Nếu có điều kiện, mình sẽ chỉ mua ô tô sau khi lập gia đình
Rất hay và hữu ích!/38 người
MinhTriND
2 nămBình luận: 553
Nếu có điều kiện, mình sẽ chỉ mua ô tô sau khi lập gia đình
Bài viết dựa trên quan điểm cá nhân, anh em khác quan điểm có thể chia sẻ thêm bên dưới bình luận nhé.

Tất nhiên bạn có thể nói rằng có tiền đi rồi tính, có tiền thì mua lúc nào chả được, cần gì phải chờ tới lúc lập gia đình. Cũng đúng. Nhưng quan điểm trên của mình có nhiều lý do, trong đó có cả lý do tạo động lực cho mình để giúp cho con cái hay vợ của mình có cuộc sống tốt hơn, ổn định hơn nếu họ về chung mái nhà với mình. Dưới đây là một số ý kiến của mình.

Ô tô là phương tiện dành cho người giàu và dư thời gian

so-huu-oto-tinhte (3).jpg

Thực tế, không cần phải giàu lắm mới có thể sở hữu ô tô. Làm nhanh một vài phép tính xem, giả dụ thu nhập của 1 người là 20 triệu/tháng, mỗi tháng người đó dành dụm được 10 triệu, mỗi năm có 120 triệu. Vậy là chỉ cần để dành đâu đó 6 năm, là người đó đã có thể sở hữu 1 chiếc xe hạng B, hay nếu muốn rút ngắn thời gian này, phương án có thể là mua xe hạng A hoặc đơn giản hơn, trả góp.

Quảng cáo

Mua ô tô không phải bài toán quá khó, nhưng quá trình sử dụng, thì lại phát sinh thêm nhiều thứ. Đầu tiên là gửi xe. Không phải địa điểm nào mà bạn muốn tới cũng cho phép bạn đậu xe một cách thoải mái và đem lại cho bạn sự an tâm nhất định, rằng chiếc xe của bạn không bị hư hao hay bị trộm vặt gương khi bạn đi vào trong nơi đó để ăn uống hay mua sắm. Thế là cứ mỗi lần đi tìm một địa điểm ăn uống, trong đầu bạn vô hình chung bỗng dưng luôn tự hỏi rằng “không biết có chỗ gửi xe hay không”.

Kẹt xe là một vấn đề khác. Từ điểm A đến điểm B, nếu đi xe máy, bạn tốn 15 phút, nhưng nếu đi ô tô, bạn tốn 45 phút, thậm chí có thể hơn trong giờ cao điểm. Kẹt xe là điều cực kỳ khó chịu khi đi ô tô. Nếu bạn là một người bình thường, khi có việc gấp, bạn sẽ ước gì có 1 chiếc xe máy ở đây thì việc đi tới điểm hẹn sẽ sớm và kịp giờ hơn thay vì ngồi chịu trận trong ô tô. Thế nên mình mới nói, ô tô là phương tiện dành cho tầng lớp giàu có, những doanh nhân có thể xử lý vài việc vặt như check mail trên xe, và họ cũng có dư dả thời gian để ngồi thưởng thức vài bài nhạc du dương trong xe.

Mình quan sát thấy nhiều người có ô tô vẫn đi xe máy

Xung quanh mình có nhiều người sở hữu ô tô lắm, nhưng họ vẫn đi xe máy. Có lẽ có khá nhiều lý do để 1 người mua ô tô, để che mưa che nắng, để lấy le với bạn bè, để thỏa mãn sở thích lái ô tô, để về quê cho tiện lợi hơn…Mặc cho lý do đó là gì, đa phần, những người mà mình quan sát được, họ dường như vẫn sử dụng xe máy khi di chuyển trong nội thành. Và việc này chiếm gần như hơn 60% hay 70% thời gian mà họ ra đường. Trời nắng, họ cũng đi xe máy cho nhanh, cho tiện, và trời mưa, họ cũng đi xe máy cho nhanh, cho tiện. Vậy ô tô cần thiết trong trường hợp nào? Tất nhiên, khi họ có nhu cầu, và dường như, nhu cầu đó khá ít.

