Nghĩa trang liệt sĩ Trường Sơn - Nơi yên nghỉ của những người đã cho ta cái Tết hôm nay...

PiPyL96
19/1/2018 1:27Phản hồi: 0
Nghĩa trang liệt sĩ Trường Sơn - Nơi yên nghỉ của những người đã cho ta cái Tết hôm nay...

Mình có cùng nhóm bạn đại học kéo nhau ra nhà bạn ở Quảng Trị chơi (bọn mình học ở Huế). Nhà bạn mình ở gần trên đường Hồ Chí Minh cách tầm 500m. Khi chạy từ đường quốc lộ 1A lên đường Hồ Chí Minh các bạn sẽ được thấy rừng cao su rất là đẹp. Bọn mình đi đúng mùa cao su rụng lá nên nhìn càng đẹp hơn, cảnh như trông phim ấy 😃
Sau khi đến nhà bạn và nghỉ ngơi một lúc thì bọn mình rủ nhau đi Nghĩa trang liệt sĩ Trường Sơn (Đây là khu an táng của hơn 10 nghìn liệt sĩ Quân Giải phóng miền Nam Việt Nam và Quân đội Nhân dân Việt Nam). Đứng ở chỗ để xe bạn nhìn ra phía trước sẽ thấy một khung cảnh rất rộng và thoáng mát với hồ, bậc cấp lên rộng và dốc để đi lên nghĩa trang. Khi bước vào trong thì mình nhìn thấy có một đoàn với các bác cao tuổi đang thắp hương cho các liệt sĩ và cùng nhau trò chuyện năm xưa thời chiến tranh. Trước khi đến đây mình nghĩ đi ra Quảng Trị thì đến Nghĩa trang liệt sĩ Trường Sơn cho biết. Và rồi khi bước vào nhìn thấy hương khói bay lên từ những phần mộ, nghe các bác cao tuổi trò chuyện kỉ niệm xưa với nhau, nhìn thấy 10 khu vưc chôn cất các chiến sĩ theo địa phương như Hà Nội, Bình Trị Thiên, Thái Bình, Nghệ Tĩnh. Với những tấm bia khắc tên, ngày mất, chức vụ của hàng trăm liệt sĩ. Mình nghĩ chắc ai khi bước chân đến đây đều sẽ dâng lên những cảm xúc ở trong lòng, với niềm tự hào và lòng cảm ơn đối với những chiến sĩ đã nằm lại ở nơi đây. Nên mình nghĩ những ngày Tết chúng ta vui chơi, hạnh phúc bên gia đình, người thân, bạn bè,..và nếu có ý định đi chơi đâu vào dịp Tết nếu được hãy đến Nghĩa trang liệt sĩ Trường Sơn để có thể thắp những cây hương để cám ơn những người đã cho chúng ta cái Tết hôm nay.
Chia sẻ

Xu hướng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019