Nghe thử âm thanh Spatial Audio qua album Folklore của Taylor Swift trên Apple Music
AudioPsycho
4 ngàyBình luận: 6
Nghe thử âm thanh Spatial Audio qua album Folklore của Taylor Swift trên Apple Music
Sáng nay mình vừa lấy Airpods Pro để test thử nội dung Dolby Atmos bằng Airpods Pro xem có hay không, mình thử bằng album Folklore của Taylor Swift thì thấy tiếng vocal rộng, thoáng, dày hơn, không bị loãng, echo hay bị vang, bass và treble không bị vón cục mà dàn trải đều theo chiều sâu của không gian nghe giống như là đang coi phim 3D vậy á 😁

Để nghe được giống mình, anh em phải đăng ký Apple Music, chỉ có 59.000 VNĐ/ tháng thôi, bằng 1 ly cafe.

Đầu tiên ta vào bật Spatial Audio trong Bluetooth Setting lên.
  1. Vào Settings trên iPhone, iPad
  2. Chọn mục Music > Audio Quality > Bật On ở mục Lossless Audio
  3. Chọn High-Resolution Lossless ở các mục để nghe chất lượng cao nhất

Spatial Audio và Dolby Atmos sẽ hỗ trợ các tai Airpods, Airpods Pro, Airpods Max, Powerbeats 3, Beats Studio 3… luôn nha cả nhà, thao tác cũng tương tự như trên.

Anh em thử xong có khám phá gì hay hay album nào lạ lạ thì comment bên dưới để mình nghe với nha :D
thenewtori
ĐẠI BÀNG
4 ngày
Vô cái playlist của Apple tạo sẵn cho Spatial nghe, thấy khá ưng luôn
Trước khi Apple Music có lossless:
- ôi dào người dùng Apple có bao giờ quan tâm âm thanh đâu.
- người ta mua vì tiện dụng.
- lossless cũng chả quan trọng, 320kbs là đủ xài rồi.
- tai trâu chả phân biệt đc.
-...

Sau khi cập nhật lên lossless:
- ... (thôi cái này để tự các bạn ý viết cmt chứ ko lại thành nhét chữ vào tay)
- mình vẫn chả thấy khác biệt gì (1 số).

P/s: vẫn chờ Apple ra mắt codec BLUETOOTH mới để nâng cao trải nghiệm âm thanh cho người dùng, xịn hơn AAC là đc. Nói chung nâng cấp có lợi cho người dùng thì ủng hộ hết, mà nhất là nâng cấp để mọi người chăm nghe nhạc hơn thì càng ủng hộ. Để đại đế còn thu tiền bản quyền âm nhạc.
@AmbitiousMan codec 1 chuyện, còn dựa vào công nghệ Bluetooth nữa mà bạn. Tốc độ và độ ổn định. Nhưng chắc là còn lâu mới nâng cấp đc
@pro744 Công nghệ Bluetooth quanh đi quản lại cũng 5.1 vs 5.2 thôi bạn.

Cái chính là trong sự kiện WWDC vừa rồi, cá x mình rất hy vọng Apple sẽ tung ra 1 codec BLUETOOTH mới hàng nhà trồng, tích hợp vào tất cả các hệ điều hành mới để kiện toàn khả năng chơi nhạc của dải phần cứng - chỉ sau 1 đêm. mình cá là nếu chuyện đó xảy ra, tt nói riêng vs cộng đồng công nghệ sẽ bùng nổ hơn là than thở chán nản như hiện nay.

cơ bản là mình thích tìm hiểu về công nghệ và ủng hộ những cải tiến có lợi cho người dùng, nên mình tin 1 codec mới sẽ hấp dẫn hơn là mớ tính năng kém hào hứng như hiện tại. 1 codec mới xịn hơn AAC và biết đâu có thể là đối trọng trực tiếp với LDAC và apt-X HD? đáng mong chờ còn j. hay là mình yêu cầu quá cao vs con buôn nhỉ?

Cái phụ thì mình nói ở trên r đó. vs tầm ảnh hưởng của mình, apple tập trung vào nhạc lossless sẽ có lợi trong việc thu hút mọi người nghe nhạc, kích thích thị trường streaming nhạc,... công việc kinh doanh bản quyền âm nhạc, thu thuế bọn culi làm dịch vụ streaming cũng hưởng sái theo. rõ là nên ủng hộ còn j.

chốt: đến heo quay còn ra mắt codec LHDC cạnh tranh LDAC đc, chả nhẽ apple ko?
Zen Music
ĐẠI BÀNG
4 ngày
@AmbitiousMan Với phong cách của Apple thì thường do chưa làm được tốt nên hẹn lần sau (vd App Library 1 năm sau mới có trên Ipad ;-(( )
alo113nghe
ĐẠI BÀNG
3 ngày
Đã thử và cũng hài lòng vì ít khi nào Apple cho người dùng nhiều như lần này ( trên Apple Music). Đang thử dùng Apple Music trên điện thoại Android ( Note 10+ ) nhưng chưa thấy có thay đổi. Không biết trong tương lai anh Tim có độ lượng cho nền tảng này giống như sẽ làmvới facetime trên ios15

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019