Nên lựa chọn Bàn Phím Cơ nào ? ( Tầm giá 3 - 4 Triệu )

lalana19
27/4/2020 16:29Phản hồi: 60
Nên lựa chọn Bàn Phím Cơ nào ? ( Tầm giá 3 - 4 Triệu )
Hiện tại mình đang có nhu cầu mua bàng phím cơ.Đọc qua Review và cái bài đăng thì mình thấy có 2 hãng Filco và Leopold,nhu cầu của mình là gõ văn bản nhiều ( ngoài ra còn có lựa chọn nào tốt nữa không ạ.Mong các anh em tư vấn giúp.Cảm ơn.

Cảm ơn anh em.Sau khi được tư vấn mình đã chọn em Leopold FC900.Gõ êm,nhẹ không ồn,nói chung là Ngon.Hình như Sw Brown thì phải. IMG_1676.jpg
60 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tầm giá này mua leopold thôi filco làm chán lắm.
lalana19
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Ngothien123 Da vâng,nhưng với dòng này mình nên mua Mã nào vậy bạn ? Cảm ơn bạn
@lalana19 Tuỳ bạn thôi chứ. Gõ văn bản cần phím số thì chi nhiều tiền... ko cần hàng phím page up pgae down thì bỏ mua layout khác. Bác lên trang gearvn vào coi bàn phím ấy vừa tầm tiền hàng phím nào xài nhiều thì mua. Vẫn ưu tiên switch cherry, keycap PBT dày.
dukichlang
TÍCH CỰC
4 năm
@Ngothien123 thấy filco quảng cáo là các chỗ tiếp xúc là làm bằng vàng, còn leopold thì hơn bàn phím, sử dụng nhựa abs.
@dukichlang Filco với leopold build ngang nhau. Leopold có keycap stock pbt ngon hơn nhiều keycap abs của filco. Nếu dùng phím bluetooth thì chọn filco, cắm dây thì mua leopold
oxechip
TÍCH CỰC
4 năm
khoảng 8 tiếng thì m gõ hơn khoảng 15 ngàn ký tự tổng hợp, tuy ít, nhưng xài mấy bàn phím cơ đúng đã thật, tiếng click nghe riết ghiền luôn
Gõ nhiều thì nên lấy phím fullsize, kiểu j cũng có lúc dùng.
Gõ nhiều nhưng để tại nhà hoặc di chuyển thì chọn phím 65-67%
Tính năng cần phải có của phím đó với cá nhân là gì? Chỉ gõ hay còn là kết nối dây, ko dây, bluetooth...

