Nếu xếp tất cả các con chip Android vào một bảng xếp hạng, thứ tự của chúng sẽ như thế nào?

vn_ninja
28/5/2020 13:54Phản hồi: 224
Nếu xếp tất cả các con chip Android vào một bảng xếp hạng, thứ tự của chúng sẽ như thế nào?
Anh em Android dạo này còn chấm Antutu không? Do một số vấn đề vi phạm quy định nên app Antutu benchmark đã không còn trên Play Store nữa, người dùng muốn tải phải lên trang chủ của Antutu tải file APK để cài. Nhưng như vậy không có nghĩa là Antutu ngừng hoạt động vì mới đây họ đã công bố một sơ đồ xếp hạng các con chip Android, thể hiện sự tương quan theo thứ tự từ yếu nhất đến mạnh nhất để người dùng tham khảo.
  • Sơ đồ này có hình tên lửa trên đỉnh, thể hiện tốc độ, càng gần quả tên lửa này thì chip càng nhanh
  • Lưu ý là kết quả này không dựa trên điểm Antutu đầy đủ của điện thoại, mà chỉ lấy điểm số của CPU và GPU để có cái nhìn chân thực nhất về sức mạnh của con chip
  • Để có kết quả chính xác nhất, điểm số sẽ lấy trung bình từ tất cả các điện thoại dùng chung một con chip
  • Apple A series không nằm trong danh sách này, đây là cuộc chơi nội bộ của chip Android
  • Mạnh nhất chắc chắn là Snapdragon 865, thứ hai là Exynos 990 nhưng khoảng cách là khá đáng kể và thứ 3 là Dimensity 1000+ chứng tỏ hiệu năng không thể xem thường của dòng chip flagship của MediaTek
  • Các con chip cùng hãng, hiệu năng tương tự hay chênh lệch không đáng kể sẽ xếp theo một cụm để so sánh với con chip hay cụm chip của hãng khác. Ví dụ Snapdragon 617 và 425 sẽ chung một cụm - xếp ngang với cụm Exynos 7580 và 7570 - và ngang với chip MT6750 của MediaTek
Mời anh em tham khảo:

Nếu xem kỹ thì ta sẽ thấy rất nhiều điểm thú vị như Snapdragon 665 lại xếp dưới 660 dù số hiệu lớn hơn và ra sau, Helio P65 lại xếp trên cả Helio P70 và G70, Snapdragon 730G và 720G lại chung cụm với nhau...

Mình đang dùng Nokia X5 chạy chip Helio P60. Helio P60 theo sơ đồ thì xếp chung cụm với Helio P70G70 - xếp ngang với Kirin 710 - ngang với cụm Exynos 96119610 - và ngang với Snapdragon 665.

Điện thoại Android của anh em đang dùng chip gì? Tra vào bảng tham khảo thử nhé 😁

Theo: GSMarena
224 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

B_Lâm21
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đang xài Redmi 8, Snap439, nhưng so với MediaTek P23 hay P25 chắc có khi hơn chứ ko hẳn ngang đâu 😁
@lekhanhtrung123 Vậy chia buồn cho bạn thôi.
@lekhanhtrung123 Bạn ko đọc bài à. Nó đang so sánh chip với nhau chau ko phải so sánh điện thoại. Mà bảo điện thoại này hơn đt kia
@lekhanhtrung123 Ai nói ko được bạn người ta quy về một cách thức chung thống nhất, một thông số. Ko lẽ độ C và độ F ko so sánh dc???
@Duy Khánh Ultra Bởi vậy t mới nói là cái này chỉ là lý thuyết suông nên chả có giá trị gì hết
toolkit
CAO CẤP
4 năm
Đúng là exynos được tạo ra với mục đích chính là để benchmark Antutu
@toolkit Lâu ngày mới gặp toolkit. 😆
@maidng Có trả lời đâu mà hỏi thăm.
trongtri27
ĐẠI BÀNG
4 năm
exynos 9611 ok ok fine. haha chỉ ngang con sd665 mak đẻ con nào ra cũng ráng nhét nó vô.
Lại còn 665 nằm dưới 660
thế thì con exynot 990 cũng chỉ thua mỗi 865 mà các bác chê vuốt mặt ko kịp
@prettyb0y Cần gì 855, chỉ cần là 845 thôi cũng đủ hơn con 990 đó rồi =))
@p.a.tuan điểm số thì hơn đấy, nhưng đến lúc dùng lại k ăn nổi 855
@kcatter Game nó thua nhưng tác vụ xử lý video thì khác nhé.
Bắc mua dt về chỉ chơi game thì sao đánh giá được chứ.
Thử biên tập video xem
Tương lai điện thoại mạnh như máy tính hiện tại thì để làm gì nhỉ, cắm vào màn hình dùng như một cái máy tính thông thương
@centernc Theo được chip trên laptop chứ chip desktop thì ko khó và cực kỳ xa
@pro744 Cũng không kịp đâu, Ryzen 7 trên laptop còn nhanh gấp đôi iPad Pro. Còn Android thì còn xa nữa.

