Nghiên cứu cho thấy người bị béo phì là những người không thích nghe tư vấn về cách sống nhất

Hassler
26/9/2022 12:11Phản hồi: 62
Nghiên cứu cho thấy người bị béo phì là những người không thích nghe tư vấn về cách sống nhất
Chả ai thích người khác nhắc đến cách sống của mình cả, nhưng có 1 số trường hợp nghe những lời khuyên sẽ giúp bạn có thể sống tốt hơn, nhất là khi bạn đang mắc căn bệnh nào đó. Tuy nhiên trong nghiên cứu gần đây những người thừa cân lại là những người không đồng tình với những lời khuyên của các bác sỹ về cách sống của họ.

Những thứ họ muốn hiểu theo ý của mình đó là thừa cân là do họ không thể kiểm soát 1 cách khách quan được, đó có thể là do vấn đề về gen hay sự bất ổn của hormone, chứ không phải do họ sống quá bừa bãi thoải mái. Ở chiều ngược lại các bác sỹ lại hay áp việc thừa cân là do chế độ ăn uống hay sự thiếu vận động của người bệnh. Việc này theo bác sỹ đứng đầu nghiên cứu vừa được đưa lên tạp chí Family Practice có thể sẽ làm giảm sự tin tưởng lẫn nhau giữa bệnh nhân và bác sỹ trong quá trình điều trị bệnh. Đây là nghiên cứu của đại học Toulouse trên 27 bác sỹ và 585 bệnh nhân của họ.

Qua đó càng những người có mức BMI vượt ngưỡng thì lại càng có ý kiến trái chiều với nhận định của bác sỹ. Vấn đề ở đây là cả 2 bên đều có lý của mình, bởi đúng là 1 người khó có thể tự kiểm soát cân nặng của mình, đó có thể do bộ gen họ đang mang, hoặc do chế độ ăn, nhiều khi có thể là cả 2 hay nhiều thứ cộng lại. Vấn nạn béo phì không chỉ là vấn đề ở các nước phát triển mà các nước đang phát triển cũng đang phải trải qua tình trạng này. Ngay ở Việt Nam trong 1 số bài mình có chia sẻ trước đó cũng đang có tình trạng béo phì tăng mạnh. Đặc biệt là khả năng vận động của người Việt đang ở mức siêu thấp. Nếu so với 11 nước Châu Á xung quanh ta thì tính trung bình mỗi ngày người Việt chỉ đi khoảng 3.600 bước, quá ít so với mức 10 nghìn bước vốn được đặt là tiêu chuẩn trong việc vận động. Cũng trong so sánh nhóm nhỏ này chúng ta thuộc 3 nước lười vận động thể chất nhất. Việt Nam còn sẽ phải đối mặt với tỷ lệ thừa cân ở trẻ em khi chỉ trong 10 năm số trẻ béo phì đã tăng từ 8.5% lên 19%.
Vậy nên để xử lý vấn nạn béo phì này sẽ cần phải có sự thấu hiểu giữa cả 2 bên bệnh nhân và bác sỹ để đưa ra 1 tiếng nói chung. Bởi nếu không thì 1 loạt các nguy cơ bệnh tật như bệnh tim, ung thư, đột quỵ... sẽ có thể xảy ra với nhóm bệnh nhân này. Lúc đó gánh nặng bệnh tật sẽ không chỉ đổ lên đầu gia đình người bệnh mà cả xã hội cũng sẽ phải chi trả cho việc chữa trị căn bệnh vốn có thể xử lý được nếu có cách tiếp cận và giải thích phù hợp.

