Nên mua iPad Air 2020 hay iPad Pro 2020 11-inch?
Rất hay và hữu ích!/11 người
Duy Luân
6 thángBình luận: 256

iPad Air 2020iPad Pro 11" 2020 có nhiều điểm giống nhau về ngoại hình, tính năng khiến nhiều bạn lăn tăn khi cần mua iPad mới. Trong bài này mình đề cập tới những điểm khác biệt quan trọng, ảnh hưởng của nó đến trải nghiệm của bạn là gì để giúp bạn có được quyết định đúng hơn, phù hợp hơn với nhu cầu và túi tiền của mình.

Chia sẻ thêm cho bạn nào quan tâm về bài trên tay của 2 iPad này, bạn bấm link xem nhé
- iPad Air 2020: https://tinhte.vn/thread/.3208498/
- iPad Pro 11" 2020: https://tinhte.vn/thread/t.3103771/

Trong bài này mình gọi tắt bằng iPad Air và iPad Pro cho gọn nhé.

Về kích thước, ngoại hình

Chiều ngang và chiều dọc của iPad Air bằng đúng kích thước của chiếc iPad Pro 2020 11" luôn. Cả hai đều rất gọn gàng để bạn mang đi theo bên mình ra quán cà phê ngồi chơi, ra gặp bạn bè, đối tác, xách vào phòng họp, hay bỏ vào trong cốp xe máy để di chuyển dễ dàng. Có điều chiếc iPad Air dày hơn một chút xíu, 6,1mm so với 5,9mm của iPad Pro, nhưng sự chênh lệch này không đáng kể và nó vẫn rất mỏng, rất sexy. Mặt này thì hai máy như nhau, không có máy nào hơn.

Cả hai dòng tablet này đều dùng màn hình viền mỏng, nhìn cực kì đẹp và tạo được cảm hứng cho bạn cầm máy lên sử dụng (nhưng con Air viền dày hơn con Pro một chút). Riêng iPad Air 2020 còn có nhiều màu sắc tươi tắn, trẻ trung để bạn lựa chọn như xanh dương, xanh lá nên có thể các bạn trẻ, học sinh, sinh viên sẽ thích iPad Air 2020 hơn.

Cả iPad Pro và iPad Air đều dùng được với bút Apple Pencil, nên anh em nào thích vẽ vời, ghi chút bằng bút thì không cần phải lo lắng gì nhé. Cả hai chiếc này cũng đều có vỏ bàn phím gập nên dùng để gõ văn bản, làm slide thuyết trình, chat với bạn bè, chat với khách hàng… cũng ổn.

Về màn hình

Đây có lẽ là điểm khác biệt lớn nhất có khả năng ảnh hưởng trực tiếp đến trải nghiệm của bạn khi dùng tablet.

Màn hình của iPad Air 2020 có kích thước 10,9" trong khi iPad Pro là 11". Khoảng chênh lệch này không đáng kể, nhất là với một thiết bị màn hình to như iPad. Cả hai cũng đều có độ phân giải gần như tương tự nhau, đều ở mức rất cao và bạn có thể dùng iPad mà không cảm thấy rỗ hay khó chịu gì. Phần này tụi nó huề nhau.

Nhưng iPad Pro 2020 có tần số quét 120Hz, tron khi màn hình của iPad Air 2020 vẫn nằm ở mức truyền thống là 60Hz. Sự khác biệt này sẽ thể hiện rõ khi bạn vuốt qua lại, cuộn nội dung trên màn hình, lướt lướt ngón tay để đọc báo, đọc Facebook. Cảm giác trên iPad Pro sẽ mượt hơn khá nhiều so với chiếc iPad Air. Cảm giác đó sướng lắm các bạn.

Ngoài ra màn hình của iPad Pro 2020 cũng sáng hơn 100 nit so với iPad Air nhưng bạn sẽ không thấy sự khác biệt lớn này nếu bạn không dùng dưới trời nắng gắt.

Nhận diện sinh trắc học

iPad Air 2020 sử dụng cảm biến vân tay để làm phương pháp xác thực, unlock máy, cảm biến này được tích hợp vào trong nút nguồn. Trong khi đó, iPad Pro 2020 có cảm biến Face ID để unlock máy bằng gương mặt.

