Nếu cảm thấy Touch Bar trên MacBook quá vô dụng, mời anh em thử những cách sau

Pnghuy
23/12/2020 9:40Phản hồi: 60
Nếu cảm thấy Touch Bar trên MacBook quá vô dụng, mời anh em thử những cách sau
Như tiêu đề, nếu anh em đang sử dụng các dòng MacbookTouch Bar mà cảm thấy nó quá vô dụng hoặc quá nhàm chán, mình sẽ chia sẻ với anh em một số trò vui vẻ để anh em có thể tuỳ biến nó để nó có thể bớt vô dụng hơn trong máy anh em 😁.

Quan tâm về thủ thuật cho Macbook, mời anh em xem thêm bài "Những thủ thuật và mẹo cơ bản cho người mới xài Mac", bấm vào xem

TouchSwitcher

Đây là mod tool để anh em có thể đưa thanh dock trên màn hình của MacBook xuống thanh Touch Bar này. Với TouchSwitcher anh em có thể chuyển đổi nhanh giữa các ứng dụng với nhau mà không cần phải chuyển đổi từng ứng dụng ngay các cách truyền thống trước giờ. Khi cài xong và cho phép TouchSwitcher chạy khi mở máy thì ở Touch Bar anh em sẽ có biểu tượng của App Store, nhấp vào nó thì thanh Dock trên màn hình sẽ xuất hiện tại Touch Bar. Ngoài ra, phần mềm còn cho phép anh em chọn những ứng dụng hay sử dụng và đưa vào mục Favorites, chỉ cần vuốt sang trái là anh em có thể truy cập được dễ dàng.

Anh em tải về TouchSwitcher tại đây: Download TouchSwitcher.

Mèo Nyan

Tool này cũng chẳng có tính năng gì đặc biệt ngoài việc anh em sẽ thấy một con mèo Nyan chạy ngang Touch Bar với dải cầu vồng đầy màu sắc cùng với những âm thanh và giai điệu vui nhộn. Thư giãn nhẹ nhàng trong giờ giải lao cũng thú vị chứ đúng không :D.

Anh em tải về Nyan Cat tại đây: Download Nyan Cat.

Touch Bar Piano

Nếu anh em thích loại nhạc cụ này và muốn ngân nga vài giai điệu thì tool này sẽ hữu ích với anh em. Touch Bar Piano sẽ biến Touch Bar của anh em thành một cái đàn Piano thu nhỏ. Tất nhiên sẽ không đầy đủ các phím như đàn thật nhưng nó cũng có thể giúp anh em chơi vài bài hát đơn giản xả stress đó :D.

Anh em tải về Touch Bar Piano tại đây: Download Touch Bar Piano.

Quảng cáo

TouchBarDino - chơi trò khủng long khi mất mạng huyền thoại

Mất mạng thì anh em làm gì? Chơi trò khủng long mất mạng đi, nhưng sẽ chơi trên Touch Bar. Mình nói trước là khó hơn anh em chơi trên màn hình lớn nhiều đấy nhé, một chút thư giãn nho nhỏ thôi :D.

Anh em tải về TouchBarDino tại đây: Download TouchBarDino.

Chơi Pac-Man trên Touch Bar

Anh em 8x-9x hẳn còn nhớ trò Pac-Man huyền thoại này, tuy nhiên chơi trên Touch Bar cũng thú vị lắm anh em. Chơi thử nha.

Quảng cáo

Anh em tải về Pac-Man PacBar tại đây: Download Pac-Man PacBar.

