Nghiên cứu gen hơn 1 triệu người và tìm ra những gen có liên quan đến việc lạm dụng cần sa

Hassler
30/11/2023 10:11Phản hồi: 62
Nghiên cứu gen hơn 1 triệu người và tìm ra những gen có liên quan đến việc lạm dụng cần sa
Như anh em đã biết hiện tại nhiều quốc gia đã cho phép sử dụng cần sa với mục đích giải trí hoặc tái tạo năng lượng hay trong 1 số trường hợp người bệnh bị đau mãn tính, ung thư hay động kinh. Tuy nhiên vì nó là chất gây nghiện và thực tế có khoảng 1/3 số người dùng cần sa bị phụ thuộc (hay nói đúng hơn là bị nghiện) vào dạng chất này và ngày càng dùng nhiều hơn, làm tăng nguy cơ ảnh hưởng đến sức khoẻ và còn có thể bị sốc thuốc. Trước đây cũng đã có những nghiên cứu cho thấy việc lạm dụng cần sa có thể làm người dùng mắc 1 số bệnh ung thư hay có rối loạn về tâm thần nữa.

Đây là 1 nghiên cứu được phía đại học Yale công bố trên tạp chí Nature Genetics để tìm các bằng chứng cho thấy việc lạm dụng cần sa có thể gây hại đến sức khoẻ và các vấn đề liên quan đến y tế công cộng khác. Số mẫu gen được nghiên cứu lần này là rất lớn, tới hơn 1 triệu mẫu, đến từ ngân hàng gen của chương trình Một triệu cựu chiến binh Mỹ, là 1 trong những cơ sở dữ liệu lớn nhất nước này với mục đích tăng cường khả năng chăm sóc sức khoẻ của những cựu quân nhân. Cùng với đó họ cũng lấy nhiều mẫu gen của các nhóm chủng tộc khác (Châu Âu ~ 886 nghìn, Châu Phi ~ 123 nghìn, Châu mỹ ~ 38 nghìn và Tây Á ~ 7 nghìn mẫu). Đây là lần đầu tiên những nhóm không mang tính đặc trưng được nghiên cứu liên quan đến lạm dụng cần sa.

Kết quả cho thấy 1 loạt gen có liên quan đến việc lạm dụng cần sa, trong đó có cả những gen có tính di truyền theo kiểu bố mẹ nghiện thì con cái có thể có nguy cơ dễ lạm dụng cần sa hơn nhóm khác. Them vào đó các nhà khoa học còn tìm thấy mối liên kết 2 chiều giữa lạm dụng cần sa với rối loạn tâm thần. Đối với những nhà khoa học không tham gia nghiên cứu thì đây là 1 phát hiện đáng chú ý và các kết quả thu được trong nghiên cứu này sẽ giúp các nghiên cứu trong tương lai xác định và hỗ trợ những người có nguy cơ cao bị rối loạn tâm thần có liên quan đến lạm dụng cần sa được tốt hơn. Cùng với đó kết quả này có thể được sử dụng để làm bằng chứng để thiết lập các chính sách về cách thức sử dụng cần sa được rõ ràng hơn.

