Nên chọn Ubiqiti hay Draytek...?

apolong
7/6/2017 8:5Phản hồi: 9
Chào anh em trên diễn đàn.

Đệ đang có một câu hỏi mà làm đệ đau đầu mấy hôm nay, mong được các huynh chỉ giáo.
Chuyện là nhà đệ có xây 1 tòa nhà 4 tầng, kích thước 15x20m.
Em đang muốn thiết kế 1 hệ thống mạng và camera giám sát mới cho tòa nhà.
Yêu cầu: Khoảng 50user (Máy tính, iphone, ipad,..), 30 ống Camera IP 5Mpx.
Chi phí: Không quan trọng, 20tr, 50tr cũng ok.

1. Lúc đầu em tính dùng trọn bộ Ubiquiti vì nghe nhiều người quảng cáo mấy em này nhiều lắm.
Nhưng tìm hiểu thì thấy rắc rối vì không biết dùng em nào giữa Security Gateway, EDGE Route, Unifi Route.
Đọc trên diễn đàn nước ngoài thì họ nói giống nhau. Rồi chưa kể hình như phải có máy chủ hoặc Unifi Cloud Key để chạy Unifi Controller (cái này để quản lý mạng). Xong rồi còn chọn mấy em AP, không biết vùng phủ sóng có như quảng cáo hay không (VD em Unifi AP PRO là 1000m2) Em thấy ngán quá,

Sẵn đây mấy huynh cho em hỏi là nếu chỉ dùng theo kiểu văn phòng, tòa nhà nhỏ như em, không phải chia các VLAN cho phòng ban, chỉ cần sử dụng Internet, phân quyền cho khách hàng,... thì em nên sử dụng thiết bị mạng của hãng nào?

2. Em thấy mấy cái route có cổng SFP, em không biết cổng này có tác dụng gì?

3. VD trên mấy con modem quang của Draytek, em không thấy có cổng quang, vậy mình phải Bridge từ modem của bưu điện qua hay sao?

4. Em cảm ơn các anh đã giúp đỡ.
9 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

yuki1997
ĐẠI BÀNG
7 năm
lót dép hóng bác hi hi
Camera thì dùng của hãng 360 Smart Camera chất lượng hình ảnh ngon lành 😁

Mình hiểu ý mà bạn muốn phân quyền, tức là mình riêng, khách riêng? Trên bộ phát wifi, thì có chế độ wifi dành riêng cho khách :D không cần thiết lập VLAN lằng nhằng.

Còn nếu phân quyền theo ý bạn không phải như trên thì chịu :D

Về độ mạnh yếu wifi, tầm vài triệu thì các wifi không chênh nhau nhiều đâu :D
Review WIFI: TPLink 740N, Totolink EX200, Tenda N300, Open-Mesh OM2P-HS , Xiaomi Nano, UniFi AC Lite

Về khả năng chịu tải, thì quan trọng là CPU và RAM, rồi dùng theo chế độ Router hay Access Point thì mới cần cái chịu tải ngon ngon là router hoặc modem router phía sau, cách thiết lập cấu hình.....có nhiều yếu tố lắm.

Có vài bài viết về chịu tải:
[WIFI CHỊU TẢI] Khủng khiếp với khả năng chịu tải của Xiaomi Wifi Pro ở quán cafe

[WIFI] Thật tuyệt vời, Xiaomi vừa ra thế hệ 4 với CPU 2 nhân, RAM 256MB và hỗ trợ 128 thiết bị luôn

Riêng với UniFi, thì khi mua, chú ý sự đồng bộ nữa, không lại như chủ quán cafe này, cứ nghĩ mua UniFi về là ngon lành, nhưng thực tế mua về vẫn chẳng giải quyết được vấn đề gì :D

"Cũng có thể tôi sai, nhưng Thực tế cái gọi là Wifi công nghiệp chuyên dụng UniFi, Open Mesh, và cả

apolong
TÍCH CỰC
7 năm
Em mong anh em có thể thảo luận tiếp ạ. 😁
47shop
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đang xài Openmesh đây. Hài lòng. Giờ là thời buổi đám mây rồi.
Không biết chung cư mình địa chỉ ở đâu vậy anh.
Ubiquiti ko mạnh về router gateway, mà lên sử dụng router của Mikrotik, giá hợp lý, nhiều tính năng trong đó có tính năng user manager có thể quản lý người dùng truy cập internet, quản lý, giới hạn băng thông, thời gian sử dụng, gắn địa chỉ mac, ip.....
Về switch có nhiều lựa chọn: switch UniFi, Engenius, linksys,...
Về AP wifi thì UniFi là dòng tương đối ổn định, với phần mềm quản lý unifi controller mới nhất của hãng thì cập nhập bản cloud của hãng rồi, ngoài ra còn khá nhiều thương hiệu WiFi khác dòng doanh nghiệp để bạn lựa chọn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019