Với mình thì sao?

so-huu-oto-tinhte (2).jpg

Tất nhiên, là 1 người bình thường như bao con người khác, mình không quá xuất sắc để có thu nhập hàng trăm triệu mỗi tháng, cũng không sinh ra ở vạch đích, và có lẽ, mình giống với khá nhiều anh em khác ở đây. Hàng ngày, mình vẫn đi lại bằng xe máy, và mình sẽ đi tìm 1 chiếc xe máy mang lại cho mình niềm vui mỗi khi lái nó ra đường. Quê mình cũng không quá xa, chỉ khoảng 60 km, thế nên vẫn có thể đi về thoải mái bằng xe máy. Nếu đi xa hơn, mình lựa chọn giải pháp khác, như đi xe khách, xe giường nằm chẳng hạn.

Mình sẽ mua ô tô khi có gia đình. Có vợ thì gần như phải sinh con, mình không muốn thấy cảnh mình phải chở vợ mang bầu đi ra đường mỗi ngày, hay để vợ mình chạy xe máy đi làm khi đang mang bầu. Mỗi lần nhìn thấy những cảnh đó ngoài đường, mình rất sợ và lo lắng. Phụ nữ mang thai đối với mình rất thiêng liêng và cần phải bảo vệ họ tuyệt đối. Tất nhiên các bạn có thể nói rằng lúc đó đi taxi cũng được. Nhưng mình nghĩ đó là thời điểm thích hợp để sở hữu 1 chiếc ô tô. Và nếu ngày đó xảy ra, chắc hẳn toàn bộ những khó khăn mà mình kể phía trên sẽ ập xuống với mình, nhưng lúc đó chắc mình cũng sẽ hạnh phúc khi sống chung với khó khăn, và cả gia đình mình.
553 bình luận
Nếu có ô tô thì tốt quá, cuộc sống chắc chắn sẽ nhẹ nhàng, dễ thở hơn, đặc biệt trong các chuyến đi xa cùng gia đình. Chiếc xe như 1 người trong nhà vậy, càng nâng niu, trân trọng thì chiếc xe càng phục vụ được lâu nhưng chi phí bỏ ra để nuôi mỗi tháng cũng ngang với nuôi một người khác. Dù sao với những ai có điều kiện thì việc tậu 1 chiếc xế hộp cũng rất chính đáng, chúc AE cày tốt để thoả mãn ước nguyện nhỏ bé này 😊
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@Manhtoan112 Nếu là cân nhắc kỹ lưỡng đủ đường mà thấy việc mua ô tô là cần thiết thì xúc thôi chú, chúc lái xe an toàn & cảm nhận được sự tiện ích mà nó mang lại 👌
@crazysexycool1981 Yes. Nhưng em vừa làm phát gốc cây do tránh xe máy. Số đen
@Manhtoan112 Hậu quả tốn bao tiền cho vụ sửa chữa? 😁
@crazysexycool1981 Sửa xe máy thôi a
Oto có bh rồi
"Ô tô là phương tiện dành cho người giàu và dư thời gian"

==> Cá nhân ko đồng ý với quan điểm này lắm vì cơ bản ô tô bây giờ cũng dễ tiếp cận:
- Hãng nào cũng có nhiều dòng, nhiều mức giá khác nhau chưa kể nếu muốn tiết kiệm thì có thể tham khảo ô tô đời cũ. Thị trường ô tô cũ thì bao la bạt ngàn, giá còn tốt hơn nữa
- Các phương thức thanh toán cũng linh hoạt: ko muốn chi ngay thì có thể trả góp, số phần trăm trả trước và thời gian trả góp cũng linh hoạt tuỳ theo tình hình tài chính