Chi tiết hơn anh em có thể coi bài nghiên cứu ở dưới link cuối bài 😃

Tham khảo Nature
62 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thấy các nước phát triển hầu như cho dùng cần sa hợp pháp hết rồi, mấy nước kém phát triển thì ko dám 😁
428293
TÍCH CỰC
3 tháng
@sốt-siêu-vi-sốt-phát-ban-2024 Xem hồi kí Steve Job, thời sinh viên cũng rít ko ít sà cân. Sau này gầy dựng đạo isheep trên toàn cõi middle earth.
@428293 Ổng sài LSD
nickzt
TÍCH CỰC
3 tháng
Nghiện gì, ngày nào mình cũng làm 1 cữ mà có thấy nghiện j đâu
@nickzt ngày nào cũng làm là nghiện mịa r😆
Tao chưa thấy thằng nào hút cần bị ung thư. Thuốc lá ung thư mấy đời chết mẹ mà nó vẫn cho bán. Nên đừng tin bọn chính phủ
@Nam Air sủa tiếp đi con trai của ta
@lethangk47 do chưa thấy thôi chứ chắc gì ko có
Chaebol
TÍCH CỰC
3 tháng
@lethangk47 cái nào ông lạm dụng thì cũng chết kể cả nước lọc và thuốc bổ nhé.
@Chaebol Nói như chú thì cấm hết éo cho thằng nào dùng dao với lửa trong nhà, bọn này sơ sẩy phát là chết luôn. cần hút tụt mồm mới đến giai đoạn chết
lazy0338
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Kinh vãi
vanthoan
TÍCH CỰC
3 tháng
Hút cái này có phê không nhỉ? Làm vài hơi xong lại bay bay, ra đường tông xe thấy mịa 😃
Cuong_KXC
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@hoanlkpr Bạn chưa hiểu cơ thể mình nên không khống chế được liều lượng. Dùng quá liều thì nôn ói còn dùng ít thì không có tác dụng gì. Dùng để chill, thư giãn, giảm căng thẳng nhưng đừng lạm dụng nó. Thấy thích ngày nào cũng chơi thì bị nghiện tâm lý. Bản thân cần sa không có chất gây nghiện nhưng bạn sẽ bị nghiện cảm giác chill khi hút cần
@dlv.thickgame heroin mé chơi heroin là tàn đời, nghe nói đá có thể bỏ đc chứ heroin không thể bỏ đc, trừ cai nghiện nghiêm ngặt, nhưng khả năng nghiện lại cao khi ra đời lại.
Ai khen nó và hút cứ tự nhiên nha, mình thì không
Chaebol
TÍCH CỰC
3 tháng
@Nam Air mình ko thích hút cần lắm, kiểu phê của cần làm mình vẫn còn tỉnh, mình thích mấy loại nặng đô hơn 😁
🤣🤣GHEN YÊU ĐỜI HAY CƯỜI...chỉ có cái chưa đc đánh thức bởi CẦN
sowngold
ĐẠI BÀNG
3 tháng
nhóm cựu binh hoa kỳ nghiện hút kinh phết. cứ khoảng chục năm mỹ lại gây chiến để huấn luyện quân và cách giải quyết vấn nạn cựu binh trong xã hội thì mỹ bắt đầu làm sâu từ chiến tranh việt nam. kinh nghiệm cũng hơn chục năm rồi. jo putin học theo nhưng đảm bảo cuộc sống cựu binh như mỹ chắc phải 50 năm nữa. còn tập dễ hơn vì dân số đông, cứ đem dân tây tạng rồi tân cương ra luyện là chiến binh tự quen mùi máu với súng đạn. nhìn vào tam cường thấy putin là yếu thế nhất.
Tôi nghĩ thế giớ này ai cũng hút cần xa thì đâu có chiến tranh xảy ra đâu nhỉ, mọi người ko phân biệt gì cả. Ai ai cũng đều yêu thương nhau xem như người nhà vậy, lúc nào cũng vui vẻ, hoà đồng
@Ngô trường long haha. thật tui thấy hút cần sa lành tính hơn cả uống rượu, rượu bia uống vô là múa đánh đấm này kia, rồi lầy lội, chứ hút cần vô chỉ thích yên tĩnh nghe nhạc, chill chill chả muốn phiền đến ai. rượu bia thì cho uống tẹt cần thì cấm. chắc do rượu bia mang về doanh thu nhìu hơn nên ko cấm hay gì á chứ
@hh4EVER2509 Hút cần cho ta đc nhiều ý tưởng nữa chứ, một số rapper cần có nó để sáng tác nhạc đấy bác kkk
