hoạt động này có thể làm xáo trộn nhịp độ hàng ngày - một vòng lặp của các chức năng trong cơ thể đáp ứng với môi trường bên ngoài lúc bình thường. Và một trong những thứ "chịu đựng" nhiều nhất sẽ là gan.

Gan giúp điều tiết hoạt động trao đổi chất của cơ thể và nó sẽ bị tổn thương bởi các hoạt động kém lành mạnh, bao gồm cả việc ngủ bất thường, thay đổi đột ngột chế độ ăn uống và uống nhiều rượu bia. Nếu bạn đang cảm thấy khó tiêu hoặc mức năng lượng tự dưng xuống thấp sau khi dự tiệc quá nhiều, đó là tín hiệu báo động cho thấy gan của bạn không còn "đồng bộ" nữa.

Trong những năm gần đây, nhiều nghiên cứu về nhịp sinh học đã được tiến hành và các nhà khoa học đã chứng minh tầm quan trọng của việc duy trì một lịch sống phù hợp sẽ tác động mạnh mẽ tới sức khỏe của gan - bộ phận cũng có hẳn một chiếc "đồng hồ" riêng.

Theo giáo sư Felix Naef tại Viện công nghệ Thụy Sĩ ở Lausanne, nhịp độ hàng ngày rất quan trọng đối với hoạt động của gan, giúp nó dự đoán được nhu cầu của cơ thể trong suốt cả ngày, bao gồm cả việc dự trữ năng lượng sau khi ăn và sau đó giải phóng ra khi chúng ta ngủ. Cách đây không lâu, một nghiên cứu đã chỉ ra rằng những người làm việc ca đêm và có uống 2-4 ly rượu mỗi ngày trong suốt 1 tuần sẽ thay đổi nhịp sinh học hàng ngày và có nguy cơ mắc bệnh gan nhiễm mỡ do rượu cao hơn người làm việc ban ngày.

Bác sĩ Garth R. Swanson, một chuyên gia về đường ruột và dạ dày tại Đại học Rush, Chicago, một tác giả của nghiên cứu nói trên khẳng định rằng kết luận này không chỉ đúng đối với những người làm việc đêm mà còn cả những người uống rượu và thường xuyên thay đổi nhịp độ sinh học hơn 2 giờ. Ông cho rằng: "Không cần phải làm việc đêm trong nhiều tháng hoặc nhiều năm mà chỉ cần thực hiện một loạt các hành vi xấu trong một khoảng thời gian tương đối ngắn thì nguy cơ mắc bệnh cũng tăng lên."

Trong một nghiên cứu khác công bố hồi tháng rồi, giáo sư Naef cùng nhóm nghiên cứu cho biết đã phát hiện ra 500 loại protein ở tế bào gan chuột có khả năng biến đổi nhiều lần trong 1 ngày. Các protein này cuối cùng sẽ giúp gan lọc máu và xử lý chất béo, đường. Khi chúng bị lệch khỏi lịch trình chặt chẽ vốn được sắp đặt nhờ những ngày điều độ trước đó, khả năng giải độc và tiêu hóa của gan sẽ bị giảm xuống đáng kể.

Chu kỳ hoạt động hàng ngày của gan có thể được định hình một cách tương hỗ với giấc ngủ, thức ăn và rượu bia. Giấc ngủ ảnh hưởng tới chiếc đồng hồ lớn trong não. Và giống như hầu hết các bộ phận khác trong cơ thể, gan cũng một phần được quản lý bởi nhịp độ chung này. Tuy nhiên, gan cũng có hẳn một chiếc đồng hồ riêng và nó lại rất nhạy cảm với thức ăn cũng như rượu.

Trong một nghiên cứu tiến hành trên chuột, giáo sư khoa hóa sinh John Y. L. Chiang tại Đại học y khoa đông bắc Ohio đã phát hiện rằng những thay đổi giấc ngủ hoặc chế độ ăn uống trong ngắn hạn có thể tác động tới khả năng của gan trong việc hỗ trợ tiêu hóa chất béo. Ông cho biết nếu những rối loạn này là mãn tính có thể dẫn tới sự tích tụ chất béo trong gan, từ đó gây nên những vấn đề nghiêm trọng hơn như gan nhiễm mỡ, tiểu đường, béo phì, bệnh tim và thậm chí là cả ung thư.

Một nghiên cứu khác tiến hành bởi giáo sư Shannon M. Bailey tại Đại học Alabama ở Birmingham đã phát hiện rằng cứ cho những con chuột uống một lượng rượu vừa phải trong vòng một tháng sẽ phá vỡ chức năng "chiếc đồng hồ" trong gan của chúng.

