Ngại ồn? Palit ra mắt card GTX 1050 Ti KalmX không dùng quạt, không tiếng ồn

TDNC
7/2/2017 3:5Phản hồi: 72
Ngại ồn? Palit ra mắt card GTX 1050 Ti KalmX không dùng quạt, không tiếng ồn
Trong khi hầu hết những card đồ họa đang có trên thị trường đều dùng quạt để tản nhiệt hoặc cao cấp hơn là tản nhiệt bằng chất lỏng thì GTX 1050 Ti KalmX của Palit lại là một chiếc VGA hiếm hoi sử dụng hệ thống tản nhiệt thụ động. Hệ thống này bao gồm các lá tản nhiệt bằng Nickel nằm chi chít với nhau phía trên bo mạch của card để giúp tản nhiệt ra bên ngoài. Đó là nguyên nhân giúp cho card sẽ không có tiếng ồn kể cả khi đang hoạt động full-load.

Palit GTX 1050 Ti KalmX-2.jpg
Ngoài việc không có tiếng ồn, trong lúc hoạt động card cũng không có thành phần nào phải di chuyển, không có chất lỏng chạy loanh qoanh, không cần cắm thêm nguồn phụ. Tất các các yếu tố này đều rất lý tưởng cho việc ráp một chiếc máy tính nhỏ gọn nhưng vẫn đảm bảo được hiệu năng tốt và có độ an toàn cao. Tuy nhiên bạn vẫn phải lưu ý về vấn đề tản nhiệt từ card ra bên ngoài thùng máy.

Những lá tản nhiệt trên VGA chỉ giúp tản nhiệt từ card ra bên ngoài card. Bạn phải bố trí làm sao để luồng khí nóng này tiếp tục được đưa từ đó ra bên ngoài thùng máy, bằng cách đặt card gần một quạt tản nhiệt có sẵn hoặc sắp xếp lại những cái quạt tản nhiệt đang có trong thùng máy.

Hiện tại Palit chưa công bố giá và ngày bán của GTX 1050 Ti KalmX.

Cấu hình Palit GTX 1050 Ti KalmX:
  • Bộ nhớ: 4 GB GDDR5, 128-bit
  • Base Clock: 1.290 MHz
  • Boost Clock: 1.392 MHz
  • Số nhân CUDA: 768
  • Dual-Link DVI, HDMI 2.0, DisplayPort
  • Kích thước: 182 mm x 142 mm
  • TDP: 75W
Palit GTX 1050 Ti KalmX-1.jpg

Palit GTX 1050 Ti KalmX-3.jpg

Palit GTX 1050 Ti KalmX-4.jpg

Palit GTX 1050 Ti KalmX-5.jpg

Palit GTX 1050 Ti KalmX-6.jpg
Theo The Verge, Palit
72 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lắp thêm quạt hút và quạt thổi cũng thế @@ Chắc ra cho máy bộ.
noupfix123
TÍCH CỰC
7 năm
Khá đẹp ... mua con này kết hợp thêm mấy cái FAN led cáse nữa gọn ko ồn ào lắm ( vì fan léd vòng quay nhỏ nên cũng ko ồn so với mấy con quạt vèo vèo bên trong card và cpu )
@noupfix123 Bác ko nghĩ đến vấn đề tản nhiệt cho cả case hả?đã card vga ko quạt mà còn chơi quạt case vòng quay nhỏ nữa thì card vga sống ko thọ đâu.
noupfix123
TÍCH CỰC
7 năm
@ncdangson nó ra phiên bản silent tức nhu cầu cho những ai tác dụng nhẹ ko đến mức quá tải,,, muốn ko ồn ào thì phải hy sinh 1 chút gì đó thôi, đc cả đôi đường thì ai mà chả muốn ... Nhiều bác thấy đòi hỏi hơi quá
Ngon đấy cơ mà chắc mùa quít mới phân phối ở VN
bkavpro2009
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Koma Satomi Palit hàng bình dân so vs các hãng khác, có gì đâu mà cam quít, phân phối ở vn lâu lắm r 😃
@Koma Satomi Bán từ lâu rồi mà, mình đang dùng Palit nè
noupfix123
TÍCH CỰC
7 năm
@Brandon T Bản Silent này bác xài qua chưa ,,, nhiệt độ thế nào nhỉ ...
@Brandon T Ý mình là cái con này cơ, chứ Palit bán ở VN thì ai cũng biết roài bác :v
@noupfix123 Chưa xài, bản thường thấy ok mà
năm nào chẳng có vài con dòng silent. gigabyte làm tốt nhất
palit có bán tại VN đó
p/s: TDP khoảng 75W tản nhiệt phải cỡ tản CPU ko có quạt cũng hơi căng đấy
Lại đóng đầy bụi vì quạt thổi vào....
Thường thì thùng máy ai cũng lắp thêm cỡ 1-2 cái quạt gắn trên thùng rồi. Chỉ cần điều chỉnh vị trí sao cho phù hợp thôi.

