Nếu phát hiện bị trừ tiền vô lý từ ứng dụng trên App Store, bạn có thể nhờ Apple hoàn tiền lại

Mikeknowsme
23/10/2022 7:20Phản hồi: 40
Nếu phát hiện bị trừ tiền vô lý từ ứng dụng trên App Store, bạn có thể nhờ Apple hoàn tiền lại
Đối với người dùng iOS, chúng ta đã tải, mua hay đăng ký sử dụng dịch vụ rất nhiều app khác nhau. Cho nên trong 1 tháng có thể chúng ta đã bị trừ đi rất nhiều khoản phí từ dịch vụ, app và sẽ khó để quản lý.

Đặc biệt các ứng dụng có thanh toán bên trong (In-App Purchases) đôi khi đến tháng sẽ tự trừ tiền chúng ta mặc dù chúng ta không hề sử dụng đến dịch vụ đó.

Apple có một trang riêng để người dùng có thể đề xuất hoàn tiền cho vấn đề mình kể trên, thậm chí người dùng có thể báo cáo app lừa đảo, chất lượng không tốt các kiểu,…

Anh em có thể vào đây:
https://reportaproblem.apple.com
Sign In - Apple
idmsa.apple.com

Khi vào trang trên, anh em cần phải đăng nhập Apple ID. Từ đó có thể theo dõi được cụ thể ngày mà chúng ta mua app, thanh toán dịch vụ app,… Nếu có giao dịch nào bất thường thì chúng ta biết ngay.

Khi có bất thường, anh em chọn vào phần đề xuất hoàn tiền từ ứng dụng đó (Request a refund) thì Apple sẽ xem xét và giúp chúng ta. Nếu được hoàn tiền thì khoảng từ 2-3 ngày hoặc thậm chí lên đến 1 tuần (tuỳ trường hợp, tuỳ ngân hàng) Apple sẽ hoàn số tiền đó đến thẻ của anh em.

Bản thân mình từng bị trừ tiền không mong muốn từ một app đọc tin bên nước ngoài, mình cũng request để hoàn tiền và đã thành công, tất nhiên là huỷ luôn đăng ký sử dụng từ app đó.

Mẹo để anh em trước khi quyết định chọn sử dụng dịch vụ từ các ứng dụng có In-App Purchases:
  • Cần đọc kỹ thông tin dịch vụ mà anh em sắp mua/đăng ký: Vì sẽ có những app họ cho dùng thử 7 ngày hay 1 tháng, sau thời gian dùng thử đó thì chúng ta sẽ bị tốn tiền. Nhưng ứng dụng vẫn cần chúng ta phải thanh toán trước để dùng thử, và nếu chẳng may sau thời gian dùng thử miễn phí đó mà chúng ta quên huỷ đăng ký thì sẽ bị trừ tiền. Đó là lý do cần đọc kỹ trước khi quyết định sử dụng là vậy.
  • Nếu gặp trường hợp không xác nhận thanh toán nhưng vẫn trừ thẳng tiền từ thẻ trong Apple ID thì anh em cứ tự tin vào link trên chọn vào các mục trên và để Apple xử lý. Thường thì anh em sẽ được hoàn tiền cho các trường hợp đó mà thôi.
  • Anh em có thể chọn mục report scam (lừa đảo) cho các trường hợp như: ứng dụng đó “quảng cáo một đằng nhưng bán một nẻo”; Ứng dụng đó trừ tiền cao hơn mức mà họ đã đưa ra cho người dùng; Hoặc ứng dụng đó trừ tiền nhưng chúng ta không thể sử dụng bất kỳ dịch vụ nào từ họ.

Nếu trường hợp anh em có dùng gia đình iCloud Family mà chính bạn là chủ của iCloud Family đó có thêm thẻ thanh toán thì:
  1. Trường hợp mà bạn bị trừ tiền từ thẻ không phải của những ứng dụng bạn dùng, đó có thể là từ một thành viên trong gia đình iCloud của bạn đã mua/đăng ký dịch vụ nào đó (mình từng bị trường hợp này) khi họ sử dụng thẻ
  2. Nếu không biết lý do bị charge tiền từ đâu, thì bạn có thể vào hỏi Apple tại ĐÂY (nhớ chọn mục App Store và chat trực tiếp với Apple). Apple sẽ biết được nguồn giao dịch đó là từ thành viên nào cho ứng dụng nào, trong iCloud Family của bạn.