Để giữ cho đồng hồ của gan vẫn chạy tốt trong suốt những ngày lễ tết sắp tới, phó giáo sư sinh lý học Lei Yin tại Đại học Michigan cho biết rằng hãy tránh những hành vi cực đoan. Cụ thể hơn, chúng ta phải duy trì nhịp độ hoạt động hàng ngày bằng cách ngủ theo lịch bình thường. Bạn có thể ngủ dậy trễ một chút nhưng cố gắng đừng lệch quá 2 giờ so với bình thường. Một mẹo hữu ích được đưa ra là nên đi bộ vào buổi sáng bởi theo ông thì "ánh sáng là một cách mạnh mẽ nhất để thiết lập lại chiếc đồng hồ bên trong chúng ta."

Tất nhiên là còn phải chú ý tới lượng thức ăn và rượu được tiêu thụ. Cố gắng theo đuổi chế độ dinh dưỡng bình thường. Tất nhiên uống một chút vẫn ok nhưng tránh quá chén (được định nghĩa là nhiều hơn 4 hoặc 5 ly trong vòng 2 giờ).

Về ngắn hạn, theo đuổi các nguyên tắc trên đây có thể giúp bạn dễ trở về với cuộc sống bình thường mỗi ngày sau khi những ngày lễ tết ngắn ngủi qua đi. Về dài hạn, việc duy trì lịch hàng ngày và uống ít sẽ bảo vệ khả năng trao đổi chất của bạn, ngăn ngừa tối đa bệnh tật có thể xuất hiện.

Quảng cáo

Thôi gõ cùng đã dài dòng quá, chúc anh em đi chơi Giáng Sinh vui vẻ. Nhớ uống điều độ, cẩn thận và giữ gìn sức khỏe để mãi vui vẻ nhé.

Tham khảo NYT, Physiology, NAEF, Cell, NCBI (1), (2), Medicine
161 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

haigt11392
TÍCH CỰC
7 năm
khổ nỗi. mấy ngày này gan em nó nhẹ nhàng lắm. mà cái thận thì cực khổ ạ : ((
Ngoknc
CAO CẤP
5 năm
@songthuong09 Tại sao lại thế chứ đang muốn tìm hiểu hic hic. Gái cũng thế ah
@haigt11392 Có đau lưng k anh 😆
2468
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Ngọc NC Gái thì thoải mái
@haigt11392 em cứ uống cái boganic ấy rồi rượu bia thoải mái luôn
unlimited
TÍCH CỰC
7 năm
Dạ dày và thận của em cũng không thích điều đó. Đặc biệt là cô vợ :v
Đạt Anker
ĐẠI BÀNG
5 năm
@unlimited Có hai loại tinh làm hại thận. Một là tinh gạo trong bia. 2 là cái tinh vi. Bây giờ vợ chú ko thích loại tinh nào
@unlimited Uống tí xíu còn được chứ còn uống nhiều nhìn bệ rạc vkl
@Đạt Anker Mình không uống bia rượu, không thuốc lá, không ăn nhiều chất béo,... có cái là thức khuya thôu
Dạ dày và thâ
Ha ha. Bác chỉ được cái nói chuẩn :v
Dự là sau đêm nay, nhiều bác đi mãi không về...