Trên iPad, đương nhiên Face ID tiện hơn vì bạn có thể chạm vào màn hình là máy sẽ unlock ngay lập tức, dù bạn cầm máy kiểu gì thì cũng mở khóa được. 90% thời gian bạn dùng máy là bạn đã phải nhìn vào màn hình của iPad rồi nên Face ID nó chạy mà bạn còn không để ý luôn, lâu dần sẽ không còn quan tâm đến việc máy của mình bị “khóa” nữa, cứ cầm lên là xài. Mình dùng Face ID trên iPad Pro 2018 đến tận hôm nay vẫn thấy quá sung sướng.

Trong khi đó với cảm biến vân tay thì bạn buộc phải nhấn vào nút nguồn. Khi nhấn vào nút nguồn thì cảm biến sẽ quét vân tay và cho bạn unlock. Điều này khiến bạn không thể dùng được chức năng chạm vào màn hình rồi cầm lên dùng ngay như trên iPad Pro. Nói cách khác, nếu bạn dùng iPad Air 2020 thì bạn phải làm thêm 1 thao tác để unlock thiết bị, và đừng quên thao tác unlock này bạn sẽ phải làm rất nhiều lần trong ngày.

Phần này iPad Pro thắng iPad Air.

Về vi xử lý

iPad Pro 2020 sử dụng chip Apple A12Z Bionic, trong khi iPad Air 2020 dùng chip Apple A14 với nhân CPU mới hơn, bộ xử lý AI mạnh mẽ hơn. Tuy nhiên bộ xử lý đồ họa của A12Z lại mạnh hơn.

Nhưng cái sướng của việc xài đồ iDevice đó là bạn không bao giờ phải quan tâm tới cấu hình của máy cả bởi vì Apple tối ưu tốt. Thế nên bạn sử dụng bình thường cũng không nhận thấy sự khác biệt giữa hai con chip này đâu, kể cả khi chơi game cũng thế, nên bạn không cần phải lăn tăn về cấu hình làm gì. iPad Pro 2020 và iPad Air 2020 vẫn sẽ chạy nhanh, mượt sau khoảng 3-4 năm nữa nên không cần lăn tăn.

Về camera

iPad Pro 2020 có lợi thế lớn hơn về camera khi sử dụng cam kép có góc siêu rộng và cảm biến LIDAR để quét môi trường xung quanh. Nếu bạn là người thường xuyên chụp hình bằng iPad thì iPad Pro 2020 chắc chắn là cái bạn nên chọn, nhưng nếu bạn hiếm khi dùng đến camera trên iPad thì không cần quan tâm phần này, hai máy gần như ngang nhau. Khi cần chụp hình cơ bản thì cả iPad Pro lẫn iPad Air đều làm tốt.

Cảm biến LIDAR hiện tại chưa có nhiều tác dụng trong thực tế, app hỗ trợ cũng còn ít nên bạn cũng có thể bỏ qua. Nếu bạn cần tới cảm biến LIDAR để làm các việc về nội thất, trang trí, AR… và bạn biết chắc bạn cần gì thì hãy chọn iPad Pro, còn không thì cảm biến LIDAR không cần thiết.

Phần này tuy iPad Pro 2020 hơn iPad Air nhưng nhu cầu với camera lại rất khác nhau, và mình nghĩ đa số mọi người không chụp hình bằng iPad 😁 Cầm điện thoại chụp sướng hơn.

Về giá

Chắc chắn iPad Air 2020 có giá tốt hơn iPad Pro 2020 nhiều. iPad Air hiện tại có giá khởi điểm từ $599, còn iPad Pro là $799. Chênh lệch tầm 4 triệu đồng VND. Ở Việt Nam thời điểm mình viết bài này iPad Air mới về hàng nên còn đắt ngang iPad Pro, nhưng khi giá đã ổn định thì con số chênh lệch sẽ thể hiện rõ ràng hơn.

