Nếu mua Macbook cũ, cẩn thận với Macbook 2016 và 2017

mcjambi
9/5/2021 18:4Phản hồi: 137
Nếu mua Macbook cũ, cẩn thận với Macbook 2016 và 2017
Từ khi dùng Macbook, mình lại thấy máy tính Windows nào cũng xấu 😁 và không sướng bằng Macbook, khi mà mình dùng Iphone, Apple Watch, iMac thì Macbook là điều tất yếu.

Hầu hết các công việc của mình là dùng trên Macbook, chỉ có 1% là mình dùng trên Windows (để thử nghiệm một vài chương trình mình viết ra thôi), nhưng chiếc Macbook của mình lại đang gặp rất nhiều vấn đề.

Macbook Pro 15inch của mình bị dính lỗi tím màn hình khi dùng lâu hoặc sau khi render video, cứ màn hình bị nóng là tím lịm. Đặc biệt thời tiết mùa hè đang đến gần, nếu ngồi chỗ nào không có điều hoà là rất mệt!
Ngoài ra Macbook của mình còn lỗi Wifi 2.4ghz, nhiều người cũng bị lỗi này do cổng USB TYPE C bị lỗi gì đó, cứ cắm các phụ kiện vào là mất Wifi, còn không thì không sao. Đen cho mình là không bị lỗi đó, mà mất luôn WIfi 2.4ghz.
Ngoài ra bàn phím cánh bướm của đời 2016 và 2017 thì cực kỳ đỉu, động tí là kẹt nút, chưa kể nó kẹt nửa vời, gõ toàn sai chính tả thôi!

Mình có chia sẻ trên Youtube, các bạn có thể ghé cùng thảo luận nhé.
137 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

- màn hình theo tôi đọc sơ qua thì khi bị nóng là tím <<< màn hình xuống cấp cần thay mới, kkk thay mới bằng giá mua máy mới.
cái vụ wifi thì là do hub dởm chứ đâu có phải lỗi apple, lỗi màn, bàn phím, quạt trái máy 15" 2016 thì ifix ghi hết r đó
DEKKER
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nghiemduchien Máy nóng đồi khi lan ra wifi
MustDie
TÍCH CỰC
3 năm
@nghiemduchien chuẩn cmnr, lỗi wifi là do hub dởm, lúc đầu tá hỏa tưởng máy lỗi, sau cắn răng mua cái hub 2 củ lại ngon lành.
qloved
CAO CẤP
3 năm
@MustDie @MustDie Mình thấy bạn có 1 đánh giá khá là phiến diện. Để đánh giá hub rởm hay máy lỗi cần có nhiều mẫu thử hơn, ví dụ cùng hub đó cắm máy khác (cùng loại máy và khác loại máy) có bị lỗi không, cùng máy đó cắm hub khác (cùng loại hub và khác loại hub) có bị lỗi không. Nếu bạn mới chỉ làm được 1 trong 2 điều trên thì khó mà đánh giá được là nguyên nhân thật sự là do cái nào. Chỉ có thể kết luận là chúng nó sinh ra nhưng không dành cho nhau. Hoặc có thể kết luận sơ bộ là máy mac yêu cầu hub tương thích thì mới dùng được
Thôi, 4-5 năm rồi. Apple là phải thay mới mỗi năm (hoặc nửa năm) như *** với *** chứ ai lại xài kỹ thế kia. Xài lướt như trên thì mới không thấy lỗi chứ.
tesla.spacex
ĐẠI BÀNG
3 năm
may mà con này không phải của Vin :v
@tesla.spacex may là Macbook chứ mà là VinBook thì chết mẹ chủ thớt rồi =))))
mylovee
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tesla.spacex chủ thớt sẽ được mặc áo juven
@tesla.spacex Haha lại giống vụ mua xe được tặng lịch à 😆
chikaro24
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình đang dùng 2016. Nói chung tạm ổn. Đang định bán chuyển Air M1 😁
@vinhphucng25 Bây giờ tháng 5, nên đợi m2 vì có thiết kế mới. Ok?
xác định xài bộ Adobe thì M1 chưa ngon nha, đợi có bản native ổn định (kèm thuốc xịn nếu ko mua bản quyền) thì nên chơi.
@MID217 Intel cũng thế ông ơi
mcjambi
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Thịnh Trần Design Mình đang test M1, team có 2 con M1 rồi, đang định đổi lên M1, render ngon vãi luôn, chưa kể PIN cực lâu, máy lại mát lạnh, không như hàng dùng CHIP Intel đâu!
mình xài 2016, nhưng Apple đã đổi gần như mới cho mình rồi thì xài tới nay vẫn vô tư. Mà đúng là cái đời 2016 lởm thiệt
cái đoạn "kẹt phím nửa vời" là cực kỳ khó chịu luôn, thà rằng nó hỏng hẳn còn biết
mcjambi
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vqt907 Gõ toàn nhảy đúp, nó kẹt kiểu không kẹt hẳn!
Sai chính tả hết đổ thừa thằng đánh máy giờ thì đến thằng đánh máy đổ thừa bàn phím. vãi. =)))
mcjambi
ĐẠI BÀNG
3 năm
@viettien_milo Gõ toàn nhảy đúp, nó kẹt kiểu không kẹt hẳn! Còn mình, mình dùng máy tính 17 năm rồi bạn ơi! Đừng đùa với khả năng gõ của mình 😁
qloved
CAO CẤP
3 năm
@viettien_milo máy nó lỗi thiệt thì sao bạn
"Từ khi dùng Macbook, mình lại thấy máy tính Windows nào cũng xấu 😁 và không sướng bằng Macbook, khi mà mình dùng Iphone, Apple Watch, iMac thì Macbook là điều tất yếu." iSheep cho hay ...