Nên giờ ô tô cũng dễ tiếp cận cho đại đa số người tiêu dùng chứ ko hẳn là cho người giàu. Còn chuyện thời gian thì tuỳ mỗi người tự sắp xếp thôi 😃
@clapika Hi thank bác nhưng sừa khó lắm quen tay nvay rồi. Thôi kệ
coxfire
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@vn_ninja tuỳ là đúng. mỗi cái mẫu số chung là ai cũng phải dành thời gian nhiều hơn khi ra đường với oto. đặc biệt các thành phố lớn. ngày tốn 1-2 tiếng lãng phí là bt
hadryan
TÍCH CỰC
2 tháng
@DJRapDance đi sớm b oi, mình phải đi làm sớm 2 tiếng để chở vợ, vợ đến cty sớm quá chưa mở cửa luôn =]] sau đó thì mình mới chạy đi làm,
Có điều kiện nói gì nữa, thằng nào chả thích đi ô tô.
Chaebol
TÍCH CỰC
2 năm
@crazysexycool1981 ông sếp nào 500m mà vác oto cũng đến chịu 😁
@Dao Thi Thuc Trinh 500m thì đi bộ mọe chứ vác xe ra chi ta, xe đạp còn làm biếng nữa nói gì oto 😂
@Trần Minh Thạch Điệu này chắc chả giải quyết nổi luôn ấy, còn nhớ đợt nào đó thành phố thưởng hẳn 1 tỷ cho ai có đề xuất khả thi giải quyết được vấn nạn kẹt xe nhưng rốt cục chả ai lãnh được mớ tiền thưởng này 😁
@Dao Thi Thuc Trinh Công nhận, đúng là sếp có khác, đời sống vật chất quá khủng :D
chưa lập gia đình nhưng sắm xe đi làm, mỗi cuối tuần về quê thăm gia đình original cũng là ý hay
Quan điểm của mình thì như này:

+ Vẫn song song xe máy và ô tô, tuỳ điểm đến mà chọn phương tiện phù hợp

+ Chưa cần phải lập gia đình, nếu bạn còn độc thân và đủ khả năng tài chính thì cứ mua ô tô. Cảm giác chở bạn gái váy áo đẹp đi chơi mà mắc mưa hay nóng chảy mồ hôi thì tội bạn gái lắm. Rồi bạn có thể chở cả gia đình đi công chuyện, đi ăn sáng, đi chơi… cuối tuần cũng vui, đi xe máy cả nhà không rôm rả trò chuyện được.

+ Đi Grab Car cũng là lựa chọn hay, có điều mình thì thuộc hệ thích cảm giác tự lái nên không thường đi Grab hay Taxi, trừ khi không có option khác.