Anh em còn tool nào hay phần mềm nào hay hay cho Touch Bar nữa không thì chia sẻ phía dưới bình luận nha, đấy, còn anh em nào chê Touch Bar vô dụng nữa không nhỉ :D.
60 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bulezone2020
ĐẠI BÀNG
3 năm
nhảm
@Bulezone2020 Đọc bài xong thấy nó còn vô dụng hơn 😆
@Bulezone2020 Office trên windows nó có mục “paste as plain text” trên macbook thì nó chuyển “plain text” sang touchbar. Chán vãi
@zer0_7 Đồng ý với bác, lúc trước chỉ nghĩ nó vô dụng thôi, đọc xong rồi mới chắc chắn là nó vô dụng thật 😂
cumhencui
TÍCH CỰC
3 năm
@shinkt tốn thêm tiền rồi mà còn vô dụng =))
Giả vờ không nhìn vào touchbar 😔 chứ cái í ba hôm đầu mua máy thì thấy hay, càng về sau càng lờ nó đi :(
@P.W Đang đắng lòng vì cái lỗi đèn sân khẩu của Macbook đời 2016, thay cụm màn chính hãng tại Việt Nam hơn 13tr, đành mang sang bển bảo hành
@P.W Dùng bàn phím rời. Chuột rời. Màn rời thì sẽ ko thấy touchbar đâu 😆
@P.W Cùng cố thêm niềm tin vào việc mua air m1 thay vì pro m1. Thanks mod
@thienvk May thế hồi đấy tôi nghĩ thế nào lại đợi đến bản 2017, nhưng đến 2017 thì vẫn oẳng cái cụm bàn phím, may mà có apple care :-ss
@P.W Lỗi đèn sân khấu Apple cho thay miễn phí trong vòng 4 năm kể từ khi kích hoạt không cần còn bảo hành không cần Apple Case. nhưng nó mới thêm vụ yêu cầu hóa đơn mua hàng nên thành ra khó, mình phải nhờ gửi sang bển thay cho rẻ
ohcactus
ĐẠI BÀNG
3 năm
mình thì rất hay dùng touch bar, toàn dùng pock ( https://github.com/pigigaldi/Pock ) đẩy icon và status xuống dưới cho dễ nhìn vì menu bar để nhiều thứ quá rất rối mắt. từ ngày có cái touch bar thì cũng hạn chế được việc chuyển tay qua lại giữa keyboard và trackpad/mouse. tay để cố định ở keyboard vì mình hay dùng vim và spacemacs. iterm cũng có nhiều thứ hay ho để làm với touch bar.
khi mới dùng toàn phải đưa mắt nhìn xuống touch bar mới nhấn được chính xác, giờ quen rồi thì không cần nữa. nhưng nhìn chung xét về độ nhanh, chính xác và "sướng" thì khó mà so được với phím vật lý. những người dùng không gõ bằng 10 ngón sẽ cảm thấy rất khó chịu vì hay touch nhầm khi bấm những phím hàng trên, mình cũng hay bị như vậy khi gõ bằng 1 tay (tay kia dùng trackpad/chuột). chỉ hợp với người nào thích mày mò tinh chỉnh các kiểu, chứ đa phần người dùng thì vẫn ưa phím vật lý hơn nên khó mà phá vỡ thói quen được. phím cứng thì còn có thể vừa "sờ" vừa "mò" đến đúng phím rồi mới quyết định gõ, touchbar chạm phát là click rồi nên rất khó định vị chính xác, đa phần đều phải đưa mắt nhìn xuống rồi mới chạm. chạm lệch một chút là sẽ nhầm qua nút bên cạnh.
ý mình là dùng mấy cái hotkey mà hệ điều hành hỗ trợ sẵn thôi bạn 😁 mình thì cứ Command + Tab để switch app, Command + ~ để switch giữa các cửa sổ của một app, Command + Shift + 4, Ctrl + Left, Crtl + Right, Command + Space, Command + M, Command +Q....
chứ cũng không dùng gì nhiều hơn. Nhiêu đó là đủ cho nhu cầu của mình. Chưa kể trong từng phần mềm dùng cũng có hotkey riêng nữa.
ohcactus
ĐẠI BÀNG
3 năm
mình hay dùng cmd + tab, cmd + shift + tab, cmd + h (để hide window, vì dùng cmd + M để minimize thì cmd + tab sẽ không có tác dụng), option + space (alfred), cmd + `... nhưng khi nhiều window thì cmd + tab cũng rất lâu. trong khi các app trên touch bar hầu như không thay đổi vị trí (đây là lợi thế cực lớn), còn cmd + tab thì mỗi lần switch qua window khác là thứ tự thay đổi nên rất mất thời gian để tìm. vậy nên mình thấy dùng touch bar vẫn nhanh hơn và không phải dùng não để suy nghĩ 😃 nhiều khi cmd + tab tìm mãi không thấy cái icon đâu. còn để switch đến window trước đó (switch back to previous window) thì cmd + tab vẫn là nhanh nhất.