Đùa chứ, bác phải mở rộng tầm mắt mình lên tí. Laptop windows thượng vàng hạ cám, so thì so với thằng nào tiền tương đương ấy đừng so với mấy thằng 500 đô rồi bảo Macbook đẹp nọ kia 😁
@mylovee Cuồng táo giẻ rách, cút 😁
@mcjambi Ờ, chả biết bên anh làm màu thế nào. Tôi chỉ thấy đơn giản thế này: cùng 1 tác vụ là mở web browser lên lướt linh tinh các trang web phổ biến thông dụng nhé; con macbook pro 15 inch 2015 của bạn tôi chỉ cần chưa tới 15 giây là nghe rõ tiếng quạt kêu ro ro, trong khi nội dung trình duyệt thì cà giật cà giật -> chứng tỏ nó đang gồng hết sức chỉ để hoàn tất một việc rất cỏn con ; còn con SB của tôi mở Firefox 3 cửa sổ active, hàng trăm tab nội dung, lướt qua lướt lại vẫn mượt như nhung như lụa, trong khi quạt chẳng thấy kêu gì cả...

Đấy, chỉ đơn giản thế thôi đây, chưa nói gì tới những thứ cao siêu khác đâu nhé.
mylovee
ĐẠI BÀNG
3 năm
@DarthTyr Cuồng chỗ nào ?? NGu lại hay đi chụp mũ -- XÉO ĐI con Gái
mylovee
ĐẠI BÀNG
3 năm
@DarthTyr Thời nào rồi còn sài MAC 2015 -- í ẹ quá đi -- Nhà quê
may là Macbook chứ mà là VinBook thì chết mẹ chủ thớt rồi =))))
@viettien_milo
Cười vô mặt
đó là lí do con 2015 vẫn cực kì giữ giá dù nó đã chậm & cùi lắm rùi.

thay vì mình chọn MacBook Pro 2016-2017 thì mình xài Dell Latitude Hackintosh ngon hơn, chỉ thua mỗi trackpad & pin thui nhưng giá chưa tới 1/2. ahihi...

giờ xài MacBook Air M1 thì thấy không biết khi nào quay về chip Intel nữa vì M1 quá ngon & đủ nhu cầu của mình rồi. ;)
tichla
ĐẠI BÀNG
3 năm
@[ß]ui_ðoi™ mình cũng đang dùng con này , bị rè loa trái , hình như các máy toàn bị bên trái thôi
kuraj
TÍCH CỰC
3 năm
@tichla Mình rè bên trái, xong 1 tháng nó rè bên phải. Lên shopee order cặp loa 350k về tự thay ngon lành 😆
@kuraj có link không bạn, loa này xài ổn không
kuraj
TÍCH CỰC
3 năm
@[ß]ui_ðoi™ Xài hỗm nay 2 tháng chưa thấy hư. Chất lượng âm cỡ 9/10 loa zin á
Nói chung cũng tùy người giữ 😃
Tôi dùng 2016 mà không bị dính vụ màn, lúc tháo mâm ra thay pin thì thấy cọng cáp còn nguyên, bên trong còn dính cực ít bụi (máy chính chủ tự tay active)
DinhhCuong
TÍCH CỰC
3 năm
Xưa lúc mình mua có thử con 2017 thấy bàn phím rởm quá gõ kêu mà nó ẻo ẻo thôi ráng lên 2018 :v vẫn ổn hơn haha
Ở trên khen sướng, ở dưới liệt kê mớ lỗi 🤣 sướng vc
mcjambi
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Fbiprohj Vì mình dùng 3 máy, Macbook 2012 và Imac, đương nhiên con lỗi này thì không sướng, nhưng nói chung dùng Macbook vẫn sướng 😁
zackichun
TÍCH CỰC
3 năm
chuẩn bị bị apple kiện nhé
tốt nhất né luôn con 2018 =)))
NgoHaiLong
ĐẠI BÀNG
3 năm
Lần trước mình thay cả màn hình cái 12in hết 12tr 😔
mình thấy do bác đen chứ nhiều người dùng có vấn đề gì đâu nhỉ.

việc nhiễu wifi 2.4 là do hub, bác thử tháo hub ra xem còn bị không
mcjambi
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tobe2405 Mình không dùng Hub, nó cụt luôn Wifi 2.4!
vc chê win trong khi có hàng tỷ người dùng review vớ vẩn
enxzo9
ĐẠI BÀNG
3 năm
@truongan106 Nó ko ngon thì làm gì hàng tỉ người dùng ?
enxzo9
ĐẠI BÀNG
3 năm
@mcjambi "bạn không cần dây dợ nhì nhằng, chuyển file, gọi điện, nhắn tin trên Macbook hết! " cái này win cũng có mà ?
qloved
CAO CẤP
3 năm
@truongan106 Mình đang dùng mac nhưng không có quay lại chửi win. Mac/Win đời mới cũ mình vẫn dùng hàng ngày vẫn thấy ok. Thứ mình thích nhất vẫn là được dùng máy mới/mạnh chứ không quan trọng hđh hay loại máy
pikupi
TÍCH CỰC
3 năm
@mcjambi Thiếu thì cài vào, sợ ko có để cài thôi, liệt kê ra làm gì. Terminal sử dụng bash shell thì windows dần tích hợp sâu vào systems rồi, là dân developer thì cài cái combo này WSL2 + Ubuntu terminal trong nốt nhạc. Tiện là cùng sinh thái, nhưng khá phụ thuộc và độc quyền iOS.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019