Cuối năm có ZEN 3 rồi sang năm Ryzen 7 trên laptop chắc 10 nhân luôn.
@Walleye_Pixel2 Đấy là bác nói trong trường hợp là chip Desktop nó đứng yên, ko phát triển thêm thì mới đuổi kịp đó. Mà thay đc chip Laptop là cũng ngon rồi
Zhyper
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Walleye_Pixel2 Vấn đề là chip máy tính nó to hơn chip điện thoại nhiều , chứ trên cùng 1 đơn vị diện tích , cùng số bóng bán dẫn chip arm đã vượt qua chip máy tính thông thường
whiskyquach
ĐẠI BÀNG
4 năm
675 nó còn dưới cả 710, thế mà động chủ của động bkav dám mạnh miệng tuyên bố 675 ko phải dạng vừa, nó ngang thậm chí còn hơn cả 765 mới ghê 🤣
Hienle0512
TÍCH CỰC
4 năm
@whiskyquach Khi người ta dùng điểm tổng để so sánh chip, thì BKAV lươn lẹo lái vấn đề theo hướng khác. Ví dụ như máy không chơi game nên bỏ qua mục GPU, nên chỉ lấy CPU ra so sánh. nên chỉ chênh lệch những con số rất lý tưởng, 10%-15%....nghe như không chênh lệch là bao vậy
Hienle0512
TÍCH CỰC
4 năm
@Idol1990 Mình thật sự không chơi game, nhưng cũng đú lên tới con chip 865 đây. bật mở app nhanh chóng, chụp ảnh xử lý hình ảnh nhanh, edit hình ảnh, tác vụ hằng ngày đều được con chip 865 xử lý rất ư là phê. Mình lên đời từ con 835 còn thấy sử cải thiện là vượt trội. Đừng lôi mấy vụ game rủng để giải thích cho sự yếu kém của con chip
Idol1990
TÍCH CỰC
4 năm
@Hienle0512 Mình đang xài con chip tương đương với 820 đây.
Và rất mượt mà. Nhanh chóng. Mình cũng không chơi game.
...
Tiền nào của đó, bạn lên 865 thì phải bỏ nhiều tiền. Vậy thôi. Chip yếu thì tiền ít.
...
Quan trong nữa là hệ điều hành viết có ngon không, điều này chiếm 50% đấy bạn.
Hienle0512
TÍCH CỰC
4 năm
@Idol1990 Nên sức mạnh con chip để đáp ứng đến từng tác vụ bình thường, chứ không phải chỉ để chơi game. Nên so sánh chip đừng có lôi game vào để biện minh là không chơi game nên ko cần chip mạnh
Sai hoàn toàn rồi, theo Giáo Chủ Giáo phái Nổ thì Snap 675 phải mạnh hơn 710,712 và mạnh hơn cả 835 nhé. Sai quá , sai lắm rồi
@Idol1990 có nhầm ko bác? tất cả các trang đánh giá ko trang nào nói 675 mạnh hơn cả
Annotation 2020-05-30 133034.png
@Idol1990 Ai xỉa xói nhỉ, có bị nhột ko thế. Mình nói bài viết của chủ thớt sai mà ta, 675 mạnh lắm cơ mà, 865 con ko có cửa so với 675 thời 2018 nhé
@Quăng_Nguyên_Tử Kaka. Thánh cà khịa nè.
Hienle0512
TÍCH CỰC
4 năm
@Quăng_Nguyên_Tử Mình thấy BKAV làm tốt mà bạn, đưa các con chip tiệm cận lại với nhau, không còn phân biệt level nào nữa. giúp người dùng đc trải nghiệm không giới hạn. Chip chét gì tầm nà.
Đậu 675 thần thánh vượt mọi giới hạn vật lý ... sếp trên cả 821 truyền thuyết 😲
@Bão Sài Gòn chỉ thua mỗi A13 Bionic bạn nhé
Bị cấm vận làm Huawei bị tụt hậu thật.
intel z3580
@tyller end Bằng snap 625
đang xài sd821... chắc mấy tháng nữa văng khỏi bản đồ luôn quá
Snapdragon 720G gần như giống hệt 730G, thậm chí xung còn nhỉnh hơn chút đỉnh. Tuy nhiên giới hạn trong driver hay sao đó mà PUBG ko cho phép mở cấu hình cao, nhưng vẫn unlock qua gfxtool được.
Kết quả là 720G vận hành mát hơn & tiết kiệm pin hơn. Ko hiểu lý do j Qualcomm lại làm vậy.
@Blitzwaffen Cùng cấu hình nhưng 720 là bản cắt xung của 730. Cắt cả xung GPU nên nó yếu hơn
@hieu282828 Thậm chí là tăng xung CPU chứ k có cắt xung nha bạn.
@Blitzwaffen CPU con 730 vẫn ngon hơn 1 bậc
Còn CPU 720 lõi thấp hơn, tăng 100MHz cũng chỉ để làm cảnh khi mà bắt thằng yếu hơn chạy hết tốc lực để so với thằng mạnh hơn đang chạy bình thường.
GPU tuy cùng 618 nhưng trên 730 xung cao hơn nên hiệu năng hơn gần 20% thế kia
@hieu282828 CPU hơn là hơn ở cái gì bạn? Cái tên chăng?
Còn về GPU bạn có thể đưa ra dẫn chứng nếu có, chứ Qualcomm ko công bố xung GPU thì lấy j so sánh ngoài bench, và bench thì 2 con ngang nhau.
Quá sai khi con snap 675 mạnh hơn con 710 mà lại xếp sau là sao 😆
@sharinran141 675 trên B86 nó được AI boost sức mạnh lên ghê lắm bạn. Ko đùa được đâu 😃
@haichin Quả AI của B86 có thể buff dame cho cái dòng chip đầu 6 mạnh ngang với chip đầu 8 😬
@sharinran141 Chưa dừng lại ở đó, AI trên B86 nó còn buff tiếp cho 2 Camera bằng 5 Camera trên đt các hãng khác.
Chỉ mang tính tham khảo. Con Exynos 9820 trên s10 chả đủ tuổi để so với kirin 980 hay thậm chí thua cả snap 845 nữa.
@Florentino À, vậy mẹ bạn nói mang bầu bạn mệt + đau bạn sẽ ko tin à 😆)
Còn việc mình nói là mình làm rồi, nó khác với việc mình phải làm tiếp để chứng minh với bạn 😃))
Mình thích cái tính của bạn đó. Sau này đi làm sếp nói gì, bạn bè nói gì, nhớ kêu chứng minh hết nha 😃))
Florentino
TÍCH CỰC
4 năm
@c0902765115 Một sự việc khi đã chứng minh được là đúng hay sai thì những người nói sau đó ko cần phải chứng minh nữa. Giống như giờ bạn chứng minh được Exynos 9820 cùi hơn Kylin 980 thì những người sau có nói giống vậy tui cũng chẳng cần phải bắt họ chứng minh nữa. Cũng như mẹ tui hay vợ tui thì cũng là phụ nữ, cũng giống nhau về những biểu hiện thai nghén hay đẻ đau. Đến điều cơ bản như vậy mà còn ko hiểu nữa thì thật đúng là "ko thông minh như học sinh lớp 5" - một gameshow cũng khá thú vị trên tivi 😆😆😆. Và tui lại ngồi cười ra nước mắt vì cái suy nghĩ ngây ngô của bạn thêm lần nữa 🤣🤣🤣