Quảng cáo

Từ đó bạn có thể vào Cài đặt (Settings) → chọn Apple ID dòng đầu tiên → chọn Chia sẻ trong gia đình (Family Sharing) → kéo xuống chọn Chia sẻ mục mua (Purchase Sharing) và bạn tắt chia sẻ thanh toán đi là được (nếu như không muốn thành viên trong iCloud Family dùng thanh toán từ thẻ của bạn cho app, dịch vụ).
40 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Kỳ bấm mua nhầm, xong cũng được hoàn tiền.
App thì vẫn dùng được tiếp bình thường 😂
jk.y
TÍCH CỰC
một năm
Đợt chơi game, mua vật phẩm xong cái chơi đc 1 ngày chán. Bấm hoàn tiền, đc hoàn lại, xong game khoá luôn acc 😁.
@jk.y
Cười vô mặt
Con mình mượn máy bấm mua vật phẩm game. 6h sau mình yêu cầu hoàn tiền mà apple ko đồng ý. Mất toi 3 củ
@Barbatos đt bỏ cả nghìn $ mà phải mua thêm cái sạc 20w nữa ah bác,hic
@toilachi9 Sao đâu bác, BVMT mà, h flagship đa số bỏ sạc rồi, có phải mình mình phải mua đâu, bao nh ng cũng mua đấy thôi.
@Barbatos Thực ra mấy cái nhỏ nhặt đấy không đáng tiền, họ gây dựng lòng tin. Nhưng mà cái to to như macbook thì vào store là dễ bắt thay cả main lắm. 😁
@gunnyonline Apple k thay lẻ, thay cả main là đúng vì tất cả đều hàn chết lên main rồi. Cái đó cũng có đề cập trong policy chứ k ai bắt cả.
Rất ngại cấp visa master cho mấy dịch vụ này, lộ mã là sml
@vunh94 Bạn cấp cho apple chứ có cấp cho app nào đâu
Apple mãi đỉnh
Ko may bị ngân hàng trừ tiền vô lí thì b có thể chờ giải quyết hàng tháng
Không biết Apple tỉ lệ hoàn tiền như nào. Bên GG thì hôm trước mình add thẻ visa vào bị trừ âm thầm hàng ngày 23K. Mình report lên GG thì nhận được phản hồi như vầy.
Kể từ ngay đó cạch mặt luôn thằg GG.
Screenshot 2022-10-23 205333.png
@Ken’s Mình k hề mua luôn á, các app tính phí mình cài trên đt tự trừ tiền mà k thông báo hay gì cho mình xác nhận trước khi thanh toán 😔
Trừ có đòi dc đâu
Lúc bấm mua nó ko yêu cầu mật khẩu hả ta @@
@nanofone Hỏi lần đầu, lần sau auto trừ
Cảm ơn bài thuốc hay
hữu ích nek mod
Sao chủ thớt ko dùng Apple One mà mua lẻ Music lẫn icloud cho tốn kém vậy
@hoangtung9x Làm gì có gói Apple One nào 2TB
@hoangtung9x bạn đang nói Apple One mà.
còn này là nâng cấp của gói iCoud+ thôi
nếu dky như bạn nói vậy lại đắt hơn là dky riêng Apple Music + 2TB iCloud+ 😁
@LeaderNo1 Apple One 200k + 2TB giá 200k thì 1 tháng bạn phải trả 400k cho Apple One và 2.2TB iCloud+. Trong khi gói Apple Primier giá 30$ (gần 700k) cho 2TB và Music/Arcard/TV/Cloud+ thì cái nào lợi hơn
@hoangtung9x vấn đề là như chủ thread hay cá nhân mình cũng chỉ dùng Apple Music + 2TB iCloud+ nên mình thấy dky riêng là rẻ hơn 89k (gói family)+199k
còn cá nhân bạn cần dùng full dịch vụ apple thì tất nhiên phải dky Apple One rồi
ko phải tất cả app nó set ko hoàn tiền thì cũng chịu thôi, đợt mua gói subscription của Pops Vietnam gói bỏ quảng cáo mà mua xong nó vẫn hiện quảng cáo quay phim chụp hình gửi App nó cũng ko hoàn tiền rồi gửi lên Apple report nó cũng ko chịu hoàn cho nên xóa app luôn
Cũng máy lần bị quả ap dùng thử trừ luôn tiền xong report là được trả xiền luôn, công nhận uy tín
Hữu ích ạ
Nhưng bị khoá acc gaem thì sao
hầu hết thời gian là các ông nhõi bà tướng bấm, chứ ko có gì nhầm lẫn cả =)))))))))
May mà chưa bị

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019