[Nghiên cứu] Người thông minh sẽ cảm thấy hạnh phúc hơn khi có ít bạn bè

MinhTriND
21/3/2016 11:14Phản hồi: 119
[Nghiên cứu] Người thông minh sẽ cảm thấy hạnh phúc hơn khi có ít bạn bè
Bỗng dưng một ngày đẹp trời nào đó, bạn nhận ra quanh đi quẩn lại mình chỉ có vài người bạn, bạn cảm thấy hạnh phúc vì điều đó, và theo các nhà khoa học, đó được xem là dấu hiệu chứng tỏ bạn là người thông minh. Nhận định trên được đưa ra trong quá trình tìm kiếm những gì tạo nên một cuộc sống tốt đẹp ở mỗi người, tiến hành bởi nhà tâm lý học tiến hóa Satoshi Kanazawa đến từ Trường Kinh tế London (Anh) và Norman Li thuộc Đại học Quản lý Singapore. Nghiên cứu đã được công bố trên tạp chí Tâm lý học British Journal of Psychology.

Dựa trên một lý thuyết gọi là “giả thiết xavan của hạnh phúc”, 2 nhà khoa học cho rằng chính lối sống săn bắn hái lượm của tổ tiên đã hình thành nên nền tảng của sự hạnh phúc ở con người, mãi cho đến ngày nay. Áp dụng lập luận này trong một cuộc khảo sát đối với 15.000 người, ở độ tuổi từ 18-28, Kanazawa và Li phát hiện ra 2 điều quan trọng. Thứ nhất, những người sống trong các khu vực đông dân cư thường cảm thấy không hạnh phúc hoặc chưa hài lòng với cuộc sống. Thứ hai, mức độ tương tác với cộng đồng trở nên gia tăng đối với những người này. Tuy nhiên, có một ngoại lệ: người thông minh không tuân theo quy tắc đó.

Người thông minh được cho là sẽ hạnh phúc hơn khi có ít bạn bè.

“Ảnh hưởng của mật độ dân số đối với sự hài lòng cuộc sống cao gấp 2 lần ở người sở hữu chỉ số thông minh thấp, so với các cá nhân có số IQ cao”, các nhà nghiên cứu cho biết. “Các cá nhân thông minh thực sự không hài lòng với cuộc sống, nếu họ tương tác với bạn bè của họ thường xuyên hơn”. Nói cách khác, những người thông minh không thích nói chuyện nhiều với bạn bè của họ. Lý giải cho điều này, các nhà nghiên cứu dự đoán rằng chính mục tiêu mà những người thông minh đang theo đuổi, đã làm giảm khả năng tương tác xã hội của họ. Như một bác sĩ đang ngày đêm nghiên cứu liệu pháp chữa ung thư, hay một nhà văn đang miệt mài với cuốn tiểu thuyết vĩ đại của mình,...

Mặt khác, theo “giả thiết xavan của hạnh phúc”, con người thích hợp để sống trong một nhóm du cư khoảng 150 người; và nếu điều này thật sự đúng, có lẽ cuộc sống hiện đại không mấy lý tưởng đối với chúng ta, nghĩa là các điều kiện thuận lợi để tạo nên hạnh phúc dường như bị thu hẹp. Thế nhưng, theo các nhà khoa học, người thông minh lại rất tốt trong khả năng thích ứng với điều kiện sống, và do đó họ ít bị ràng buộc vào thiên hướng tiến hóa của nhân loại. Một cách dễ hiểu, họ cần ít sự tương tác.

Mặc dù kết quả nghiên cứu là vậy, nhưng chúng ta không thể khẳng định người thông minh không thích có nhiều bạn bè. Có chăng là họ không thích có quá nhiều mà thôi.

Tham khảo: Washingtonpost
119 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