Trong một số trường hợp thì mình để 1 tay nhấn cmd + tab cho hiển thì các app rồi tay còn lại dùng trackpad/mouse click vào icon để mở app thì sẽ nhanh hơn (không phải tab nhiều lần). nhưng trường hợp 2 tay để trên bàn phím thì mình chưa tìm ra giải pháp nào ngoài dùng touch bar hoặc alfred. mình thì không thích dùng mấy cái tiling windows manager vì màn hình đã khá nhỏ rồi, hiển thị nhiều app cùng lúc kiểu gì cũng sẽ rất khó nhìn. k biết ai có phương án nào hay hơn không. nếu có tool nào map số thứ tự cho các window rồi switch kiểu như chuyển tab bằng cmd + 1, 2, 3... thì tốt, nhưng nó phải cố định, chứ thay đổi như alt + tab thì dùng touchbar cho nhanh 😃
Nếu vậy bạn có thể thử Snap. Lúc trước mình có dùng. Nhưng sau này không dùng nữa. Có phần mềm Contexts cũng hay lắm. Mình nghĩ là sẽ hợp với nhu cầu của bạn. Xịn nhưng có phí nhé. nếu bạn mở nhiều phần mềm làm việc cùng lúc, mình thấy nên dùng nhiều desktop rồi swich bằng Ctrl + Left hoặc Right cũng không tệ. Tuy ko tiện đc như Contexts: https://contexts.co
ohcactus
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Nguoi tinh nguyen nếu là BetterSnapTool thì mình biết rồi. mình thì thấy chuyển desktop và mission control mất khá nhiều thời gian với cái animation nên không hay dùng. cái contexts có vẻ hay, để mình thử xem sao.

edit: mình vừa tìm thử thì thấy khá nhiều app hỗ trợ việc này: Command-Tab Plus, HotSwitch, AltTab, 3D WindowSwitcher, HyperSwitch, Switch, Witch, Swivik...
Đang xài bản có TouchBar nhưng ko thấy hứng thú nên từ lâu đã làm quen với Pock 🤓
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Macbook M1 có thay đổi j không ạ
@user1608857372439.7 Cái tên nói lên tất cả. Khác mỗi m1
@user1608857372439.7 Mua cái Air thì khỏi phải lăn tăn với cái touch bar làm chi nữa.
@user1608857372439.7 Không nhé
@Sr_9x Vâg e camon ạ
Booooozyer
TÍCH CỰC
3 năm
Công nhận cái touch bar này ngoài để trang trí thì không có cái tác dụng gì hữu dụng 😁
Trước mình có dùng cái app này https://github.com/gabriellorin/touch-bar-emojis để hiển thị emoji lên touchbar, mà giừo Apple nó cập nhật luôn có nút emoji trên touch bar khi đánh máy rồi :D
vẫn phế như thường =))
Anosoul
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tuoch bar làm xuất sắc nhiệm vụ của nó mà: Hiện thị dãy phím Function 😆))))))))))
các bác thấy sao chứ em vẫn thích touchbar, nhìn nó hiện đại, khác biệt 😁
_ Anh em có thể thử như sau:
1. Bán Macbook đi
2. Mua Thinkpad 2nd hand (có dãy F1-F12 đầy đủ)
3. ???
4. Profit

😁
@iceteazz Rất chính xác
đúng là vô dụng thật =))
Huy Vũ..
TÍCH CỰC
3 năm
nhìn cũng công nghệ đấy mà ít khi xài
iKaris
CAO CẤP
3 năm
Vô dụng vl kkk, cái thanh này làm trải nghiệm sử dụng của mình luôn bị delay thêm 1s để nhìn xuống bấm cho chính xác.
motocross
ĐẠI BÀNG
3 năm
tui vẫn dùng touchbar 😁 tăng giảm âm lượng chụp màn hình cũng ok 😂
Thái Hà El
ĐẠI BÀNG
3 năm
Vô dụng.
Nếu đổi touch bar lấy thêm tí pin hay RAM được thì tốt quá! 😅
0lympox
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đúng là chả dùng mấy thật, chủ yếu để tắt loa, tăng giảm độ sáng màn hình 😁
@0lympox tại có mỗi cách đó là nhanh nhất =))
@0lympox Để cho có khác biệt và nhìn là chính
robberviet
TÍCH CỰC
3 năm
Vì nó vô dụng, nên mình làm cho nó vô dụng hơn?
CBDancer
TÍCH CỰC
3 năm
Khá vui 😆 thank mod

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019