So với những gì bạn có được trên số tiền bỏ ra, mình vote các bạn mua iPad Air 2020 là đủ dùng, thậm chí là xài rất sướng. Phần tiền trả thêm cho iPad Pro sẽ đem lại cho bạn màn hình mượt hơn và cảm biến Face ID rất tiện, nhưng để có được mớ này mà phải chi thêm $200 thì cũng đáng suy nghĩ nếu bạn không phải thằng đòi hỏi cao như mình, hoặc có ngân sách không quá rộng rãi. Không cần phải “cố tí nữa”, iPad Air 2020 vẫn rất tuyệt vời.
Rất hay và hữu ích!/11 người
Nếu có điều kiện thì cứ bản Pro mà chiến nhé mod & các AE 👌
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@10namduong1212 Cữ dùng pro đi rồi cầm air sẽ thấy khác bọt
@MrNamN Đối với noob khác, pro khác! hihi
@10namduong1212 xài xong con pro sẽ thấy mấy con iphone va ipad khác màn hình nó khó chịu thế nào . con pro rất tuyệt vời
@MrNamN A vẫn hay xài cặp đôi hoàn cảnh như vậy mỗi khi cần gõ văn bản ở nhà, đỡ fải bật máy tính 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Đừng thấy nhiều màu đẹp mà tin Ép Bồ. Nó dụ đó.
Cười vô mặt
@Nghiện Là Dở Rồi Bạn xem đâu thế ? Bên này 15tr5, còn CellphoneS thì 16tr
@n.a.v.i.p Thank bạn
@n.a.v.i.p Đang thấy tầm 20tr.sang năm kb có ra bản mới ko múc trả góp cũng ổn áp cụ nhỉ
@n.a.v.i.p Mà m ngại dùng đt đắt nên toàn đầu tư ipad thôi, đt tầm 4 5m chíp 845 hay 855 là ok
Pro thì vẫn có chất pro của nó
@Keyo Nguyễn Hoàng Đúng rồi. Vấn đề không phải nên hay ko nên. Mà có nhiều tiền hay ít tiền. Ít thì ráng air 2020, dư thì cứ pro 2020 mà tán. Cái gì cũng có giá của nó!
@denmilu Với mình nghĩ thời gian sd của dòng pro chắc hơn air ít nhất cũng 2 năm
@denmilu Cũng xêm xêm, chênh ko đáng kể thà lấy pro 128gb bù chút đỉnh còn hơn air 256gb rẻ hơn chút!
@yushikara Đúng rồi, cứ pro mà tán đảm bảo ngon lành 😁 (Với điều kiện đủ $)
Mình vẫn ưu tiên dòng Pro hơn
@Mikeknowsme Còn bán đầy ở cửa hàng thì lại " không hiện hữu " 😆
@Shine.shin Hàng cũ, hàng tồn, ok? Bạn thích thì bạn cứ mua thôi. Apple còn sản xuất nó không?
@Mikeknowsme Khôg sản xuất thì liên quan gì đến 3 chữ " không hiện hữu " trong khi vẫn cầm tiền ra mua đc vẫn có bảo hành đầy đủ, vẫn sp phần mềm ??????
@Shine.shin Hợp lý đó bác 😁
Bài viết gần như cực sát với thực tế suy nghĩ của những người còn đang băn khoăn lựa chọn giữa 2 dòng iPad này, anh em đọc xong chắc chắn sẽ đưa ra quyết định chính xác với nhu cầu của mình 😁
@vviettan Trước giờ khoản pin trên iPad không đáng lo lắm, mình nghĩ kém hơn 1 chút cũng không ảnh hưởng quá lớn
@MustDie Pro là cao cấp nhất rồi, Air là dòng tầm trung, trên dòng iPad thường thôi 😁
MustDie
TÍCH CỰC
6 tháng
@Mr. Đăng Giáp so sánh tương quan với macbook air với pro ấy mà 😁 air mang tính mỏng nhẹ hiệu năng thấp, thế mà ipad chả so được với pro cái cửa nào =))
@MustDie Mình nghĩ là có đấy, con chip mới cũng khá ổn mà. Còn những thứ làm nên chữ "Pro" thì mình nghĩ khá lâu nữa mới được trang bị trên những dòng Air sau này
1 vote cho iPad Pro 2018 nha! 😁
lethanhz
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@Enzo Le Nếu có thể cứ quất Pro 2018 cho rẻ mà tốt so với Air4
pikupi
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@Enzo Le chuẩn, cứ pro 2018 mà táng, ít chút thì pro 10.5" cũng cực ngon.
