Nghĩ rằng jK8v!ge4D là mật khẩu mạnh? Có lẽ anh em đã sai rồi!

blueJune
8/8/2020 7:20Phản hồi: 141
141 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tiachop22
TÍCH CỰC
4 năm
Mình có 1 quyển sách, 1 quyển sổ nhỏ, sách là mật khẩu, mình lấy vài chữ trong đó và dùng 1 kiểu hoán đổi quy định 1 lần, 1 quyển ghi tài khoản và số trang số dòng, và rồi chẳng phải nhớ gì mấy, cái nào nhớ thì nhớ, ko nhớ thì gỡ sách, ko bị áp lực khi dùng nhiều mật khẩu, căn bản mình làm việc với nhiều khách hàng, thấy họ hay dùng chung 1 mật khẩu cho tất cả các tài khoản là cực kì nguy hiểm.
khá hợp lý
audi10
TÍCH CỰC
4 năm
Giờ mod blueJune viết cả sang mảng Web application security luôn, cool 😁
Mật khẩu all accounts của mình nè:
Cuhiepdautroclocvikhongcotoc
Vài ba tháng mình lại hoán đổi vị trí các từ là ra mật khẩu mới, ví dụ:
Khongcotocvidaucuhieptrocloc
Lời khuyên này rất giống cách mình dúng password từ trước giờ.
Phần đầu luôn là 1 đoạn text dài 12 ký tự, giống nhau ở mọi password sau đó là 2 ký tự đặc biệt và tiếp theo là 1 đoạn text 6-8 ký tự chỉ liên quan đến trang web đó.
cái mk icloud là cái mà chị em não cá vàng hay quên nhất mặc dù là chính chủ mình đặt =))
binhle976
ĐẠI BÀNG
4 năm
Vậy là tối nay đổi một mớ pass nữa rầu😄😄
binhle976
ĐẠI BÀNG
4 năm
Dặt mk lại gom tất cả lưu vào bộ nhớ ghi chú icloud lại thêm cái mat khẩu ghi chú
talubu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@binhle976 Có chú kia hay quên, chú tạo cái icloud bằng mail icloud, sau đó ghi chú tất cả các loại password vô, kể cả password icloud. Một ngày xấu trời điện thoại chú ấy bị mất, chú ko thể nhớ nổi cái password icloud, thế là... bỏ luôn.
bị lộ rồi còn gì là bảo mật nữa
tuluan
TÍCH CỰC
4 năm
Cũng lạ thật, các nhà phát triển luôn khuyến khích người dùng sử dụng mật khẩu dạng thứ nhất. Và mình đã làm theo đề xuất của họ, giờ mà đổi các password sang dạng thứ 2 sợ ko nhớ nỗi luôn quá 😃
Vmemory
CAO CẤP
4 năm
Mình có vài mẹo để có thể đặt mật khẩu chung cho tất cả các tài khoản: ví dụ bạn đặt "password135" là mật khẩu chung cho tất cả tài khoản thì khi bị hack 1 tài khoản, khả năng là các tài khoản khác sẽ liên lụy, vậy chỉ cần thêm vài vài quy tắc tự bạn đặt thêm vài mật khẩu chung đó để dễ nhớ mà mỗi tài khoản sẽ có mật khẩu khác nhau dựa trên mật khẩu chung
Ví dụ: tinhtepassword135, Facebookpassword135,...

Mà viết vậy cũng lộ liễu quá, bạn có thể đổi thành: Titepassword135, Fabopassword135

Hoặc đảo cho nó vô nghĩa luôn: iTetpassword135, aFobpassword135

Ngoài ra các ký tự a thành @, h thành #, o thành 0,... Tự bạn đặt ra quy tắc chung cho tất cả mật khẩu thì sẽ hạn chế việc phải nhớ nhiều mật khẩu, chỉ cần nhớ 1 mật khẩu chung & quy tắc biến thể là được. Xài app quản lý mật khẩu không phải là ý tồi nhưng hãy nhớ là bạn đang trao chìa khóa cho người khác giữ đấy

Mình xài 1 app quản lý mật khẩu cục bộ (không kết nối online) & Firefox để lưu mật khẩu (bản Portable để có cài lại Windows nó vẫn còn lưu mọi thứ & không sync). Đặt thêm Master Password nữa là được.
thienbao0910
ĐẠI BÀNG
4 năm
myPenis~18cm
Pass này có ổn áp không ad?
giải thích không thuyết phục tí nào.
Tại sao thêm A1! lại lừa được hệ thống thế ạ, ai giải đáp giúp em với 😃
so sánh thì độ dài bằng nhau hoặc chênh lệch 1-2 ký tự
1 cái 9 1 cái 25 ký tự

dạo nầy nhét chữ vào mồm nhiều quá
có ý tưởng là dùng các mã game thời trước của AOE, CS1.1, gta vc làm mật khẩu cũng ok như pepperoripizza, svcheattab1, fannymagnet, preciousprotection khá ok =)))
Dễ nhớ bởi chơi game sài cheat là chính =)))
mình thì hay đặt những mật khẩu như
1111100000ppppp
iphone6plus
ThienWin198x
matkhaufacebookcuatoila123
thiennguoccho.....
bibo311
TÍCH CỰC
4 năm
Bài viết của bác Jacob- bản thân là 1 dev này khiến mình k thực sự tin cậy lắm. Nếu là 1 chuyên gia bảo mật thì độ tin cậy cao hơn
công nhận password dài là vô cùng quan trọng 👍
lllll-13
ĐẠI BÀNG
4 năm
"Nếu bạn sử dụng cùng một mật khẩu cho nhiều loại dịch vụ, có thể bạn sẽ dùng một dịch vụ được lập trình kém và nó sẽ lưu password dưới dạng văn bản thuần tuý trong cơ sở dữ liệu. Nếu bị xâm nhập, tin tặc sẽ có được mật khẩu của tất cả các loại tài khoản bạn có. Thực tế này xảy ra nhiều hơn bạn nghĩ đấy."

Tức là đã dùng chung hết 1 mật khẩu thì chỉ cần dính một quả thế này thì dù có tạo mật khẩu mà máy tính mất cả ngàn năm để giải khóa cũng vẫn toang như thường..., vậy vẫn phải xài nhiều mật khẩu, và nói chung quên mà không lưu ở đâu thì vẫn phải reset password và ngồi nghĩ xem mất khẩu mới thôi 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019