Tham khảo suckhoedoisong, Family Practice
62 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Những bạn mũm mĩm chắc chắn là những người dễ tính và dễ thương 😁
@Thanh xuân vật vã Ngay từ nhỏ, trẻ em mà bị bố mẹ "ép" béo phì, nhìn rất ngu và thực tế là chậm phát triển trí óc và thiếu năng động hơn những đứa khác.
@iPhoneHelp các em gái cũng phải mũm mỉm chút chút mới khoái
@dangchitrung đừng nghĩ vậy tội ba mẹ, ba mẹ chỉ ép con ăn vì sợ con đói thôi, nhưng có ng ăn ít vẫn mập, ăn nhiều mà vẫn ốm, là do tạng người
@dangchitrung Mập quá..nhìn họ làm thứ gì đó.cũng có cảm giác như chậm chạp ..nhưng thực tế thì hen xui..hồi nhỏ mình gầy ròm mà vẫn chậm chạp học dốt....ngu nhu heo
minhmeosg
ĐẠI BÀNG
2 năm
Biết cái *** gì mà tư vấn 😆) mình 82kg đang quyết tâm giảm
@minhmeosg Ko ngờ bài viết khoa học này lại có ví dụ ngay ở dưới như vậy
BenGlo
CAO CẤP
2 năm
@minhmeosg cho mình hỏi bạn cao bao nhiêu nhỉ 😃
namdh7
TÍCH CỰC
2 năm
@BenGlo 1m45 nhé bạn 😁
tinhdg
CAO CẤP
2 năm
Nghiên cứu chuẩn rồi, vợ mình là điển hình 😁
@tinhdg nói cái là ngủ ngoài sân hả fen kkkk
Công nhận có mỗi cái đoạn ngắn thôi cũg lôi xe máy xe điện ra đi 🙃. Xong là mình bảo mình sẽ đi bộ thì nhìn mình như sinh vật lạ
MeoMao121
TÍCH CỰC
2 năm
@light_dark_91 chuẩn rồi bác, mồm kêu giảm cân nhưng cái gì cũng ko đứng dậy tự làm. chỉ chăm chăm giảm ăn nhưng ko tập luyện gì, đến lúc đói lại order 1 đống ăn vặt.
KhaiBL
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đứa thì kêu nhịn ăn tối, đứa thì kêu ăn lowcarb, đứa thì kêu ăn chay, đứa thì kêu dùng thực phẩm chức năng ...
đứa kêu tập gym, đứa kêu chạy bộ, đứa kêu ngủ đủ giấc, đứa kêu ngủ ít thôi ...
KhaiBL
ĐẠI BÀNG
2 năm
@KevinGerrard nghe khuyên cho vui thôi chứ không biết nên theo ai (nếu nó là bác sĩ thì cũng nên). có vài thằng bạn, ăn cơm gấp đôi mình, ngày nào cũng nhậu ... mà nhìn lúc nào cũng cân đối ko mập lên dc.
KevinGerrard
ĐẠI BÀNG
2 năm
@KhaiBL Google có sẵn mà bác, chẳng qua như mình nói, đòi k làm gì mà nó vẫn tự giảm mới chịu. Những cái xấu ai cũng biết như fast food, trà sữa, bia rượu, đồ ăn vặt, chiên xào, sữa đặc các kiểu, ít nhất cũng nên kiêng, đã chịu kiêng những cái đó trước chưa? Xong rồi sau đó tới vận động thể thao, nó rất đơn giản và easy. Mà cứ nói là k biết theo phương pháp nào.
KhaiBL
ĐẠI BÀNG
2 năm
@KevinGerrard thực ra vẫn ăn uống chừng mực. mỗi bữa 1 chén cơm vừa thôi. thể thao mỗi ngày từ 7h - 8h30 .... chỉ khi lâu lâu có 1 sự cố do chấn thương hay việc nhà phải nghỉ 1,2 tháng là lúc đó nó phì lên.
hơn nữa đến độ tuổi u50 thì cứ buông chút ra là nó phì lên liền ... về quê vợ giao lưu nhậu liền 3,4 ngày là lên liền và rất khó xuống ... chắc phần lớn cũng do gen 😁
superboyvc
TÍCH CỰC
2 năm
Mình cũng hơi mập, cơ mà do mồm 😃 chứ mà béo do gen với bị bệnh mình thấy tỷ lệ ít lắm, đa phần toàn là do ăn uống thôi. Những người mình quen, nếu chăm chỉ và kỷ luật thì chưa thấy ai không giảm được cân cả.
@superboyvc Đồng ý. Nó là do thói quen sinh hoạt. Nếu ăn uống điều độ, tập thể dục đều đặn, thì khó mà béo tròn đc
@superboyvc Nói thẳng ra là có ăn nhiều mấy nhưng ăn các loại rau củ quả hạt kết hợp thêm thịt, cơm bình thường thì chả bao giờ nó lên cân cả.

Do chế độ dinh dưỡng mất cân bằng, ăn toàn thức ăn nhanh với đồ Chinsu Nam Ngư đầy hóa chất thì không béo phì không bệnh mới là lạ.
Uchiha Zaden
ĐẠI BÀNG
2 năm
Trước mình còn 70 Kg cũng chạy bộ suốt , giờ lên 82 tự nhiên mất động lực chạy
L.T.D
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Uchiha Zaden Chạy suốt là chạy thế nào?
Có người chạy 1h/ngày, người chạy 10p/ngày, rồi có người chạy pace 4:00 (phút/km), người pace 11:00 --> cũng là chạy suốt như nhau đấy, mà kết quả thế nào thì rõ luôn rồi nhá 😆
@Uchiha Zaden Chế độ ăn uống nữa ông chứ tập ko chưa đủ.
Uchiha Zaden
ĐẠI BÀNG
2 năm
@L.T.D Mỗi tuần chạy 3 ngày ( 60p/ngày). Một ngày chạy một ngày nghỉ , đợt đó chay trên máy The newgym.
Mình cũng đang giảm mét 76 ...88 kí mập
đúng vậy, vì nếu ngta chịu nghe và làm theo tư vấn thì đã không bị béo phì
Cười vô mặt
norimo
TÍCH CỰC
2 năm
Duy Luân không thích điều này
@norimo Nhưng Duy luân thích ava em
minoan
CAO CẤP
2 năm
giảm cân để được nghe nhiều đạo lí hơn 😁
Cover quá Chất =)))
Cười ra nước mắt
khuyên nó nó lại nổi điên lên, bảo body shaming. Nên kệ xác
"Mai bò đi mai chơi". Chờ Luân múp vô phản biện
Deadline
Sợ mập mặc ko vừa đồ nên phải ra sức tập, khỏe là phụ đẹp là chính 😆)
Jask
TÍCH CỰC
2 năm
Những người béo chúng tui là những kẻ yêu cuộc sống. Sống mà phải đếm ca-lo mỗi ngày thì sống có ý nghĩa gì? 😁
Duy Luân đang chú ý bài này =))
Hỏi Duy Luân xem có đúng hơm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019