Nghiên cứu: ngày càng có nhiều người dùng Samsung sử dụng chữ “samsung” làm mật khẩu
vn_ninja
2 thángBình luận: 81
Nghiên cứu: ngày càng có nhiều người dùng Samsung sử dụng chữ “samsung” làm mật khẩu
Công ty cung cấp giải pháp quản lý mật khẩu Nordpass đã thực hiện một nghiên cứu mới về các mật khẩu được sử dụng phổ biến nhất trong năm 2022. Và họ phát hiện ra rằng từ “samsung” (chữ S viết thường) là một trong những mật khẩu được sử dụng phổ biến nhất ở ít nhất 30 quốc gia, rõ ràng đây là một xu hướng đáng lo ngại.

Nghiên cứu cho biết “samsung” là mật khẩu được sử dụng phổ biến thứ 198/200 vào năm 2019, leo lên vị trí 189 vào năm 2020, 78 trong năm 2021 (hình cuối bài) và hiện vẫn đứng thứ 78 trong bảng xếp hạng hiện tại.

Việc sử dụng tên thương hiệu như “samsung” làm mật khẩu không bao giờ là việc nên làm, cho dù có sử dụng chữ S viết hoa hay viết thường thì cũng sẽ không tạo ra sự khác biệt lớn về bảo mật. Theo báo cáo của Nordpass thì thời gian để bẻ khoá mật khẩu này là dưới 1 giây.

Tóm lại, không nên sử dụng tên thương hiệu của thiết bị đang sử dụng làm mật khẩu. Có thể hơi phức tạp để nghĩ ra một mật khẩu đủ khó cho tất cả các tài khoản nhưng tốt nhất là bạn nên giữ an toàn cho thông tin của mình. Và nếu lo lắng về việc quên mật khẩu thì chỉ cần nhớ các app/trình quản lý mật khẩu sẽ giúp xử lý việc này dễ dàng hơn rất nhiều.

Xem thêm: Nghiên cứu: “123456” vẫn là mật khẩu phổ biến nhất trong năm 2021

P/S: Bảng xếp hạng 200 mật khẩu phổ biến nhất từ năm 2019 đến 2021, mình để cuối bài cho dễ xem:

Android Authority, Nordpass
81 bình luận
đù, một phát hiện rất là hay ho, xu hướng của con người thật là lạ.
@cuhiep Thôi bị lộ rồi.. Phải đổi pass tinhte ngay
Ngon, để hack thử mấy tài khoản Samsung coi đúng k 😁
@mig0 Ê, ê, tụi mình hack Samsung Fold 4 của chủ tịt đi ông @mig0 😁
Giờ dùng password manager, chỉ nhớ 1 cái master password + OTP trên điện thoại thôi, nhớ nhiều vừa phức tạp vừa không bảo mật
@trungking nếu dùng trên nhiều máy khác nhau thì sao bạn? mỗi máy cài 1 app à? rồi lỡ hư máy thì cài lại nó có nhớ nổi không hay là mất hết??
KhanhNX12
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@lightingbolt app quản lý có trên toàn bộ các nền tảng mà. bác dùng bitwarden hoặc 1password mà xem
Anh T Ng
TÍCH CỰC
2 tháng
@lightingbolt Họ đã làm ra cái app với mục đích lưu trữ mật khẩu thì đương nhiên mấy cái bạn nói họ thừa tính tới rồi, giờ app nào chả đa nền tảng và đồng bộ cloud
@KhanhNX12 thanks bạn, để mình thử xem sao, xưa giờ toàn tự nhớ theo 1 qui tắc riêng nhưng cũng phải đề phòng
S.O.J
TÍCH CỰC
2 tháng
@trungking Phải vậy thôi chứ nhiều pass quá ko nhớ hết 😁
Trung197
TÍCH CỰC
2 tháng
Chỉ cần đổi mật khẩu thành “iphone” là được mà
Cười ra nước mắt
@Trung197 Mình dùng samsung nhưng mình đặt mật khẩu là iphone nè
Cười vô mặt
S.O.J
TÍCH CỰC
2 tháng
@Trung197 iPhone chưa đủ ký tự nha 😁
Trung197
TÍCH CỰC
2 tháng
@leemanhj916 Hoá ra là có thật hả bác 😂
Trung197
TÍCH CỰC
2 tháng
@S.O.J Khả năng phải là “iphone14promax” bác nhỉ 😂
dtk89
CAO CẤP
2 tháng
mình chưa bao giờ đặt pass là apple mặc dù xài iPhone đã lâu...công nhận người dùng Android luôn ở một level khác hẳn.
@dtk89 Có chỗ nào nói xài máy samsung nên đặt pass là samsung đâu. Iphone bán nhiều thế nên theo mình là ng xài iphone nhưng đặt pass là samsung coi bộ hợp lý hơn đấy
dtk89
CAO CẤP
2 tháng
@SamsungGalaxy Tiêu đề bài viết đã nói rõ: ngày càng có nhiều người dùng Samsung sử dụng chữ samsung làm mật khẩu. Có vấn đề đọc hiểu?
Xin lỗi chứ người dùng iphone chả ai hơi đâu lại đi đặt samsung làm gì, 123456 thì may ra có thôi lol
dtk89
CAO CẤP
2 tháng
@S.O.J Hehe không ấy mình đặt mật khẩu theo tiếng việt thì cũng khó lần mò ra lắm “quatao” giống như hồi đó có ông bạn thay vì gọi ny là honey thì ổng chơi để biệt danh là Mật Ong. Lol
alphi
TÍCH CỰC
2 tháng
@S.O.J Phải đặt là ip13promax vv
Firefox OS
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Điều này cho thấy Samsung đang càng ngày dẫn đầu xu thế trong giới smartphone. Tương lai Samsung mới là chân lý
đó là trình độ trí tuệ mà chỉ có những ai dùng điện thoại đến từ xứ Đại Hèn mới đạt đc
Exynos_neo
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@cúm tàu Còn từ xứ Mẽo thì đặt là 123456 à?
Cười vô mặt
Firefox OS
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Exynos_neo Đâu,123456 là ở xứ ba tàu, còn xứ Mẽo thì qwerty :v
123456 huyền thoại
Yêu quá
Pass của mình (Taiideas0071004768840T&T) đủ mạnh chưa ae
Cười vô mặt
@taiideas Password ko an toàn như mọi người vẫn nghĩ, nó vẫn đc lưu trong server và 1 lúc nào đó sẽ đc public ra như này. Nên cài thêm 2fa hoặc sms.
Mới đây twitter ông gì sếp bên 30Shine public hẳn gmail của mấy ông chơi coin 😑
@SoulEvil Pass tài khoản quản trị hệ thống của mình cũng gần như thế 😹
S.O.J
TÍCH CỰC
2 tháng
@taiideas Anti hắc luôn 😁
@S.O.J nó hack được hết bạn ơi nếu nó muốn. Keylog, malware, man in the middle, intercept sms, hack server, social engineering, decryption... Cách tốt nhất để ko bị hack thì ko nên đưa lên online bất cứ cái gì hết.
Tôi toàn để Mật khẩu là "mật khẩu"
@Jackie Lee 1981 Mình thì đặt mật khẩu là Vuilongnhapmatkhau bao quên luôn
Thế cho tiện chia sẻ
12345 quả là mật khẩu huyền thoại
lại còn mật khẩu F***you1 nữa mới chịu 😁
a2tanhtuan
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Sài iphone đặt pass samsung chắc hacker ko biết đâu
mấy cái mật khẩu này gửi cho bên quản lý pass nó ko mã hóa tí nào à. thống kê được % chi tiết này thì tức là 100% mật khẩu đều bị nó nắm được hết rồi còn gì. Rủi ro ai chịu?
@AZwarrior dù mã hóa hay không. thì thằng chủ data đó đều biết cách giải mã mà.
@leemanhj916 Hình như phần lớn người dùng ko hiểu e2e là gì. Xài dịch vụ của nó, nó mã hóa trên server của nó thì nó cũng giải mã được.
@leemanhj916 Giải mã là 1 chuyện, còn lấy số liệu để nghiên cứu và công bố lại là chuyện khác. Ví dụ ông lấy đc ổ khoá nhưng ko có chìa thì những dữ liệu này sẽ giúp tìm chìa nhanh hơn.
SoulEvil
TÍCH CỰC
2 tháng
Chả hiểu được mọi người :|
- Pass Wifi nên 16 kí tự. Change định kì hàng tháng.
- Không share cho khách / bạn bè . Chỉ người nhà
- Khách / Bạn bè tách ra VLAN khác !
@SoulEvil Hình như WPA2 nó ..... được rồi, chỉ tốn thời gian thôi và tùy độ mạnh của hardware. Giờ xài kali linux nó ..... được hết.
Còn thực sự mà nói thì nếu họ muốn hack thì có nhiều cách lắm, social engineering được sử dụng khá nhiều.

Ông muốn bảo mật thì phải xài ethernet mặc dù tụi nó vẫn đọc được sóng radio.
SoulEvil
TÍCH CỰC
2 tháng
@B1tches keep reporing but can't stop Wpa2 cũ gòi. Lên 3 thui
@SoulEvil Mà tui thấy phần lớn wifi router hiện nay vẫn xài WPA2.
lazy0338
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Cười vô mặt
Căng quá

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2023 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019