Anh em uống bia rượu cũng nên biết điểm dừng, nhưng nhiều khi gặp trẻ trâu thì cũng phải đu cho nó chết 😁
Jake_long
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Ga2018 vậy bác cũng trẻ trâu rồi 😆)))
potm90
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Ga2018 Đêm nay sẽ là đêm noel cuối cùng của nhiều thanh niên 😔 ,cũng vì bia rượu mà ra :(
@potm90 Giờ còn Noel gì nữa bác? 😁
leanduy
ĐẠI BÀNG
5 năm
@kekk Chết rồi thì đêm noel năm sau có được ăn nữa đâu bác o_O
@Ga2018 Đến hẹn lại lên, "tan Lễ" xong là có nhiều gia đình phải "tang Lễ" vì thói xấu rượu bia.
Mình cực kỳ ghét kiểu ép uống. Ngồi nhâm nhi, lâu lâu dô hò, vậy cho vui vẻ. Đ* muốn uống cho chết hay sao ấy.
@thanh_nhan Ai là đàn nào thì đọc cái com ở trên là biết mà haha...Chúc giáng sinh vui vẻ nhé!
@trieuniemvui Bạn thấy chưa? Mình cũng chỉ nói bạn vài câu thôi mà bạn đã thấy khó chịu, thua đủ rồi. Mấy câu đó toàn mấy thằng hay ép rượu nói đó. Bởi vậy đừng tỏ ra nguy hiểm nữa nhen.
@thanh_nhan Chắc bạn còn trẻ nên những câu như vậy mới làm bạn bực mình, với mình thì đã ko uống ko đi dự và đã không uống nói trời cũng vậy nên những lời khích bác cũng chỉ ngoài tai mà thôi, còn nếu đã uống thì uống tới luôn. Sống ở môi trường xã hội mình nó vậy, mình tự điều chỉnh mình chứ đừng kêu ca và đổ lỗi cho người khác để tỏ ra mình thanh cao vậy thôi.
@trieuniemvui Hy vọng noel năm sau còn gặp bạn già này cmt dạy đời trên tinh tế 😆
write dung
TÍCH CỰC
7 năm
Hay nói không với bia rượu và thuốc lá 😃. Tứ đổ tường chỉ cần bài bạc + gái gú là ok rồi 😃😃😃
Cường2242
ĐẠI BÀNG
7 năm
@write dung ngon
write dung
TÍCH CỰC
7 năm
@vupicaso
E nghĩ....ko tốt cho các thứ khác trc khi thận hư 😁:D:D
@vupicaso Mình nghĩ là hư bóp trước khi hư thận ấy. 😁
@write dung 4 thứ thì bỏ hết. Rượu, chè: bỏ chè lấy rượu, Cờ Bạc: bỏ cờ lấy bạc, Gái gú: bỏ gú lấy Gái, Hút sách: bỏ Sách lấy hút. THẾ LÀ SIÊU NGOAN nhá
Ôi mẹ ơi cái hình minh họa. 😁

Tiệc cuối năm thì sao? Mình uống nước ngọt hoặc 1-2 lon bia thôi. Ai nói gì mặc kệ.
Mỗi lần đi nhậu, khi tính tiền quán nào cũng ngạc nhiên. Bia thì ít (mỗi thằng 1-2 lon) nhưng mồi thì nhiều hơn cả ăn đám giỗ. :p
Mấy lần đi uống. Thằng bạn lăn mẹ ra giữa đồng ngáy o o. 12h đêm trời mưa, khổ vc 😔
duaIshock
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Duong_Act Nhớ khen nó đàn ông, nó giỏi nhé.
Chúc mừng Noel 😁
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se)
f67
ĐẠI BÀNG
7 năm
Xin cảm ơn.
bogialata
TÍCH CỰC
7 năm
Bài viết rất "bổ" 😁
trieu04
TÍCH CỰC
7 năm
Đây là đám cưới @sonlazio sao?
rể cũng uống sung đấi 😃
Metallicy
TÍCH CỰC
7 năm
Haiz, mấy tuần rồi có ngầy nào không suýt tới bến đâu
Mình thì ko thick uống bia chỉ thich uống coca thôi
@fanclubcongnghe Coca lìght thêm sự lựa chọn để giảm đường sugar bác nha
Mr.ZP
TÍCH CỰC
5 năm
@fanclubcongnghe Uống coca cũng ko tốt lắm đâu nha bác, tốt nhất hạn chế càng tốt
Cũng may là cty e lại tổ chức ăn uống lành mạnh, nam giao lưu cơ cấu vs nữ, còn tối về thì giao lưu vs vk.
@Vũ Huy Vũ đọc loáng qua comment của bác tưởng nam giao cấu vs nữa. may mà đọc kỹ lại. ko thì nộp hs vào cty bác rồi
Mình là mình cứ Hotel Ca ni pho ni a cho nó an toàn, đỡ hại gan mà lại bổ thận và dẻo cơ 😁
@blc_20082008 Đến ạ bác, ca này hại thận chứ không hại gan nữa
Lệch giờ sh nó còn ảnh hưởng tới dạ dày nữa. Tôi k rựu k bia k nước ngọt mà thức khuya ăn uống thất thường nay dạ dày bị loét....trời ơi nó khổ...
hero_hw
ĐẠI BÀNG
5 năm
@deptrainhatTT Mình thức khuya cũng bị viêm da dày đây. Khổ. Tập ngủ sớm thôi
NgoaLong_NH
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bài này không có mấy nội dung, mông lung như một trò đùa 😆
ufdb
CAO CẤP
5 năm
@NgoaLong_NH Mới đọc tiêu đề tưởng tối nay tinhte party, có ae nào muốn góp vui thì ghé qua. Ai dè...
@NgoaLong_NH Bác comment quá chất ha ha ha

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019