Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Nghiên cứu] Hôn nhân giúp con người hạnh phúc hơn và hài lòng với cuộc sống hơn

ND Minh Đức
6/1/2015 22:30Phản hồi: 52
[Nghiên cứu] Hôn nhân giúp con người hạnh phúc hơn và hài lòng với cuộc sống hơn
Qua phân tích kết quả của 3 cuộc khảo sát độc lập trên quy mô lớn, các nhà nghiên cứu tại Đại học British Columbia và Bộ tài chính Canada đã kết luận rằng hôn nhân mang lại kết quả khá tích cực. Theo đó, những cặp vợ chồng sẽ cảm thấy hạnh phúc hơn so với những người chưa lập gia đình. Kết quả của nghiên cứu vừa được công bố bởi Trung tâm nghiên cứu kinh tế quốc gia Hoa Kỳ.

Từ trước đến nay, câu hỏi "hôn nhân có thật sự khiến con người hạnh phúc hơn" luôn là đề tài tranh luận sôi nổi. Có ý kiến cho rằng điều này là "kết tinh của tình yêu", giúp con người yêu đời hơn, hạnh phúc hơn và sống tốt hơn. Một số ý kiến khác lại cho rằng hôn nhân sẽ khiến con người thay đổi, sống khép kín hơn và thậm chí là trở thành một người khác. Và do đó, Shawn Grover, nhà phân tích chính sách tại Bộ tài chính Canada đã phối hợp cùng với giáo sư John Helliwell tại Đại học British Columbia đã phối hợp thực hiện nghiên cứu trên quy mô lớn, phối hợp nhiều yếu tố nhằm xác định mối tương quan nhân quả giữa việc kết hôn và sự hạnh phúc của mỗi cá nhân.

Trong quá trình nghiên cứu, chuyên gia Grover và giáo sư Helliwell đã phân tích kỹ các dữ liệu từ 3 cuộc khảo sát độc lập: cuộc điều tra dân số hàng năm tại Vương quốc Anh, cuộc khảo sát tiền sử các hộ gia đình tại Anh và cuộc thăm dò trên quy mô thế giới do Gallup thực hiện. Dữ liệu này cho phép các nhà nghiên cứu có thể đánh giá được mức độ hài lòng cuộc sống của mỗi cá nhân trước và sau khi kết hôn. Và thật sự, những người hài lòng với cuộc sống hơn thì sẽ có nhiều khả năng kết hôn hơn.

Nhóm nghiên cứu kết luận rằng: "Mỗi người sẽ hài lòng với cuộc sống hơn sau khi kết hôn. Những lợi ích có thể nhìn thấy được ngay lập tức sau khi kết hôn. Và hơn nữa, đó không chỉ là những lợi ích thoáng qua, nó còn có tác động quan trọng trong đời sống vợ chồng ở tuổi trung niên. Những lợi ích hạnh phúc của hôn nhân sẽ tăng lên gấp đôi so với trung bình nếu như bạn đời của họ cũng từng là bạn thân."

Đồng thời, các nhà nghiên cứu cũng phát hiện ra rằng những người đã kết hôn sẽ hạnh phúc hơn so với người chưa lâph gia đình. Nhóm cho biết, về cơ bản, mức độ hài lòng đối với cuọc sống của mỗi người có thể được biểu diễn bằng biểu đồ có hình chữ U. Theo đó, sự hài lòng sẽ giảm xuống khi qua tuổi trưởng thành và sẽ chạm đáy vào tuổi 40 trước khi tăng lên vào những năm tiếp theo. Chữ U của những người độc thân sẽ có độ dốc cao hơn và đáy cũng sâu hơn sơ với người đã thành thân.

Nhóm tác giả nhận định: "Một giả thuyết có thể đưa ra để giải thích tại sao chữ U hài lòng cuộc sống của những người độc thân lại có đáy sâu hơn những cặp vợ chồng, đó là do sự hỗ trợ mang tính xác hội từ chính người bạn đời đã giúp giải tỏa căng thẳng khi bước vào tuổi 40." Cuối cùng, các tác giả nhận định rằng hiệu ứng của hôn nhân có thể có mức độ khác nhau tùy thuộc vào từng nền văn hóa trên khắp thế giới, nhưng dường như tất cả đều dẫn tới kết quả tốt đẹp giúp con người hạnh phúc hơn, ngoại trừ khu vực Cận Sahara, châu Phi.

Tham khảo WSJ, NBER
52 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

viettiepx2
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sao hôn nhân của mình không như vậy
@viettiepx2 😁 Bác phải cố gắng drift qua được cái 'khúc quanh' khó khăn ấy, mình đảm bảo bác sẽ tìm được HP như trong bài viết.

