Nghe thử âm thanh Spatial Audio qua album Folklore của Taylor Swift trên Apple Music

AudioPsycho
8/6/2021 6:21Phản hồi: 49
Nghe thử âm thanh Spatial Audio qua album Folklore của Taylor Swift trên Apple Music
Sáng nay mình vừa lấy Airpods Pro để test thử nội dung Dolby Atmos bằng Airpods Pro xem có hay không, mình thử bằng album Folklore của Taylor Swift thì thấy tiếng vocal rộng, thoáng, dày hơn, không bị loãng, echo hay bị vang, bass và treble không bị vón cục mà dàn trải đều theo chiều sâu của không gian nghe giống như là đang coi phim 3D vậy á 😁

Để nghe được giống mình, anh em phải đăng ký Apple Music, chỉ có 59.000 VNĐ/ tháng thôi, bằng 1 ly cafe.

Đầu tiên ta vào bật Spatial Audio trong Bluetooth Setting lên.
  1. Vào Settings trên iPhone, iPad
  2. Chọn mục Music > Audio Quality > Bật On ở mục Lossless Audio
  3. Chọn High-Resolution Lossless ở các mục để nghe chất lượng cao nhất

Spatial Audio và Dolby Atmos sẽ hỗ trợ các tai Airpods, Airpods Pro, Airpods Max, Powerbeats 3, Beats Studio 3… luôn nha cả nhà, thao tác cũng tương tự như trên.

Anh em thử xong có khám phá gì hay hay album nào lạ lạ thì comment bên dưới để mình nghe với nha :D
49 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cahoihoang
ĐẠI BÀNG
3 năm
Vô cái playlist của Apple tạo sẵn cho Spatial nghe, thấy khá ưng luôn
Trước khi Apple Music có lossless:
- ôi dào người dùng Apple có bao giờ quan tâm âm thanh đâu.
- người ta mua vì tiện dụng.
- lossless cũng chả quan trọng, 320kbs là đủ xài rồi.
- tai trâu chả phân biệt đc.
-...

Sau khi cập nhật lên lossless:
- ... (thôi cái này để tự các bạn ý viết cmt chứ ko lại thành nhét chữ vào tay)
- mình vẫn chả thấy khác biệt gì (1 số).

P/s: vẫn chờ Apple ra mắt codec BLUETOOTH mới để nâng cao trải nghiệm âm thanh cho người dùng, xịn hơn AAC là đc. Nói chung nâng cấp có lợi cho người dùng thì ủng hộ hết, mà nhất là nâng cấp để mọi người chăm nghe nhạc hơn thì càng ủng hộ. Để đại đế còn thu tiền bản quyền âm nhạc.
@AmbitiousMan Sau khi AM có lossless thì những cái mà bác nêu trước nó vẫn còn mà 😆 tiền bỏ ra vẫn vậy nhưng được thêm thì ai chẳng muốn?
@AmbitiousMan Ifan vẫn có tiếng ỉ ra rồi khen thơm mà bác. Lạ gì đâu
@AmbitiousMan Hồi xưa có mấy cái app dsp hoặc có cái cục reveel để tạo hiệu ứng crossfeed lên loa tai nghe thì cũng na ná cái spatial này. Một dạng eq âm thanh thôi quảng cáo thành nghe hay hơn. Nhưng giờ apple làm thì nó là chân lí sống nhé.
@AmbitiousMan Mình nghĩ cái này bị giới hạn trên phần cứng nếu có thì hy vọng trên iPhone thế hệ mới thôi!
alo113nghe
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đã thử và cũng hài lòng vì ít khi nào Apple cho người dùng nhiều như lần này ( trên Apple Music). Đang thử dùng Apple Music trên điện thoại Android ( Note 10+ ) nhưng chưa thấy có thay đổi. Không biết trong tương lai anh Tim có độ lượng cho nền tảng này giống như sẽ làmvới facetime trên ios15
@alo113nghe App Apple Music beta có tính năng này rồi á bạn, chắc vài tháng nữa là Android được dùng rồi.
Cám ưn mod, để bật nghe thử hihi
Namhle
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình thì nghe của the weeknd (after hours) & ariana grande (thank u, next) thấy rất rõ hiệu ứng. Khá hay và hài lòng. Đợt này được AM khuyến mãi 3 tháng 60k nên vô tình đổi qua mà lại đc ngay quả spatial với dolby.
Cũng phải nghe lâu lâu tí thì mới nhận ra sự khác biệt của spatial so với bình thường, nói chung vs nhu cầu nghe nhạc thông thường thì nó gần như vô dụng
Cái spartial này chỉ cần có apple music là nghe đc đk ae? Hay phải lên ios 15? Bỏ lâu quá bữa h toàn dùng spotify thôi. Apple music tháng mình tốn có 29k à
@thanhdat3796 14.6 và tai nghe của Táo
antonsm
ĐẠI BÀNG
3 năm
Trên ios 14.6 mình nghe chẳng thấy spatial audio chỗ nào. Upgrade lên 15 beta mới có hiệu ứng âm thanh vòm khi quay đầu các kiểu.