Việc bạn nói và bạn làm rồi là việc gì vậy?

Mọi việc trong cuộc sống ko phải cái gì cũng nhất thiết phải chứng minh. Nhưng đã tranh luận thì phải đưa ra dẫn chứng để chứng minh được lập luận của mình là đúng. Cũng như việc nếu tranh luận đúng sai trong công việc với sếp thì đương nhiên phải có lý lẽ, còn nói chuyện bình thường với nhau ko nhất thiết phải chứng minh đúng sai như bạn nói. Chỉ có những đứa hâm mới luôn đòi dẫn chứng trong mọi trường hợp thôi 🤣🤣🤣
@Florentino Lại há miệng mắc quai rồi. Vậy trên youtube ko thiếu video so sánh 2 con chip trên, trên fb hay các diễn đàn cũng ko thiếu và đều kết luận con chip Exynos 9820 sida đó nóng, tụt pin, và tụt fps hơn con Kirin vậy sao bạn vẫn bắt mình chứng minh 😆)
Hay là bắt mình đưa link để chứng minh lời mình nói nữa 😃))
Florentino
TÍCH CỰC
4 năm
@c0902765115 Cứ làm theo những gì tui yêu cầu đi rồi nói chuyện tiếp. Vòng vo mất thời gian quá 😎😎😎
E9825 10+. Hjx
@TACOMPUTER Tui còn thấp hơn bác 2 bậc. 9810. Nản thật. May ko game gì
@TACOMPUTER Chơi tank 1990 nên chả lo
@lamtien338 Ko chơi game nên ko quan tâm. Cần nhất pin, ổn 😃
Không ngồi chung mâm với Qualcomm được !
@trantrungtu Nhiều hãng quá loạn hết cả nên. Mình chỉ biết mỗi chứ A càng nhiều số thì càng bá chủ thế giới phone như A13 trả hạn ^^!
Con cao nhất bỏ xa ghê
kothich
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ghê thật 801 vẫn nằm trong bảng, quả thực chơi game trên Oneplus One vẫn OK mỗi tội rất nóng và hao pin
@kothich 810 nóng vãi nồi trước dùng con htc 10 Evo không khác gì lò nướng
kothich
ĐẠI BÀNG
4 năm
@luongxuanthai86 Mình nói 801 mà bạn, 810 thì thất bại rồi chỉ có oneplus 2 thì đỡ
@kothich 801aa của mình lag lòi ra khi chơi lq đây huhu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019