Có quạt bụi vẫn bám đầy 😁
Còn có cả case không quạt của Calyos cơ
CPU làm luôn đi cho khỏi ồn
dungluu
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thuandesign có rồi đó bạn, cpu fanless nhiều lắm, chịu khó google search nha, nhưng giá khá cao, chơi fan stock là ok nhất khi ko có nhu cầu OC.
like2lan
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bộ PC của mình 1 quạt cpu default, 2 quạt VGA, 3 quạt thông gió chạy tác vụ trung bình, khá vẫn im ru dù 11, 12h khuya.
PC nhà mình nó kêu như đang chiến tranh bên trong thùng
Đang xài em Palit GTX 760 ... Dc hơn 2 năm roài vẫn ngon vèo vèo
Mirrorsn
ĐẠI BÀNG
7 năm
@baotam2101 Mình cũng xài palit hồi đo 5tr9 giờ ko bằng còn 3tr5 1050ti xài max lên đến 81 độ quạt thì kêu rú ầm ầm ngồi lầu trệt cũng nghe thấy =(
@Mirrorsn Ủa..con tui xài êm ru gà rù à..
Mirrorsn
ĐẠI BÀNG
7 năm
@baotam2101 Của bác tuy êm ru nhưng xung nhịp đã bị hạ rồi nhé =) Của mình tăng quạt để cho ko bị giảm hiệu năng.
@Mirrorsn ...Tui thấy nhu cầu của tui nhiu đó là bình thường rồi 😃
Đã từng dùng loại card passive cooling này, nhiệt độ idle thôi đã ngót ngét 65 độ, khi nào chiến game toàn cỡ 75, 80 độ, cuối cùng phải ráp lại case, bố trí thêm quạt hút, quạt thổi, thay luôn cả thùng máy... chi phí, công sức, thời gian bỏ ra quá cái card có gẵn sẵn quạt, từ đó cạch luôn loại passive, cứ quạt cho lành😃, gắn vào là dùng...😃
@nguyenfenice Chuẩn quá ! Một là tản nước không là cứ cổ truyền. Mấy cái này dành cho mấy xứ ôn đới thôi. VN thì đừng ham.
@shrelax84 e ở bên cali đấy bác, cũng k0 nóng mà card nóng ghê hồn, cuối cùng xót card quá e phải thay cả case vs lắp thêm quạt, nếu ngay từ đầu dùng quạt có phải hơn k0. sau e lên con msi hawk, idle có 55 độ, chơi game max setting cao lắm 65 độ, thế là hài lòng, cạch loại passive cooling lun😃
@nguyenfenice bạn này nói chuẩn nè!

ngày xưa từng dùng qua 2 cái card không quạt rồi, chạy một thời gian chơi game, render là đi luôn cái card. Mình từng bị chết hai cái card màn hình không dùng quạt rồi, cạch luôn
Card không quạt nếu chiến game một thời gian dài, ngày nào cũng nướng card 80 độ C trong vài tiếng là chạy thời gian card nó chết thôi
Nên mấy card không quạt, chỉ dùng bình dân tác dụng nhẹ, chiến game ít ít thì được. Mấy card không quạt dòng Ti vẫn chiến game nặng được, nhưng về lâu dài thì không ổn dễ die

Còn nếu chơi game lâu dài, game nặng thì mua card dòng gaming, gaming thì card nào cũng tản nhiệt hầm hố, có quạt, hai tới ba quạt đầy đủ, tản nhiệt to dày nặng, nên mấy card gaming luôn tích hợp ốp lưng (back plate) không sợ bị cong card..... chạy game cả ngày khỏi lo
@nguyenfenice Chuẩn bác. VN mùa hè nóng kinh hồn. Mấy con silent kiểu này chỉ thích hợp với mùa đông lạnh thôi. Case hiện tại của mình tính ra tổng cộng giờ 5 con fan bao gồm 2 fan nóc, 1 fan đằng trước, 1 fan của tản nước AIO đằng sau & 1 fan của VGA mà thấy cũng êm, ko ồn lắm. Fan VGA mình để Auto nên bao giờ chơi game nặng nhiệt độ quá 55-60 nó mới chạy. Xài con MSI Gaming X công nhận temp mát vãi, mùa đông idle chỉ tầm 29-30 😃
@nguyenfenice Bạn nói đúng rồi. Cali giờ đang lạnh nhưng đâu có nghĩa là mình để cái phòng lạnh như băng ngồi chơi game !! Cũng mở sưởi lên chứ. Rồi cũng không hiệu quả mà dễ đi cái card.
tbdat11
CAO CẤP
7 năm
Cái PC nhà mình gồm:
- Thùng máy 3 quạt
- VGA 1 quạt
- CPU 1 quạt

Tổng 5 quạt, chơi game mà chưa từng nghe thấy tiếng ồn vì quạt chạy nhé @@
dungluu
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tbdat11 trừ khi quạt đuổi ruồi ko bay, hoặc chơi laptop thì mới ko ồn chứ có quạt quay là có tiếng.
tiết kiệm điện được cho cái card 😁
princez
CAO CẤP
7 năm
Tại sao người ta lại không làm ra cái quạt quay ở tần số tai người không nghe thấy nhỉ, thế có phải đơn giản hơn không (quay 15v/s = 900rpm, hoặc 20000 v/s = 1200000rpm
@princez 900rpm thì k đủ còn 1200krpm thì lại quá thừa
princez
CAO CẤP
7 năm
@gotomo không có quạt còn dc như con này đây rồi còn gì, 900rpm thì thấp hơn các loại quạt hiện nay nhưng mà cũng còn dùng được, chứ không quạt thì đảm bảo cháy GPU, mình bị mấy lần rồi.
chatnever
TÍCH CỰC
7 năm
KalmX, chắc là chơi chữ từ chữ "Calm" 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019