New York Times: Apple đang phát triển đồng hồ đeo tay làm từ tấm kính cong, chạy iOS

Duy Luân
10/2/2013 17:27Phản hồi: 157
New York Times: Apple đang phát triển đồng hồ đeo tay làm từ tấm kính cong, chạy iOS
Ảnh minh họa

Tờ New York Times mới đây cho biết rằng Apple đã bắt đầu phát triển một chiếc đồng hồ đeo tay thông minh chạy iOS. Nguồn tin nói với Times rằng thiết bị này được làm từ một tấm kính cong để giúp nó khác biệt so với những chiếc "smartwatch" khác hiện có trên thị trường (ví dụ như mẫu Pebble này chẳng hạn). Nguồn của Wall Street Journal cũng xác nhận thông tin tương tự và nói thêm rằng tấm kính cong sẽ giúp máy ôm sát vào cơ thể người. Apple cũng đã từng thảo luận với Foxconn về những công nghệ có thể dùng cho chiếc smartwatch của hãng. Hiện tại dự án này chỉ mới ở "giai đoạn sơ khai" nhưng Apple được cho là "đang thử nghiệm nhiều kiểu dáng khác nhau". Hiện chưa rõ thiết kế tổng quan của thiết bị này sẽ ra sao và khi nào thì nó mới xuất hiện trên thị trường.

Tin đồn về một chiếc "iWatch" đã xuất hiện sớm nhất là từ năm 2011 khi mà Times nói rằng Apple và Google đang nhắm đến thị trường thiết bị điện toán có thể đeo được. Vào thời điểm đó, các bản thử nghiệm của Apple được mô tả là "một chiếc iPod với tấm kính cong có thể quấn quanh cổ tay". Khi đó, nguồn tin nói "iWatch" sẽ được tích hợp Siri và giao tiếp với iPhone thông qua Bluetooth.

Thật ra các loại kính cong dùng cho thiết bị điện tử không phải là không có thật. Năm ngoái, Corning giới thiệu một sản phẩm kính mang tên Willow Glass có thể bẻ cong và nó cũng rất mỏng. Pete Bocko, trưởng bộ phận công nghệ của Corning, cho biết rằng Willow Glass hoàn toàn có thể được cuộn quanh các vật thể hình trụ, như cổ tay chẳng hạn. Tuy nhiên, Bocko cũng cảnh báo rằng việc thiết kế tấm kính cong có thể đeo là một việc khó khăn vì "cơ thể con người di chuyển theo những hướng không thể dự đoán được". Ông nhận xét đây là một trong những thách thức khó nhất về mặt kĩ thuật.

Tờ Times nói thêm rằng CEO Tim Cook là fan hâm mộ của chiếc Nike Fuel Band (một thiết bị đeo cổ tay dùng cho mục đích theo dõi sức khỏe) và ông rất để tâm đến những thiết bị tương tự như vậy. Bob Mansfield, phó giám đốc Apple, cũng là một người rất thích thú với những công nghệ dành cho thiết bị đeo tay có thể giao tiếp với iPhone qua Bluetooth.

Nếu Apple có đưa ra thị trường một chiếc đồng hồ chạy iOS, hãng có thể tăng tính cạnh tranh của mình với những thiết bị như Pebble và cả Google Glass, vốn cũng là một thiết bị điện tử đeo lên người. Chúng ta hãy cùng chờ xem liệu một sản phẩm "iWatch" có xuất hiện trong thời gian tới hay không.

157 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

[Guest]
TÍCH CỰC
11 năm
viễn tưởng nhỉ 😁
Apple luôn đi đầu trong công nghệ. Mong sớm nhìn thấy chiếc đồng hồ này
@trinhminhson Bác ko sợ anti nó vào ném đá à😁Lũ anti nguy hiểm lắm đó
Nếu mà táo cho ra cái iwat này thì sẽ có khối hãng phải chạy theo đây.Dự là như vậy
😃
@con gi de mat Ko phải chạy theo mà là đề nghị đồng hồ là 1 chuẩn chung... :v
@leminhtu88 bạn này sao khó gê..zạy mà củng bắt bẻ đc.
mong chờ đột phá apple mang lại 😁
Bằng sáng chế : "slide to unlock" là dành cho cái này.
Men nhỉ.😃nhìn bá đạo ghê