+ Vụ thời gian thì tuỳ, nếu cần đi gần và nhanh thì xe máy cho lẹ 😁 nhưng cần đi xa tí mà đường ngon, như đoạn đường mình đi về mỗi ngày, thì xe hơi nhanh hơn xe máy. Xe hơi được đi lane 80km/h lận haha
thegate
TÍCH CỰC
2 năm
@vicktorbui Lợi ích lớn nhất lúc độc thân là cưa gái nhỉ?
dangcaycr13
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Duy Luân Chia sẻ và nhận định tương đối đúng với thực tế nhiều người hiện này, mình sống ở HCM thấy như vậy cũng hợp lý, có điều mh thuộc nhóm đi xe máy nhiểu hơn do cv mh di chuyển nhiều và cự ly gần lại những nơi đông đúc, nên xe máy vẫn là lựa chọn ưu tiên. Còn ô tô thì ai mà không muốn có, cảm giác ban đầu khi được sở hữu 1 cái ô tô nó cũng phê lắm chứ
@thegate Có lẽ là thế thiệt, có 4 bánh bao giờ cũng dễ ghi điểm hơn 😁
@Duy Luân Đúng rồi em! Có điều kiện thì đó là điều tuyệt vời và ai cũng thích. Ô tô thì đường trống đi thích hơn chứ vào khu trung tâm giờ tan tầm thì ôi thôi đặt biệt là xe số sàn về tới nhà là muốn rụng chân.
Nếu thu nhập mình trên 20tr/ tháng mình cũng sẽ mua oto
Mình chưa từng mua ô tô bao giờ nhưng dự là khoản chi phí hàng tháng cho ô tô chắc ngang với việc nuôi thêm một người trong gia đình 😁
hung_ly
ĐẠI BÀNG
2 năm
@crazysexycool1981 Em ở Việt Trì - Phú Thọ
Xe đang chạy : Ford Fiesta 2012
đăng kiểm/phí đường bộ/ bảo hiểm =2.5tr/năm
Gửi xe: 6 tr/ năm
Xăng : 30 tr/năm (trung bình 15.000km/năm, xăng 10l/100km, đơn giá tạm tính 20k/l)
Bảo dưỡng, vọc vạch: 10tr/năm (3 năm vừa rồi xe e bảo dưỡng hết khoảng 8 triệu (bao gồm thay dầu, lọc dầu/gió. nặng nhất cụm ABS thay hết 5 củ hàng bãi...)
Tổng ~50tr/năm.
NHVuong
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Solova Ông nc kiểu ghét vl, 30tr ở SG dư sức nuôi con xe hạng C luôn chứ đừng nói là xe hạng A hay B. Chả có gì mà của nợ hết, xe mới đi chả có gì phải lo 2 năm đầu ngoài việc thay nhớt linh tinh tầm 3-5tr cho bảo trì 1 năm, gửi xe bãi xịn 1tr5/tháng. Bảo hiểm thân vỏ thì tầm 800k/tháng nữa. Còn lại đi bao nhiêu đổ xăng bấy nhiêu. 30tr bạn dư sức nuôi con xe và sống thoải mái nếu độc thân.
Solova
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@NHVuong cm của mình có thêm từ "mua" kìa bạn 😆 hàng tháng đóng ngân hàng,phí nhiên liệu phí gửi xe,nếu bạn độc thân cộng tiết kiệm tối đa thì may ra đủ đấy
Có tiền thích là mua chứ đừng quan tâm ngừoi nói này nọ
Nếu có đk nên mua ô tô ngay khi có ý tưởng cưa em nào đó. Nói chung là chả biết nói thế nào.
Có ô tô thì khả năng cưa đổ đối tượng sẽ cao hơn, thời những năm 2k thì chỉ cần có xe máy FX125cc là đủ để gái thấy mê òi 😁
@lamtien338 Cưa em nào chỉ là cái cớ nói chuyện vớ nhau thôi ngừi ae! Mục đích cuối cùng là lên giường với em ấy mà thôi 🙄🤣🙄🤣
Ô tô chỉ là phương tiện giống như xe máy, xe đạp. Ông nhà nước đánh thuế, ăn đậm quá nên đẩy giá xe cao chót vót khiến người dân khó tiếp cận.
aman
TÍCH CỰC
2 năm
@Dao Thi Thuc Trinh Mình nghĩ do cơ sở hạ tầng, Sin quá nhỏ và thu nhập dân lại khá cao nên họ phải hạn chế bằng Thuế và Quota, thêm nữa là Sin chỉ nhập chứ ko tự sx dc xe như Đức nên giá cao hơn là đương nhiên
@linh05 Chính vì bị đánh thuế nặng nên nhiều người gần như ko dám có ý định mua ô tô, với giá tầm 500 củ khéo phải gấp đôi số tiền này mới mua được cũng nên 😂
@DovanThuong69 Với mức giá như vậy thì việc mua ô tô trở thành ước mơ hụt của ko biết bao nhiêu con người 😭