Sau hôn nhân, mình cũng gặp rất nhiều vấn đề, nhiều lúc muốn buông xuôi. Nhưng, chẳng biết làm thế nào mà mình vượt được những lúc khủng hoảng đó. Giờ đỡ hơn nhiều rồi, mọi thứ dễ thở, trở nên nhẹ nhàng và mình cảm thấy bền vững lâu dài.
viettiepx2
ĐẠI BÀNG
9 năm
@voldemortvdk Quan trọng cả hai vẫn phải còn yêu nhau thì mới vượt qua được bạn ạ. Chứ có một người đã thay lòng thì khó lắm
asimo7777
TÍCH CỰC
9 năm
Gần 30 tuổi rồi vẫn còn độc bước. Rồi một ngày nào đó anh sẽ tìm thấy em. Rồi chúng ta sẽ hạnh phúc như tiêu đề bài viết này. Nhé em.
@asimo7777 Ok anh :'(
sizuki2011
TÍCH CỰC
9 năm
@asimo7777 Đồng cảnh ngộ rồi.
Chưa chắc
Bao tiền lương vợ e cầm hết. Đc mỗi tiền đổ xăng 😔 bác nào giống em k huhu
bzx
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Trí Thành Vũ em cũng như bác nè, nhưng khi nào bảo anh hết tiền, bảo vợ đưa tiền là răm rắp đưa, ko ý kiến ý cọt gì cả (phải đe từ trước cơ)
Đưa tiền cho vợ quản cũng là cái hay, để nó gửi tiết kiệm thay mình, chọn ngân hàng an toàn, lãi xuất cao nhất, mình đỡ bận tâm khoản đó, chỉ cần chú tâm kiếm càng nhiều tiền càng tốt. Chứ tiền mình giữ, có khi lại tiêu nhiều hơn đưa cho vợ giữ hộ đấy. Ko biết ý kiến của các bác về vấn đề này thế nào. Hehe
kentkim
ĐẠI BÀNG
9 năm
"Hãy cứ là tình nhân..
Để tháng ngày hoa mộng
Để hẹn hò yêu đương
Và khắc khoải chờ nhau.."
Với mình thì kết quả nghiên cứu khá đúng.
Mấy đứa bạn mình kết hôn sớm lại thấy nó ổn định hơn mình.... :3
LuisYuri
TÍCH CỰC
9 năm
xem phim Gone Girl để có động lực độc thân tiếp
@LuisYuri Tiêu cực một cách ngu xuẩn
ngày trước, lúc còn trẻ nghĩ rằng cứ phải công việc tốt, thu nhập ổn định, đủ nuôi sống bản thân và gia đình sau này thì hẵng nên lấy vợ. Nhưng đi làm cũng được vài năm rồi, cảm thấy kết hôn sớm không phải là lựa chọn tồi, đã thấy rất nhiều thanh niên thất nghiệp lấy vợ vào lại ổn định nhà cửa, công việc, sống có vẻ thư thái hơn. Vì vậy, có thể hôn nhân sẽ làm con người ta sống trách nhiệm hơn, với mọi người và với chính bản thân mình nữa. Tất nhiên là còn tùy vào suy nghĩ, mong muốn và điều kiện của mỗi người nhưng mình ủng hộ hôn nhân nếu đến đúng lúc, kể cả sớm hay muộn. 😃
@thekop309 Đồng ý với anh nhé! 😃
Eazy
TÍCH CỰC
9 năm
hôn nhân chẳng wa chỉ là tự ràng buộc và tự an ủi bản thân rằng anh ấy/cô ấy sẽ ko còn bị các vệ tinh khác theo đuổi nữa
Nói về đề tài này thì cháu Chịu 😁 😔 😃
Hạnh phúc của ng này là thảm hoạ của ng kia. Hên xui :p
jing
CAO CẤP
9 năm
bye các bạn trẻ, mình lên giường ôm vợ đây kaka
lamthanhle
ĐẠI BÀNG
9 năm
"Tình chỉ đẹp khi còn dang dở , Đời mất vui khi đã vẹn câu thề"
@lamthanhle Một khi bác đã vẹn câu thề thì đời rất vui, rất đẹp.
lamthanhle
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Tminh3232 tựa 1 bài hát thôi đại ca à....
http://mp3.zing.vn/bai-hat/Tinh-Chi-Dep-Khi-Con-Dang-Do-Ha-Vy/ZWZCCZ6O.html
Đúng là như vậy. Lấy vợ sẽ sống lâu hơn người cô đơn.
Cưới đi rồi biết,đẻ con đi rồi còn biết nữa.hôn nhân xong mà ko có kinh tế thì có hạnh phúc đằng giời
gis
TÍCH CỰC
9 năm
Đây là khảo sát ở nước ngoài
gis
TÍCH CỰC
9 năm
Mà sao lại dùng từ độc thân nhỉ, sai nghĩa !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019