Nghiên cứu: Hương nước hoa giúp chúng ta nhớ tốt hơn
Didu
10 thángBình luận: 114
Nghiên cứu: Hương nước hoa giúp chúng ta nhớ tốt hơn
Một nghiên cứu từ Đại học Freiburg chỉ ra rằng nếu mùi hương thơm nào đó được dùng đúng lúc và kết hợp với giấc ngủ sâu sẽ giúp chúng ta nhớ tốt hơn, từ đó tăng tính hiệu quả trong quá trình học hành. Bản thân mình khi được ngửi lại một mùi hương rất đặc biệt nào đó đã từng ngửi thì cũng giúp mình gợi nhớ lại một ký ức hay kỷ niệm, thường là những kỷ niệm đẹp.

Gần 50 học sinh lớp 6 đã được thử nghiệm với mùi hương nước hoa trong quá trình học, thi và ngủ. Một thanh có mùi hoa hồng được đặt trên bàn học và trên bàn cạnh giường ngủ, những học sinh này được yêu cầu học từ mới. Sau quá trình học và ngủ với cùng một mùi hương đó, họ được tham gia một bài thi từ vựng, dĩ nhiên có cả thanh nuớc hoa mùi hoa hồng.

Kết quả rất tích cực khi cải thiện khả năng học lên tới 30% khi dùng nước hoa khi học và trong quá trình ngủ. Nghiên cứu này cho thấy mùi hương có tác động tốt lên trí nhớ và bộ não chúng ta. Mình đôi khi nhớ lại một kỷ niệm trong quá khứ khi vô tình ngửi lại một mùi hương nào đó gắn liền với kỷ niệm đó, cảm giác rất thích thú.