Nhưng thật tế mấy tính năng này đúng chỉ làm màu, kiểu chưa có thì thích, xài rồi thì có cũng đc ko có cũng chẳng sao.

Y chang lúc chưa mua airpods thấy ai cũng khen tiện lợi hay ho các kiểu. Mua về xài rồi thì thấy rất bình thường, ko có gì đặc biệt cả.
@antonsm Spatial nó có từ 14.6 rồi nhưng đúng là nó vô dụng
Sao bật cái partial nay lên mình lại thấy nghe nhạc tệ hơn ta hjx
MrChubby
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ad nghe thử album "pronounced leh-nerd skin-nerd" của Lynyrd Skynyrd nhé.
Hiệu ứng âm thanh khá thú vị, khác hẳn với các bản nhạc mình thường nghe trên nền tảng khác
Một cái tát vào mặt iFan!
Ra Apple TV 4K mà méo ra TV 4K nào lấy ch ó gì xem!?!
@QuanLyNhaNghi "Lossless hay không cũng có khác mịa gì đâu" 😆))
để nghe được giống mình ngoài 59k cho apple music còn phải mua thêm cái tai nghe Airpods Pro nữa 😔 chát
@lechien.us Airpods thường là có r bác
@KhôiTrần15 Dolby Atmos chỉ có trên airpods pro thôi mà bạn. Còn airpods thường thì chất lượng khác gì mấy cái tai nghe dây đâu
@lechien.us Mình nghe thấy khác bạn ơi, chính thức trên trang Apple bảo cũng có á
secondagent
ĐẠI BÀNG
3 năm
@lechien.us Bất kỳ tai nghe nào support Dolby Atmos đều dùng được với AM nhé, còn spartial audio thì phải có thêm con chip H1 cuả Apple như Airpods pro
quá xá ngon
lonely202
ĐẠI BÀNG
3 năm
Airpod 2 có trải nghiệm dc ko nhỉ
dattran17
ĐẠI BÀNG
3 năm
đã thử, trải nghiệm phải nói là quá ngon
Bài đầu tiên mình bật lên thử là 7rings - Ariana Grande, đoạn intro thật sự ấn tượng
iOS 15 mới có hiệu ứng 3D đúng ko các bác, mình mới xuống lại iOS 14.6 thì ko còn hiệu ứng này, dù đã thử nhiều cách, có bác nào bị giống mình ko?
Bao giờ mới hỗ trợ cho tai nghe bên thứ 3
3baba
ĐẠI BÀNG
3 năm
Trên Big Sur làm thế nào để Enable Atmos phát ra loa ngoài các bác, AirPlay có hạn chế so với Bluetooth trong việc thu phát Spatial Audio và Dolby Atmos không.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019