Quan điểm như b thì nạp cho vợ b 3tr grab đi tẹt bô. Vẫn rẻ hơn oto và tiết kiệm time
@Jackie Lee 1981 Mình nghĩ gọi Grabcar chắc vẫn sẽ đến nhưng giá cước thì auto bị tăng lên, chứ ko ở mức bình thường như khi thời tiết khô ráo 😃
@Nghêu Nghêu Với những người chưa thật sự dư giả về tài chính thì có lẽ chưa nên mua bởi nếu cố đấm ăn xôi thì chi phí bỏ ra đều đặn hàng tháng chắc chắn sẽ đủ để gây áp lực về tinh thần để cân đo đong đếm lại, khéo khi ấy lại phải bán tháo vì ko cáng nổi cũng nên 😅
@kidhitech Lại có chuyện dễ dàng như vậy sao? 😁
@L.T.D Quyết định mua hay ko nhiều khi cũng đến rất bất ngờ & đường đột, lắm lúc suy đi tính lại là ko mua nhưng chỉ cần có cú huých nào đó, 1 góp ý hay khích lệ của bạn bè người thân cũng có thể làm thay đổi ý định. Quan trọng là mua xe xong thì có thật sự khiến thu nhập tăng lên ko, hay lại làm mòn dần cái bóp, nội các chi phí hàng tháng của chiếc xe cũng đã mệt phờ râu òi 😁
Cuhiep đã đọc. Mod đừng tâm tư quá.
@Bigbang-Fan Viết bài chỉ tiêu, hông tâm tư khó viết. Ô kê con dê?
@Cu Cứng Viết xong bài này không biết có đc thêm cái lốp xe không bác nhỉ 😂
@Bigbang-Fan Admin đọc thì ảnh hưởng chi tới tâm tư của mod? 😁
Vợ mang bầu thì xin nghỉ ko lương cũng được mừ.
@hoangminh2018 Điều đó thì đương nhiên òi 😁
rồi những khi trời mưa phùn vòa mùa đông, hay đang đi đường mưa xong lại nắng thì mới thấy cái oto nó giá trị thế nào ( ngoài những giá trị bảo vệ bạn và gia đình ). Nên là có điều kiện mua, sở hữu và sử dụng thì cứ mua thôi 😁.
@magic.flame Đúng ý mình.
@magic.flame Mình thì trùng quan điểm với mod, có gia đình thì mua sẽ là thời điểm hợp lý hơn, còn vẫn độc thân thì chưa thấy cần thiết, trừ khi quá dư giả bởi đồng tiền kiếm được thì cứ xúc 😎
@magic.flame Còn phải cân đo đong đếm chán chê mê mỏi, chứ đâu đơn giản là thích mua thì mua mô? :D
Bút xanh
TÍCH CỰC
2 năm
Nếu có điều kiện nên mua ô tô để dễ dàng chở bên trong 1 cô gái, và cô ấy dễ dàng cho bạn 1 baby, điều này khiến bạn dễ dàng có 1 gia đình hơn lúc chưa mua ô tô.
@Bút xanh Nếu có điều kiện thì nói mần chi bạn? Có thì mua luôn chứ còn phải cân nhắc? 😁
accazure
ĐẠI BÀNG
2 năm
Lúc nào đủ đk thì mua thôi, tốt nhất là trc khi lập gia đình riêng
@accazure Chưa hẳn đó là thời điểm tốt nhất mô, nếu nhà gần chỗ làm, nhu cầu đi lại ko nhiều thì việc mua ô tô là việc thật sự quá thừa thãi 🙄
LeAnh0107
ĐẠI BÀNG
2 năm
Có tiền thì mới mua oto đc
@vJsA017 Quan trọng ko kém là thời điểm mua có thật sự hợp lý ko, nhu cầu sử dụng ô tô có thật cấp bách đến mức đó ko? 🤓
Bài viết chuẩn không cần chỉnh. Người ở TPHCM hay Hà Nội mua xe không hiệu quả bằng người ở các tỉnh khác (không nói tới người quá dư tiền).
@hoangthanhnt Ngồi trong oto thì thích nhưng lái oto chi cho nó cực cái thân. Nói HN nhé.
Kể cả đi nhậu, thằng nào lái thù gửi đc cái xe quay vô cả lũ "dzô" ba lượt rồi
@T.NC đi nhậu thì đi grab cho lành, đi nhậu dieo ai giờ còn lái xe nữa
@hoangthanhnt Chắc chắn việc mua ô tô để xài ở các tỉnh lẻ sẽ đỡ tốn chi phí hàng tháng hơn so với những người sống ở các thành phố lớn 👍
@T.NC Đi ô tô thì phải chấp nhận thôi, sướng cái này thì thiệt cái khác, biết làm sao được, còn nếu để tránh thiệt thòi trong việc dzô dzô kia thì đi xe máy hoặc bắt Grab cho nhẹ người 😁
@HpDellIBM Sợ nhất mấy ông đã xỉn còn ráng lái xe 😷

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019