Nếu bạn đang là sinh viên Công nghệ thông tin, đừng bỏ qua bài viết này

9/11/2021 3:37Phản hồi: 1
Nếu bạn đang là sinh viên Công nghệ thông tin, đừng bỏ qua bài viết này
Nếu bạn đang là sinh viên Công nghệ thông tin, đừng bỏ qua bài viết này, nó sẽ giúp bạn tiết kiệm hàng chục triệu đồng và học tập có chiến lược.

Là một sinh viên kỹ thuật phần mềm, cựu sinh viên trường Đại học Công nghệ thông tin. Hiện đang làm ở phòng AI của công ty chứng khoán VPS. Mình muốn chia sẻ thêm góc nhìn sau khi ra trường, hy vọng hữu ích cho các bạn tham khảo và rút ra bài học cho bản thân trước khi quá muộn - như mình.
Như các bạn đã biết một số nghề rất hot hiện nay như Software Engineer, Business Analyst, Data Scientist, AI, Machine Learning, Help Desk, Cloud...Các nghề này nghe có vẻ cao siêu, các khóa học của các trung tâm bên ngoài cũng hot hit hàng chục triệu đồng trong 5,10 buổi.

NHƯNG.

Nếu các bạn đang ngồi trên ghế giảng đường, các bạn chỉ tốn 1,2 triệu khi học các tín chỉ ở trường, các môn mà bản thân mình trước đây rất lơ là, đến khi ra ngoài đi làm phải tìm lại sách vở ngày xưa hoặc lên mạng tìm cả đóng thông tin thì rất là tiếc luôn.

Mình gợi ý một số kiến thức chủ đạo để các bạn học tốt đối với định hướng nghề nghiệp mà bạn muốn theo, còn muốn giỏi thì các bạn phải tìm hiểu, trau dồi và đào sâu theo lộ trình riêng. Các môn học đều quan trọng và bổ trợ cho nghề bạn muốn theo, biết càng nhiều càng tốt thôi. Không ai chết vì thiếu hiểu biết cả.

Ví dụ ngày xưa mình học SQL 3 tín chỉ hết tầm 900k thì giờ một khóa học SQL bên ngoài các bạn có thể vài triệu.

Dưới đây là một số ứng dụng thực tế môn học sơ qua cần có trong nghề các bạn tham khảo:

• Nếu bạn muốn hoành tráng, hót hòn họt theo AI, Machine Learning thì điều kiện cần là Toán học, Xác suất thống kê, Học máy, Python,...
  • Help Desk thì học tốt Hệ điều hành, Mạng máy tính, Kiến trúc máy tính, Vận hành và bảo trì,...
  • Business Analyst thì chú trọng Phân tích quản lý yêu cầu, Quản lý dự án, Phân tích thiết kế hệ thống, Cơ sở dữ liệu, Cấu trúc dữ liệu và giải thuật, SQL,...
  • Data Scientist thì cần cơ bản Cơ sở dữ liệu, Cấu trúc dữ liệu, SQL, Python,...
  • Software Engineer thì chú trọng Tư duy lập trình, Thiết kế giao diện, Lập trình các ngôn ngữ,...

Các bạn có thể search qua trên mạng một số khóa học như lập trình Java để xem 3 tín chỉ trên trường và một khóa học bên ngoài giá bao nhiêu. Tất nhiên trên trường chỉ là cơ bản, còn khóa học bên ngoài thì có tùy thuộc chất lượng. Nhưng cái mình muốn nói đến là lợi thế nền tảng của bạn khi là sinh viên Công nghệ, thì khi muốn học thêm nâng cao cũng sẽ tự phân tích và đánh giá được là khóa nào đáng đồng tiền bát gạo. Chúc các bạn sẽ tận dụng tối đa nguồn lực sẵn có như là thời gian, tiền bạc, công sức,... Sau này sẽ nhàn hơn rất nhiều.

Thanh Hương
#j2team
1 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nói chung cũng là dev code. Thức khuya dậy sớm.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019