@Enzo Le Nếu kiếm dc pro 2018 thù cứ xúc thôi, chỉ sợ ko có. Tuy giá air 2020 vs pro 2018 có thể ngang nhau nhưng cái chất pro hiện tại nó vẫn khác bọt và hơn hẳn air mới!
Lucy2014
ĐẠI BÀNG
6 tháng
Cũng đang phân vân 2 con này , đọc xong bài này chắc chọn Air 2020
@Shine.shin Mình check trên gg 1 cái là refresh rate còn kia là response time! tuy khác nhau nhưng rất cần cả 2 cho game! hehe. màn hình game chuyên thậm chí còn đến 240hz vậy thì xúc con 120hz chứ 60hz thì thua!
@yushikara Nếu b mua ipad để chơi game thì chỉ có 1 vài game là hỗ trợ tới 120hz thôi đa số là 60hz. Còn độ trễ 2 con pro với air là ngang nhau.
@Shine.shin Ủa, mình nghĩ là frame hình /s mới hỗ trợ hay ko chứ, refresh rate là độ mượt thì coi chuyển động là biết mà!
@Lucy2014 Cái tên nó đã nói lên tất cả “Pro”, air ko so đc đâu bạn ơi thật đấy dù là Pro 2018 thì air 2020 ko có cửa so đâu (giống như Xe Mer ấy dòng C ko thể so với E hay S đc nó ko nằm cùng phân khúc) vấn đề là tiền thôi
DrB
ĐẠI BÀNG
6 tháng
Dĩ nhiên là Pro vẫn xịn và đẳng cấp hơn Air rồi, nếu bằng nhau thì apple đẻ ra Pro làm gì, ai mà mua 😂😂😂
Pro 2020 là ngon lành cành đào luôn nhe
@Trần Minh Ngân Nếu ko đủ lúa tìm pro2018, vẫn hơn air2020 thời điểm hiện tại!
Pro 😎
tung2810
TÍCH CỰC
6 tháng
Air là ngon rồi. Nếu dùng giải trí air là quá tuyệt vời
@tung2810 Giải trí sao bằng pro 4 loa màn 120hz ??
Giờ vẫn hỏi ah pro 2018 còn hơn ấy chứ đừng nói 2020, so về giá thôi
djbuj
CAO CẤP
6 tháng
Về nhu cầu sd chắc chắn mình sẽ mua ipad air2 😁😁😁😁
IPad Pro ngon
tưởng so sánh với con pro 2018 mới có cửa chứ pro2020 thì tất nhiên hơn air một bậc rồi
@Phuongkak 2 bậc lận bác😆, con pro 2018 hơn nó 1 bậc rồi😃)
Mình đang dùng ipad pro 11 inch đời đầu, mình cũng đang có một con ipad air 2020 mới mua, m đã dùng và so sánh thử thì trải nghiệm khác hoàn toàn ạ. Mọi thứ đa số giống nhau, nhưng trải nghiệm màn hình của ipad air 2020 so với ipad pro 11 inch thì không bằng đâu ạ,ngoài ra k có FaceID,...thì cũng k có vđề gì to tát. Đó là trải nghiệm của mình ạ...
@ly_tam_hoan Face ID đỉnh cao lắm 😁 xài cảm biến vân tay chán
@ly_tam_hoan Màu con pro đẹp hơn nổi khối hơn, 600nit bao nắng gắt
doctornghi
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@Duy Luân Mình thấy air bất tiện quá.
@doctornghi Vì?
Ipad pro 2018 là hợp lí nhất
@Duy Luân còn vài tháng thì làm gói Apple Care cho ipad 1 năm cũng ổn 😃)
@Duy Luân Mình mua ipad pro 2018 ở Nhật còn bhanh đến t8/2021, ko tính mua apple care vì thêm gói đó bằng mua cái pro 2020 giá student goy😃)
@Đoàn Xuân Nhựt Chính xác bác, mua phụ trợ thì được, còn muốn thay thế hẳn thì khó, mình vẫn phải mang macbook và ipad theo😆
@leeyang Nhưng nếu có cả hai để soạn tất cả trên máy tính rồi đồng bộ qua iPad để mang đi xa thì lại ngon quá. Nhẹ nhàng, mạnh không kém trong trình chiếu. Tuy có vài cái không được như MacBook nhưng chỉnh sửa vài cái cơ bản thì quá đủ
Nên hỏi là mua air 2020 vs 11 pro 2018 còn phù hợp.
@wink Cũ quá rồi
@Duy Luân Khi mua mà phân vân chỉ có thể là phân vân giá thôi. Năng lực tài chính cho phép thì tội gì fai phân vân 2 chiếc như tiêu đề đâu.
@wink Phân vân với giá đó bạn được gì nưz
Con Air 2020 phải so với Pro 2018 mới hợp lý.
@duc30121989 Con đấy ngừng bán r
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019