Nghiên cứu của Harvard: iPhone và WP7 dễ dùng hơn Android

babybungbu
8/8/2011 21:36Phản hồi: 314
Nghiên cứu của Harvard: iPhone và WP7 dễ dùng hơn Android

Phòng thí nghiệm Human Factors in Design (tạm dịch là Các yếu tố về con người trong thiết kế) thuộc đại học Harvard Mỹ mới đây đã công bố kết quả một nghiên cứu trong đó đánh giá cao thiết kế giao diện của iOSWindows Phone 7 so với các nền tảng di động khác.

Giáo sư Dennis Gallatta, người đứng đầu cuộc thí nghiệm, đã mời những người chưa từng dùng điện thoại thông minh thử tự thực hiện các thao tác như gọi điện, thêm vào danh bạ, và gửi một tin nhắn. Kết quả cho thấy những người dùng hoàn thành các thao tác trên iPhone và điện thoại Windows Phone với thời gian nhanh và đạt kết quả tốt nhất. Trong khi đó, AndroidBlackBerry có điểm số khá thấp. Trong số các thử nghiệm, thêm 1 tên vào danh bạ là công việc khó khăn nhất, đặc biệt là đối với giao diện của Android và BlackBerry. Cả 2 nền tảng này chỉ đạt 1 sao trên thang đánh giá 5 sao.

Sản phẩm của Apple và Microsoft đạt kết quả cao có thể là do thế mạnh lâu đời về thiết kế giao diện hệ điều hành máy tính. Đối với Google và RIM, xây dựng hệ điều hành di động không phải là lĩnh vực kinh doanh chính ban đầu của cả 2 công ty này. Trong thử nghiệm trên, thiết bị chạy Android là HTC Thunderbolt, có sử dụng giao diện Sense. Điều này có thể đã ít nhiều ảnh hưởng đến kết quả thấp của Android vì giao diện Sense tuy rất đẹp nhưng lại khiến việc thao tác thêm phức tạp.

Dĩ nhiên, chúng ta cần có nhiều hơn là một thí nghiệm nhỏ của Harvard để có kết quả cuối cùng về tính khả dụng của các giao diện nền tảng di động. Nghiên cứu này ngoài việc đánh giá về tính khả dụng, nó còn cho thấy khả năng thích nghi của con người với môi trường mới nhờ vào bản năng mà không cần phải trải qua đào tạo.

Nguồn: Electronista
314 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cả dòng họ mình dùng Android
😁
Cả dòng tộc nhà tớ chờ Nokia WP7!
Cơ mà chuyện này cũng dễ hiểu thôi, thằng WP7 có giao diện vô cùng trực quan (với những người biết tiếng anh!)
TOàn SIM số đẹp :furious:

Nhưng chắc là giá không mua nổi :timebomb:
Bái phục bái phục :giggle:
Giao diện iOS cũng dể sử dụng thôi mà!
Mr B
TÍCH CỰC
13 năm
Đúng là BlackBerry hơi khó sử dụng đối với người đầu tiên dùng nó, nhưng khi quen thì cũng hơi khó để bỏ nó 😁 ( đó là ý kiến chủ quan của mình )
ghitacodon
ĐẠI BÀNG
13 năm
bác phán mấy câu này chứng tỏ bác vẫn chưa tìm hiểu kỹ về rim đâu.
- em vẫn lựa chọn đc kết nối mạng thoải mái
- cài thềm addonis sẽ giải quyết đc hai nhu cầu phía dưới của bác ( insert contact và add to existing contact)

hãy hỏi thay vì phán quyết cái gì khi mình chưa hiểu rõ
sck84
TÍCH CỰC
13 năm
Cái gì quen cũng dễ dùng bạn ah. còn cho 1 người dùng và hiểu chút ít về đt ( như mình) thì đưa 3-4 cái đt: 1 IOS, 1 WP7, 1 Android, 1 RIM OS thì mình nghĩ cái IOS dễ dùng nhất-> đến WP7->RIM OS-> Android ^^
1. Bác có thể hướng dẫn cách nào để BB hiển thị hộp lựa chọn kết nối mỗi khi có request từ soft hay browser ko như tôi bảo với Nokia vậy? Tôi rất cần làm đc thế này.
2. Tôi đoán rằng khi thử nghiệm Havard sẽ dùng OS trắng cho tất cả các máy tức là ko cài thêm 1 phần mềm nào rồi thử nghiệm mức độ dễ dàng sử dụng chứ phải cài thêm thì nói là gì hả pác ?
Chính xác. Thích nhất là bộ phím tắt của nó.
peoiumap
TÍCH CỰC
13 năm
tinhte mình cũng làm thí nghiệm xem có giống với Havard ko 😁
ko nhầm thì HD7 :giggle:
Bác cũng tinh mắt quá nhỉ^^! Winphone màn hình to khự thế kia chắc chắn là HTC HD7 rồi
mr.heosua
TÍCH CỰC
13 năm
android vô đối rồi cũng công nhận mới đầu thì hơi loàng ngoàng do nhá sản xuất họ tùy biến theo cách của riêng họ thôi chứ thực ra cũng chả cò gì là phức tạp
Thấy android dễ dùng mà nhất là khoản copy dữ liệu 😁
dx82
TÍCH CỰC
13 năm
iPhone dễ dùng thì không phải bàn cãi rồi, còn WP7 không phải dễ dùng mà là ...chả có gì để dùng nếu so với 2 thằng còn lại ;)
Có suy nghĩ trước khi ý kiến không vậy? Người ta đang đề cập đến nền tảng của HĐH. Sao lại vác kho ứng dụng vào đây.
Nói như bro thì Android ngày mới ra đời thì con nít 3 tháng tuổi cũng xài đc sao?
Sent from my Samsung Galaxy S2
kimsongsing
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đã dùng WP7 chưa mà phán 1câu xanh dờn vậy
mtuan933
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác nói thế nào ấ chứ :| Thử nghiệm chỉ thử nghiệm nghe, gọi, nhắn tin, thêm danh bạ chứ đâu có liên quan gì đến mấy cái app đâu ... Nói như bác thì chả nhẽ WP7 k có nghe gọi nt như 2 thằng còn lại à ~.~
He he bác này xoáy phết, thử nghiệm làm gì cho tốn kém, cứ đưa 3 máy cho trẻ em là nó bu vào iphone thôi
Phán như thần. Cá một tập đoàn người ta chế tạo ra một sản phẩm chỉ để "Chả có gì để dùng" ? Bạn có vẻ giỏi =]]
Nokia với simbian mình thấy dể dùng nhất!.
laodaivuong
ĐẠI BÀNG
13 năm
và cũng mau chán nhất, s60 mà chả thấy khác biệt so với s40 ngoài ứng dung cho cảm ứng. Mà máy nokia giờ rớt giá bà cố, hồi trc mua 6tr5 con x6 mà giờ bán đc 3tr5
blueskya1
ĐẠI BÀNG
13 năm
làm 1 phép suy ra (ko chính xác lắm) -> nhiều người có suy nghĩ đơn giản thì thik dùng iphone 😁 nhưng ko khai thác hết thế mạnh của nó ngoại trừ việc show quả táo :D
Jake
TÍCH CỰC
13 năm
câu này mà đem đi đâu nói thì ok chứ lên tinhte thì hơi mệt đấy........đa số anh em tinhte đều là dân cứng cựa hết mà nói xài IP là xô hàng là quê quá nha bồ tèo :D
Cave cũng là người mà bạn ? Cave cũng có người tinh tế chứ !
C4V3 tinh tếC4V3 vọc smartphone nghe 2 câu trên buồn cười chết đi đc ^_^....há há
blackberry đúng là khó sài lần đầu cầm vào nhưng lần sau quen rồi la ko thể quên em nó đc.nhìn nokia là ko muốn sài luôn.Nhưng smartphone mà lị khó sài mới thể hiện nó là smart,đẳng cấp doannh nhân. Chứ hạn IQ thấp làm sao với tới đc
kittyunin3
ĐẠI BÀNG
13 năm
Là cái thằng thiết kế hem phải thằng lập trình :X
motsach89
TÍCH CỰC
13 năm
Cái gì mà thiết kế hả bác . Ngay cả cái máy tính bỏ túi bác dùng còn có lập trình nữa là 1 cái điện thoại
kittyunin3
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ý mình là cái thằng nó thiết kế ra cái hệ thống ý lập trình là chỉ theo thiết kế thôi bạn ạ.
kittyunin3
ĐẠI BÀNG
13 năm
<br><br>Ý mình là cái thằng nó thiết kế ra cái hệ thống ý lập trình là chỉ theo thiết kế thôi bạn ạ.
Mình vẫn thấy androi dễ dùng hơn ,đã dùng qua ip chưa vọc vạch gì nhưng k thik ip lắm,đc cái cảm ứng mượt vãi,có con androi mà mượt như ip thì tốt nhỉ
Không biết mấy tay trường Havard này có phán luôn là người dùng iOS và WP7 có chỉ số IQ thấp hơn người dùng Android luôn hông ta....?:redcarded:
Giống như cái gì ấy nhỉ....
nhìn avartar lá cờ của bạn là đủ hiểu rồi mà
:timebomb::running:
Người có IQ cao luôn có xu hướng làm mọi việc của mình trở lên đơn giản. Phải chăng bạn muốn phức tạp mọi việc
Nghiên cứu nhảm nhất từng thấy ! Blackberry mà khó khăn trong thao tác thêm danh bạ ah? Nhấn a, nhấn tiếp new contact rồi save ! Chả khó khăn gì !
Một câu nói nhảm nhất từng thấy, người ta chưa bao giờ dùng thì biết thế *** nào được là nhấn a với cả new contact?
Đồng ý với bro là gọi điện với thêm danh bạ thì BB rất nhanh và lợi thế hơn các đối thủ nhưng khoảng SMS mới cầm vào lần đầu mà dùng được cũng có thể coi là 1 nhân tài (mặc dù SMS của BB khó tìm đối thủ). Lần đầu tiên mình biết dùng BB là từ 1 ng ko biết dùng BB nói nó có 1 phím menu và esc thế là mình ko bao giờ mong muốn mua Nokia hay các dòng khác nữa mặc dù năm đó Nokia nổi như cồn
Blackberry thật sự không hấp dẫn với một số người dùng ngay từ lần chạm vào lần đầu tiên, Tôi cũng là một trường hợp như vậy! nhưng nếu bạn không có hấp dẫn ngay lần đầu thì hãy thử một lần nữa, tôi tin bạn sẽ nghĩ khác!
Thank to all
1 nghiên cứu mà chúng ta ai củng biết, nhưng chỉ là những ý kiến chủ quan, giờ có kết luận rùi thì ko còn ai bàn cãi vấn đề ai dễ ai khó nữa nhé.
mai1330
ĐẠI BÀNG
13 năm
In my opinion, Iphone dễ dùng là tất nhiên.
Còn qua kinh nghiệm sử dụng thì tiếp theo là em Android tiếp đến là em BB
Tuơng đối khoai là WP7
Giờ lại thêm ông Havard đổ thêm dầu vào lửa. Vụ này lại xôm rồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019