3-4tr là đủ sức mua phím tốt rồi nên ko cần đắn đo về hãng. Hãy đắn đo về switch, tính năng & layout phù hợp.
Leopold khá ngon nha bạn. Nếu đem đi làm sợ ồn đồng nghiệp thì nên mua silent black hoặc silent red switch. Nếu thêm tí tiền mua topre sẽ ngon hơn.
lalana19
ĐẠI BÀNG
4 năm
@sickietenten Topre giá cao quá bạn ạ,Gần như gấp đôi rồi nên bỏ qua lựa chọn đó.:p Cảm ơn bạn
Lót magic keyboard ngồi hóng
@Duy Luân Sao có cả magic keyboard trong list này v mod 😂😂. Gõ nhiều gõ sướng phím cơ ngon hơn chứ
@Ngothien123 Luân béo có lần chia sẻ ko hợp bàn phím cơ nên k dùng
@Tèo Teo Tóp Gõ sướng v mà ko hợp ư @@
Lẩucákèo
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình sử dụng IKBC thấy ngon lành. Sử dụng cho việc văn phòng hàng ngày - full layout luôn. Được cái giá dễ chịu
ikbc-cd108
lalana19
ĐẠI BÀNG
4 năm
Sau 1 đêm suy nghĩ mình chọn Leopold nhưng khổ cái chỗ nào cũng hết hàng :'(
Anh em có địa chỉ nào mua phím cơ không ạ ? Mình tìm mỏi mắt thằng Playzone-Gear,anphat..không chỗ nào còn mẫu LeoPold 900 hay 980.thấy đăng lên Web hỏi lại báo hết hàng .Cảm ơn
@lalana19 Bạn lên chợ bàn phím cơ việt nam trên fb rao mua sẽ có ng xả hàng 2nd. Hiện tại do dịch bệnh ảnh hưởng nên hàng đang khan, k có hàng new mua đâu
CoCaHaHa123
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Tèo Teo Tóp Nếu ko thì b có thể lấy ikbc, cũng là best option ko tồi dưới 2tr, có mẫu full 2019, pbt doubleshot rất tốt
Bớt được 1 nửa tiền
xadieu92
ĐẠI BÀNG
4 năm
Led rgb thì corsair. Không cần led thì leopold
lalana19
ĐẠI BÀNG
4 năm
@xadieu92 Vâng cảm ơn bạn.
có bàn phím cơ nào 1 củ quay đầu ko nhỉ?
dechariot
ĐẠI BÀNG
4 năm
@JerryKist Fulhen có thể cân nhắc nha bạn, giá 700k led RGB, mình xài 2 năm rồi vẫn còn ngon.
dukichlang
TÍCH CỰC
4 năm
thấy hãng vortex gì đấy làm keyboard nhìn khá là gọn nhẹ và đẹp, ko rõ làm gõ thế nào.
@dukichlang Vortex gõ khá ngon, nhưng build ko đc bằng filco với leopold, ngoài ra thì vortex đa số toàn làm phím layout dị, chơi keycap khá là tốn tiền
noxdbx
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Tèo Teo Tóp chắc bác ấy đang nói con tab 90. Còn con giống v là tab 90m case full nhôm thì build ăn đứt build của leopold và filco.
dukichlang
TÍCH CỰC
4 năm
@noxdbx mình không nhớ tên nó là gì, đúng là đế làm bằng nhôm, nhìn rất nhỏ gọn.
@noxdbx Mấy con case nhôm của vortex sao build ngon hơn đc 2 thằng kia. Được cái case nhôm mắc tiền hơn nhưng là case low profile và nhôm khá là mỏng, dễ trầy, vì là case low nên cắm keycap toàn bị lộ chân sw và plate ở dưới nhìn rất xấu. K phải cứ nhôm thì là ngon hơn nhựa đâu
Leopold nhé, build ngon, keycap stock trùm phân khúc này rồi
dechariot
ĐẠI BÀNG
4 năm
Vote Leopold 😃 nếu thích sự gọn nhẹ đơn giản, build ngon gõ trâu bò.
losharik
ĐẠI BÀNG
4 năm
2 hãng đó thì Filco bảo hành với bo mạch ngon, Leo thì phím nông hơn. Em chọn Filco vì nó bền bỉ và dùng lâu sẽ có sự ố vàng keycap nhìn nó vui hơn. Sẵn tiện thì Filco bền nên có lẽ là chơi keycap đủ loại được lâu năm hơn đấy. Bác nào ít nhập liệu thì nên dùng TKL mang vác tốt, mà đã mua thì chơi luôn loại bluetooth vì có thể dùng được cho ipad.
Ps: hiện tại thì e đang dùng 1 em full key của đội đỏ HyperX giá 1.5tr cherry mx red và có led + cổng sạc USB gắn được một đống đồ chơi à.
@losharik Làm gì có cái gọi là phím nông hay sâu. Nếu bạn muốn nói vấn đề bottom out thì cái đó phụ thuộc vào sw, dùng sw giống nhau thì hành trình phím sẽ như nhau thôi. Leopold với filco khác nhau chủ yếu ở keycap. Keycap leopold là cherry profile, còn filco là oem hoặc SA all rơ3, keycap filco dùng lâu bị ố vì nó làm bằng nhựa abs in laser mỏng lét, ko những ố mà còn mờ chữ, bóng nhẫy, nói chung là lởm hơn nhiều keycap pbt double shot của leopold
@losharik Đừng lấy gaming gear đi so v leopold, filco k có tuổi đâu.
@Khúc Tây Thi Filco là phím cơ classic chứ đâu phải dòng phím gaming, nó cũng như leopold thôi, mỗi tội thằng filco nó bán cả keycap nữa nên nó cố tình làm keycap stock cùi bắp để móc ví người dùng, chứ build của nó chả kém gì leopold đâu
VO7T
TÍCH CỰC
3 năm
@Tèo Teo Tóp Leo xài keycap low profile chứ ko phải cherry profile đâu bạn. Về cơ bản thì cherry và OEM profile tương tự nhau. Còn profile của Leo nó cũng giông vậy nhưng thấp hơn 1 tí. Case của Leo cũng thuộc low profile, thấp hơn các hãng khác như Filco..
Hóng dép, ngồi nghe, cũng đang tìm hiểu 1 bàn phím cơ
Nên dùng leopold, red switch là dc r vd như mã fc900 or fc980. Có một lựa chọn gọn nhẹ đó là tada68, giá đang rất êm nếu bác săn dc trên chợ bàn phím cơ. Mình đã dùng leopold spring black sw, filco pnk sw và tada68 gateron red sw.
@Khúc Tây Thi Bộ bàn phím 2 tháng trc của mình
noxdbx
ĐẠI BÀNG
4 năm
- Nếu bạn thích an toàn thì cứ Leopold mà tán, Filco keycap nhìn chán đời so với tầm giá
- Nếu bạn thíc độc lạ, hay ho xíu thì giới thiệu bạn 2 con trong tầm giá này như hình:
* Trên: Vortex tab 90m: case kim loại 1 khối, switch cherry.
* Dưới: iQunix f96: case full kim loại (ghép miếng), switch cherry, max option có rgb, bluetooth.
iqunix f96.jpg
@noxdbx Con vortex kia case nhôm nhưng build xấu, case low profile. Cùng tầm tiền như thế chơi con akko mod 001 nó build chất hơn nhiều. Case high profile full nhôm to nạc, cứng cáp, keycap cũng ngon và đẹp hơn nhiều
Đang định mua RK71 với số tiền dưới 1tr, ưng cái nhỏ gọn không thừa thải của nó. Anh em nào đang dùng cho ý kiến với nha
eMiL
TÍCH CỰC
4 năm
Giải pháp của mình đây: Filco Majestouch Convertible 2 (vì có Bluetooth) + keycap Leopold (chất lượng keycap của Leopold thì khỏi bàn) 😁
@eMiL keycap mua ở đâu vậy bạn?
@eMiL Nút space của filco mà lắp keycap leopold là hay bị cấn lắm 😆
@tphongtran mình có bộ key cap sweden 104 phím mới mua 10 hôm nè. mua không, mình để lại cho 😁
@namph18 mình có bộ key cap sweden 104 phím mới mua 10 hôm nè. mua không, mình để lại cho 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019