@Ngô trường long Chính xác bro. Sáng tạo mà có tí thì bay bổng hơn hẳn. Còn nói mà lạm dụng tới mức nghiện thì món nào cũng hại. Ngay cả việc ăn mà ăn như kiêir mukbang thì cũng hại đấy thôi
Chaebol
TÍCH CỰC
3 tháng
@hh4EVER2509 cái gì không quản được thì cấm thôi 😁
@Chaebol Uh. Ko fai là quản vấn đề hút hay sử dụng nó. Mà ko quản được ở cái chỗ trồng và tiêu thụ nó. Như thuốc lá ma tuý còn phải chế biến đóng điếu, tinh chế , chưng cất này kia mới ra sản phẩm. Còn cần thì trồng lên tới ngày đốn xuống phơi khô là dùng là bán được rồi. Nên mấy cha nhà nước ko ăn uống được tí gì trong đó nên cấm triệt để thôi. Chứ mà khó chế biến như thuốc lá như bia rượu mấy ổng có ăn thì chắc mấy ổng ko cấm đâu
đều là những thứ có hại thôi, nhưng nếu cấm hoàn toàn thì nó sẽ gây hệ lụy về buôn lậu, tội phạm, giá cả tăng cao. Cái này tùy vào quan điểm mỗi quốc gia, người ta cân nhắc cho phép quản lý sử dụng, hay cấm hoàn toàn cái nào ít gây hệ lụy hơn.
Chứ thứ giết người nhiều nhất là thuốc lá, có khi gần cả tỷ con nghiện trên khắp thế giới, nhưng cấm thuốc lá thì chắc còn thảm họa tội phạm/ buôn lậu gấp nhiều lần cần sa, cocain......
reddog
TÍCH CỰC
3 tháng
nghiên cứu làm gì, cái gì nghiện chẳng hại rượu bia, thuốc la ung thư đầy ra đấy, nghiện gái thì tốn tiền 😆)))
raykid
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@reddog Cơm (gạo) có gây nghiện ko? Ăn nhìu cơm quá có hại ko? Cái j cũng vậy quá thì ko tốt! Đói ăn cơm đau uống thuốc chill chill thì cần, tà râm thì gái 😃)
reddog
TÍCH CỰC
3 tháng
@raykid kk ăn nhiều thì bội thực =))))
Cần sa làm gì gây nghiện, do ý chí người dùng thôi
@anhhuynhtori Thuốc lá rượu bia cũng thế, làm gì gây nghiện. Do ý chí người dùng thôi..
@Steve Chu Chính xác
Làm chai CBD phê thoy 😁
VN mình chưa dám hợp pháp hoá thứ 1 vì văn hoá, thứ 2 vì sẽ gây biến tướng, lại pha tạp chất linh tinh vào
@N.d.Hung Bạn có hay hút cần ko ? Chắc bạn ko hút đúng ko ? Mình năm nay 37 tuổi rồi. Có hút thì hoàn toàn là cần tự nhiên nha. Còn như bạn nói là cỏ là CBD. Thật sự cái đó chỉ có trẻ trâu thôi, chứ hút cần đúng của nó thì chặt cây cần treo ngược lên cho khô là hút thôi . Ko hề tẩm hoá chất hay j bạn nha
@hh4EVER2509 Stoner 8 năm rồi bạn, nên bạn ko cần thuyết trình.tôi và bạn cùng điểm chung cả về tuổi và nhận thức sử dụng cái này đấy
Cái nhà nước lo ngại là việc hợp pháp hoá sẽ dẫn đến sử dụng tràn lan cả những loại pha thêm chất ngoài vào chứ ko phải ng ta tự tìm đến từ đầu. Pod vape là ví dụ
@N.d.Hung Mình nghĩ bạn ko dùng . Chứ nếu bạn có thì ko càn nói nhìu😂😂😂 ko phải thuyết trình mà là thấy nhìu ng nhìn nhận sai nên đưa quan điêm cá nhân thôi. Hehe. Cứ tự nhiên đừng hoá chất gì hết thì còn tốt hơn khối thứ khác bạn nhỉ
@hh4EVER2509 Stress nhiều thì phang thôi chứ cái này tuy ko gây nghiện về mặt sinh học nhưng cũng gây thói quen. Dùng hàng ngày thì cũng quan ngại phết đấy. Thỉnh thoảng detox cho nó thoáng bạn ak.ko là chai đồ đấy
nếu thay chữ "CẦN SA" bằng từ "THUỐC LÁ" vào bài báo này thì ý nghĩa cũng tương tự
lá cần chấm cá kho ăn thì còn gì bằng
Tui k có thụ thể cb1 hay sao ấy ....

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019