Sent from my GT-N7100 using Tinhte.vn
Mong chờ iphoon 5s ko có đồng hồ!
dh2l
ĐẠI BÀNG
11 năm
Phải nois là đẹp.rất sang trọng và quý phái không thua kém bất cứ các hãng đồng hồ danh tiếng nào.nếu giá dưới 5 triệu mình sẽ làm một chiếc đeo ( nếu có giá đó )
Các hãng sony và một vài các hãng khác sẽ phải dè chừng và cải tiến hình dạng của chiếc đồng hồ nếu muốn thu hút dân dùng
@dh2l Mình ko biết thiết kế thật sự của nó là như thế nào nhưng còn cái ảnh minh hoạ trong bài này mà bạn bảo đẹp thì mình cũng buồn thay cho gu thẩm mĩ của bạn ...
@dh2l Chỉ đơn thuần là công nghệ thôi! Còn sang trọng và quý phái thì không! 5 triệu chứ 10 triệu thì cũng chưa có gì gọi là đẳng cấp thật sự cả- xét riêng về sang trọng và quý phái...
@dh2l Ờ bác thấy đẹp thì tự sướng mình bác đi tự dưng lôi mấy hãng khác vào chi vậy? Nói riêng Sony thôi thì họ đã có cái smart watch của riêng họ rồi coi chừng APPLE là hãng đi nhái chứ ở. Còn mà nói về độ đẹp thì thua xa mấy con đồng hồ thụy sỹ nhé 😁 ở đó mà so với chả sánh.
lich101
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đồng hồ cơ học No 1
đồng hồ chắc bèo nhèo cũng phải 200 $ 😁
meoden
TÍCH CỰC
11 năm
bá đạo quá
Phát minh là ko ngừng nghĩ, g chỉ mong Apple chịu đầu tư cho chuẩn Pin mới sao cho iPhone có thể web bằng 3G LIÊN TỤC đc 8h là quá thành công, còn lại quá ok rồi 😃
@noobnhat Chẳng biết máy bác thế nào chứ máy em vào web bằng 3 g liên tục cũng đc xấp xỉ 7 tiếng rồi. Nếu giảm độ sáng màn hình có khi còn đc lâu hơn nữa. Máy em ip5 viettel chạy 6.1 chưa Jb.
@jeftparker Quái, e cài từ 2 đến g, chưa thằng nào sống nỗi 7h khi web = 3G LIÊN TỤC màn 50% cả 😔 riêng 4S là thất vọng nhất, g ko dám để 3G khi ko dùng là phải off, máy cứ ấm ấm như lò sửi và hút Pin kinh :(
@noobnhat Mình cũng để độ sáng khoảng 50 %. Với cả dùng liên tục mới đc vậy. Mất cả thời gian chờ thì ko đc. Mình thấy như vậy cũng ko nhiều đâu. Vào mấy topic về pin thấy các bác ấy chém ghê lắm, toàn show dùng đc mười mấy tiếng. Hãi lắm
xmen533
TÍCH CỰC
11 năm
ảnh minh họa thôi mà, các bác đánh giá làm gì sớm.
Bản thân em vẫn thích rolex hơn, dồng hồ công nghệ chả ham 😁
@xmen533 Cùng suy nghĩ😃, nhưng em thích Montblanc hơn😃
đc đấy chứ
Mình Review 1 cái smart watch với tấm kính cong rồi mà ta. Đột phá là chỗ nào???
rất đẹp
Dannyboy
TÍCH CỰC
11 năm
Cứ lấy iPhone quấn quanh cổ tay là thành cái iWatch ngay ấy mà =))
phuonglamq6
ĐẠI BÀNG
11 năm
Apple thiết kế sản phẩm nào nhìn hình dáng bên ngoài đều đẳng cấp
lại sắp có 1 đột phá mới về công nghệ đồng hồ đeo tay @@
không có tương lai, ai thèm mua chứ. Đồng hồ dùng để coi giờ mà pin nó không đủ để sống ngày qua ngày 🆒 dùng cái quái gì đc?
@brotherhien93 Thực tế pin dành cho đồng hồ và bộ nhớ của iPhone/iPad chạy liên tục ít nhất cũng phải 10 năm hoặc hơn nữa. Trong trường hợp xài hết pin, pin đồng hồ vẫn hoạt động liên tục, đó là tại sao khi iPhone/iPad hết pin, 10 ngày sau ta sạc lại, đồng hồ trên iPhone/iPad vẫn chạy đúng giờ (cho dù offline) chứ không hiển thị giờ ở thời điểm hết pin hay bị reset lại. Hệ thống pin đó không chỉ duy trì đồng hồ mà còn duy trì trạng thái settings mà người dùng đã cài đặt, đó là điều thiết yếu, không lẽ xài hết pin là máy chuyển sang chế độ mặc định sao ?

Nếu muốn đồng hồ iOS (nếu có) hiển thị đúng giờ và liên tục thì cũng không có gì khó, cứ sử dụng 1 pin riêng chỉ để hiển thị giờ, hệ thống tinh thể lỏng chẳng hao điện cho lắm.
@brotherhien93 Phán cứ như Thánh, sao biết Pin nó không đủ dùng 1 ngày ???
Phát ngôn cho nó chính xác 1 tí...Không người ta lại cười vào mặt =))
@brotherhien93 Nếu thực sự phát triển cái này thì Apple đã tính đến những điều bạn nói rồi. Nếu chỉ để coi giờ thì đơn giản, một màn hình đen sì, hiển thị giờ và vài thông tin cơ bản kiểu screen saver thì cũng chẳng tốn mấy pin. Còn nếu bạn muốn xem phim mà pin sống ngày qua ngày thì chịu rồi.
atro027
ĐẠI BÀNG
11 năm
em cũng muốn có một em như thế này..😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019