Nguồn: Nature
Đôi khi nghe mùi nước hoa
Gigaboya
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@caffeinezzZ Nước hoa kích...
Làm nhớ đến bộ drama Hàn khá hay “Cô gái nhìn thấy mùi hương” - “The girl who sees scents”.
Nước hoa thấy hay ở mỗi cái là dễ “dụ” gái hơn, và từ D—chuyển qua Đ cũng ngắn hơn đáng kể 😁
Theo nhiều nghiên cứu thì càng có nhiều giác quan tham gia vào quá trình ghi nhớ thì hiệu quả ghi nhớ càng tăng. Trong bài viết này là mũi.
Ae tư vấn một chai ok với 😁
fako*
TÍCH CỰC
10 tháng
@Thân Thái Sơn cám ơn bác nhé, để e tìm hiểu thêm
OxJade
TÍCH CỰC
10 tháng
@fako* Tại mới chơi thì nên chơi nước hoa nhẹ thôi cho dễ xài,nhảy vô mấy con nặng dễ bị nhức đầu
emiukey
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@Thân Thái Sơn E cũng có Cedrat boise mà chỉ xịt 1 2 shot thôi chứ đến shot thứ 3 hơi nhức óc với nó cũng k hao hao Aventus lắm bác à, giờ có Mont Blanc Explorer được cho là giống Aventus nhất nhưng nhiều khói hơn dứa. Bác chưa thử thì nên thử mùi hay lắm khéo bác bỏ luôn Cedrat Boise
@emiukey Mình thử 2 cái rồi, thử mancera xong mới quyết định không lấy Mont blanc đáy chứ. chỉ hao hao thôi, chứ mont blanc thì nó mới giống. Thật sự là mont blanc mùi ko sang lắm, chỉ thích hợp làm nước hoa công sở thôi. thích Boise vì nó có hương cam chanh ngay đầu, làm cho thấy rất sảng khoái, giống như Hermes Terre.
Cả đời mình đến giờ chưa từng 1 lần xài nước hoa luôn 😃
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
OxJade
TÍCH CỰC
10 tháng
@saladass Minh mua 3 chai black orchid,velvet orchid,soleil orchid của nhà tom ford cho vợ rồi,bản thân mình cũng chục mùi nước hoa ở nhà
OxJade
TÍCH CỰC
10 tháng
@crazysexycool1981 Anh thử mấy con nước hoa thuốc lá hoặc da thuộc anh sẽ thấy nước hoa ko chỉ dành cho nữ
@OxJade ui hèn chi vợ bác mê. TF giá nhìn xỉu ạ. Nhưng em không thích TF lắm vì em nghèo + khó chồng mùi lên.
OxJade
TÍCH CỰC
10 tháng
@saladass Nếu ít tiền mà nữ xài cứ mua nước hoa tommy girl đảm bảo dc khen ngay
Hương nước hoa liên quan gì tới iPhone?
@Ma Vương _ MT Đó mới gọi là bài viết tinh tế.
akb48
TÍCH CỰC
10 tháng
@Ma Vương _ MT Người dùng iPhone thường xịt nước hoa vì ko tự tin vào mùi cơ thể của mình, ok ?
@Ma Vương _ MT Công nhận tào lao thiệt.
@akb48 Dùng nước hoa hay khử mùi là văn minh mà bạn. Đứng cạnh mấy ông tự tin với mùi của mình đúng như cực hình
Còn làm ta thấy tự tin hơn
Mình thấy mùi hôi lách với làm con người nhớ lâu hơn
6s xoá phông Chivas làm chúng ta nhớ lâu hơn
@Lâm Bình Chi Chụp sao hay vậy cậu
@Lâm Bình Chi cái này nhớ lâu lắm
Mùi nách của mình là mùi nước hoa tự nhiên tốt nhất. Tụi con gái ngất ngây vì mùi này. Tự hào vl 😁
Lướt quá không đọc tiêu đề lại tưởng 1 bài viết liên quan đến ip, chả liên quan gì đến nước hoa. Lọ nước hoa bé tý nằm góc còn cái ip to đùng chính giữa.
tyhn
CAO CẤP
10 tháng
@alakazam1994 thế mới là tinhte bác ạ
Nói về nước hoa mà cái hình bìa để điện thoại làm chủ thể :/
mình mới lấy chai DG the one, thơm thật
@thanhtung211 Chai này mùi hay đấy nhưng lưu hương kém. Xịt lên da chắc đc 4-5h là hết.
OxJade
TÍCH CỰC
10 tháng
@thanhtung211 Ăn gian xịt lên tóc nữa sẽ bám lâu hơn
@thanhtung211 Bác ở miền Nam hay sao mà bay mùi nhanh thế? The One là mùi hương bám khá lâu, như ngoài Bắc thì sáng dùng tối còn thấy phảng mùi ngọt hổ phách ấy.

Hoặc là do bác không sử dụng nước hoa đúng cách, xịt nhanh và xịt không đúng chỗ
@Scorpion1611 sao lại 4, 5h vậy. Chắc chai bác mua có vấn đề. Nhà mình vừa mua chai thứ 2, 1 chai cũ xưa mua hàn quốc, 1 chai vừa mua tây ban nha về, xịt từ sáng đến 5h chiều vẫn còn mùi hương thoang thoảng nhé.
@khanh1810 Thực ra độ lưu hương nó tùy cơ địa mỗi người mà. Không chỉ riêng mình, nhiều người dùng khác cũng đánh giá dòng này lưu hương kém. Mà đây là mình nói đến xịt lên da. Còn nếu lên tóc hoặc quần áo thì sẽ lưu được lâu hơn, nhưng tỏa kém.
Phải chèn cái iphone thúi địt vô mí đc
Trc có cô bồ chỉ dùng một loại nước hoa trong mấy năm mình có qua lại, sau này thỉnh thoảng nghe mùi thấy giật mình😃
Quan trọng vẫn là không đủ xèng để mua nước hoa. Mà xèng ít mua nước hoa đểu thì không những không thư giãn được mà còn ung thư luôn. kkk
OxJade
TÍCH CỰC
10 tháng
@Anthonie Le Tâm tư chung của anh em khi mới chơi nước hoa,nhưng h thương gia uy tín nhiều nên cũng đỡ
@Anthonie Le Nước hoa thì 7-800k là có 100ml hàng hịn rồi
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019