anh_pc
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thế mấy con bò thông minh nhất quả đất rồi 😁
@anh_pc Con bò nó cả đàn mà bạn kêu nó thông minh à :v
@anh_pc dế nha bạn :D
GeniePro
ĐẠI BÀNG
8 năm
@anh_pc Nghiên cứu này dành cho con người không phải dành cho bạn. Có thể bạn phải chờ sau này mới có nghiên cứu khác cho đối tượng như bạn!
@anh_pc mới phát hiện một con bò thông minh nè
Đoạn diễn sâu nhất video review s7e 😁
yazek
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Sinh Hoàng Lâu lắm không thấy cậu Sơn Lazio này,.. Ko biết giờ chuyển sang sinh hoạt ở đâu ? Tiêu đề bức ảnh có ẩn ý gì không ta :p
E thấy dóng tự kỉ hơn :v
khoale182
ĐẠI BÀNG
8 năm
@baonguyen115115 Người tự kỳ thường rất thông minh đó bạn.
@baonguyen115115 Tự kỷ không phải là không thông minh nhé, chỉ là thông minh theo 1 cách khác thôi.
cuthuyen
TÍCH CỰC
8 năm
Đúng là xung quanh mình chả có ai là bạn - nhưng vẫn ngu như bò 😔
@cuthuyen Tội nghiệp con Bò quá 😃
Nghe cũng vui, nhưng mà tham khảo thôi. Nghiên cứu tâm lý thường có độ tin cậy ko cao lắm 😁
kiseobum
TÍCH CỰC
8 năm
cứ như bài này viết riêng cho tôi thì phải
IdolPC
TÍCH CỰC
8 năm
Tôi ko biết mình có thông minh như bài trên ko, Vì tôi còn ít bạn lắm. Nhưng tôi công nhận có nhiều bạn chỉ tốn thời gian chứ thực chất ko ai tốt với mình theo đúng nghĩa bạn bè.
@lzzzz_adnguyen_zzzzl Bác khẳng định như vậy thì cũng nói đúng cho 1 điều đó là bất cứ mối quan hệ nào cũng dựa trên lợi ích 😃 ngày xưa đi học cô giáo tiếng Anh của bọn e cx bảo: đã ng.u cái j thì phải tìm cách tiếp xúc, kết bạn vs những người giỏi về cái đó để làm bản thân tiến bộ, chứ học ngu mà toàn ngồi vs nhau thì ko bao h khá lên được. Phân tích rõ ra cái giàu vì bạn chính là bác mở rộng được các mối quan hệ bạn bè mà trong tương lai sẽ đem lại lợi ích cho mình, cái này đặc biệt quan trọng trong khởi nghiệp, gây dựng sự nghiệp ban đầu 😃 nói j thì nói chứ xã hội VN h nhất hậu duệ nhì quan hệ, có quan hệ thân thiết thì mới đi lên được, nên câu nói đó áp vào VN rất đúng. Nhưng quan trọng ai ở bên bác lúc bác sa cơ lỡ vận hay đơn giản là có mệnh hệ j thì bao nhiêu người mà bác cho rằng "giàu vì bạn đó" sẽ ở bên bác? Bác có trả lời đc câu hỏi đó ko? Ý bác trên là như thế thôi. Ông chú e từ thời thanh xuân bôn ba khắp trời tây, rồi đi buôn bán, thành lập công ty mối quan hệ thân sơ phải nói là viết mấy trang giấy ko hết, ko kể bạn hàng hay xã giao chứ những người thỉnh thoảng đến nhà chơi hay đc mời lại ăn cơm hay ngủ lại cũng ko phải là ít, nhưng hồi bị trượt đốt sống lưng, gần như mấy tháng bất động, ko kể vợ con thì chỉ có 1 người và duy nhất 1 người là ở bên chăm sóc, cõng hết chỗ này sang chỗ khác, rồi đưa đi chạy chữa.... nói chung quan điểm của e là tất cả coi như những mối quan hệ thôi, phân loại theo mức độ gần gũi vs mình, còn bạn thực sự thì chỉ dành chỗ cho 1-2 người
@The Purge . Theo quan điểm của bác ạ. Xin hết 😁
dungluu
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Nguyễn Chí Danh Chia buồn cùng bạn. Bạn đã ko nghe câu cho bạn mượn tiền thì sẽ mất tiền hoặc mất bạn, tiếc là bạn đã mất cả hai.
Đù, cái này đúng..mình bảo đảm...người trong cuộc mới hiểu...😁
có 1,2 người bạn tốt và hiểu mình là hạnh phúc lắm rồi 😃
@williamqtnd Có ai thấy mình giống trong bài viết ko. Thật ra bạn thân của tôi cũng chỉ quanh quẩn 3,4 người.ko còn thói uen tụ tập đàn đúm như hồi còn đi học.
Nhưng tôi vẫn ko cảm thấy cô đơn hay buồn tẻ. Bởi vì tôi vẫn luôn có vài ba cô gái xung quanh để tâm sụ và giảm stress và có nhiều mục tiêu phấn đấu trước mắt trong tương lai gần 😃
dongthong
ĐẠI BÀNG
8 năm
@williamqtnd
ít bạn vẫn ngu như bò @@ thấy ít bạn có vẻ là 1. giao tiếp kém hoặc không thích giao tiếp 2 là cái kiểu người mà k ai ưa vì lí do gì đấy thì đúng hơn
Bữa test IQ 2 web 1 bên 102 1 bên 137 rồi đâu là người thông mình thì thường khó ngủ và hay suy nghĩ nhiều vấn đề 😆 cảm thấy méo đúng
user29630
ĐẠI BÀNG
8 năm
@1800 bạn vào đây mà test http://testiq.vn/ mất phí, đề lấy từ các trang test iq thế giới nên khỏi lo là đêu hay k, k thì ra mấy trang nước ngoài test, nhưng cũng mất phí đấy
Giờ đã hiểu sao mình lắm bạn thế
Haiz
Phải nghỉ chơi bớt đi thui
Các thanh niên lại suốt ngày ở nhà qwerty rồi ảo tưởng mình thông minh 😁
tilamdong
ĐẠI BÀNG
8 năm
có ít nhưng đúng là bạn thì tốt hơn là nhiều mà chỉ là "bè"
mossgreen
ĐẠI BÀNG
8 năm
mấy cái nghiên cứu này chắc chỉ là báo cáo thâu. Munh vẫn ngu như bò
Trách nào chẳng thấy đứa nào muốn chơi với mình...
Opera Voz
TÍCH CỰC
8 năm
Thảo nào mình có ít bạn bè vậy.
😁:D
Long kengg
TÍCH CỰC
8 năm
đọc đến đoạn này mình mới thức tỉnh 😁
Bạn bè nhiều nhưng khi gặp chuyện gặp khó khăn có ai giúp đc gì cho mình ko có ai chịu giúp mình ko?ko ai thương mình bằng chính bản thân mình,ko ai giúp mình quan tâm đến mình như vợ con mình
inhdanh
ĐẠI BÀNG
8 năm
bạn bè là gì? Tới giờ tôi vẫn chưa xác định được khái niệm trừu tượng này :3
catcha
ĐẠI BÀNG
8 năm
@inhdanh Bạn bè là cái...bẹn bò đấy mà. :p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế