[Nghiên cứu] Tìm ra một phương pháp mới để trị bệnh rụng tóc

babybungbu
19/2/2011 9:24Phản hồi: 33
[Nghiên cứu] Tìm ra một phương pháp mới để trị bệnh rụng tóc

Rụng tóc là một vấn đề rất "nghiêm trọng" liên quan đến hình thức bên ngoài của cả phái nam và phái nữ. Những mái đầu hói, những sợi tóc dính vào lược sau khi chải luôn là nỗi ám ảnh của những người mắc phải chứng bệnh này. Đội tóc giả là một trong những phương pháp phổ biến nhất để chống lại chứng rụng tóc, song đôi lúc nó lại khiến chúng ta lâm vào những tình huống dở khóc dở cười. Tuy nhiên, một tin vui đã đến cho những người bị rụng tóc, khi một nhóm nghiên cứu cho biết họ đã tìm ra phương pháp mới hiệu quả hơn giúp bệnh nhân lấy lại những mái tóc dài bồng bềnh của mình.

Nghiên cứu được thực hiện bởi Đại học California - Los Angeles (UCLA) kết hợp với Hội cựu chiến binh Mỹ. Mục tiêu ban đầu của nghiên cứu là tìm hiểu sự ảnh hưởng của stress lên chức năng tiêu hóa của dạ dày/ruột. Trong quá trình tiến hành thí nghiệm, nhóm nghiên cứu đã tìm ra một hợp chất hóa học giúp kích thích mọc tóc bằng việc chặn các hormone gây stress tác động đến sự rụng tóc.

Trong số các nguyên nhân dẫn đến chứng rụng tóc, stress đóng một vai trò quan trọng và đã được công nhận từ lâu bởi giới khoa học. Nhiều phương pháp điều trị đã được phát triển, nhưng đến nay hầu hết đều không đạt được hiệu quả như mong muốn. Theo trưởng nhóm nghiên cứu của UCLA, hợp chất hóa học mà họ mới tìm ra có khả năng kích thích tóc mọc lâu dài sau chỉ 1 thời gian ngắn điều trị.

Bước đầu, nhóm đã thử nghiệm phương pháp này trên chuột. Những con chuột thí nghiệm sẽ được biến đổi gen để sinh ra nhiều hơn hormone gây stress có tên corticotrophin-releasing factor (CRF). Khi con chuột già đi, chứng rụng tóc sẽ xuất hiện thông qua những mảng lông rụng trên lưng chúng. Lúc này, nhóm nghiên cứu sẽ tiêm chất astressin-B - một hợp chất có tác dụng ngăn chặn hoạt động của CRF - vào cơ thể con chuột rồi thả chúng vào trong đàn chuột bình thường.

Ba tháng sau, khi nhóm nghiên cứu muốn bắt những "con chuột hói" ra để tiến hành tiếp những thử nghiệm về chức năng tiêu hóa của dạ dày/ruột, họ đã rất ngạc nhiên khi không thể nhận biết đâu là chuột thường, đâu là chuột bệnh vì tất cả đều giống nhau. "Astressin-B chính là yếu tố giúp những con chuột hói hồi phục lại lông trên lưng" dẫn lời Million Mulugeta, giáo sư y học tại UCLA và là đồng tác giả của nghiên cứu. Theo Mulugeta, liều lượng 1 mũi tiêm/ngày trong 5 ngày sẽ cho tác dụng đến 4 tháng. Nếu đối chiếu với tuổi thọ khoảng 2 năm của chuột, đây là một khoảng thời gian tương đối dài.

Liệu kết quả tương tự có xảy ra khi thử nghiệm được thực hiện trên người, chúng ta chưa thể nói trước được. Song các nhà nghiên cứu cho biết những con chuột hói khi được điều trị bằng các phương pháp cũ cũng cho thấy những sự hồi phục nhỏ tương tự như người. Như vậy, nhiều khả năng chất astressin-B sẽ có tác dụng giống như nó đã làm trên cơ thể chuột. Đây chắc chắn là một tia hi vọng mới cho hàng triệu người đang mắc chứng bệnh này trên toàn thế giới.

Những con chuột trước và sau khi được tiêm astressi-B

Nguồn: Gizmag
33 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

jing
CAO CẤP
13 năm
tin vui cho bác hiệp

lúc tiêm lên người, lỡ tác dụng phụ, tóc nó mọc chỗ khác thì cũng khổ
hi thằng bạn em cũng hói hết cả, không biết đến bao giờ thì phổ biến nhỉ, chắc là họ biết cho nó mọc ở chỗ nào thích hợp mà bác
tungvo
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hi vọng mới cho mọi người cho mình nữa.
Biện pháp hữu hiệu bây giờ là cạo trọc hết tóc để hết rụng.
không biết khi nào mới đưa vào sử dụng nhỉ? bạn gái em bị rụng tóc nhìu lắm..mỗi lần tắm shong mà chảy đầu nhìn cái lựoc mà xót, ngoài cách này các bác có biết cách nào khác không ạ? 😔
bảo bạn gái đừng chải lúc tóc ướt, dùng lược răng thưa chải nhè nhẹ lúc tóc ẩm thôi thì tóc đỡ gãy rụng 😁
tungvo
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mua cho bạn gái bạn Vitamin Biotin, rất tốt cho tóc.
bbhvn
ĐẠI BÀNG
13 năm
-Bây giờ mốt đang là đầu trọc đấy, thể hiện rõ cá tính, ngay cả mình cũng thế, tóc ra nhiều chỉ muốn cắt bớt.
ừa đúng á....nhìn ai đầu hói thấy thông minh hay sao ấy....Hihi
sck84
TÍCH CỰC
13 năm
a hói nè.............................😁
Anh hói hả....dzj em yêu anh....:p
eremes8x
ĐẠI BÀNG
13 năm
tùy người tùy chỗ làm nữa chứ bác, tóc mình k ra nhưng vẫn phải đi cắt do dài nè @@
RHINO_BOY
TÍCH CỰC
13 năm
sớm có mặt nào.....coi bộ hấp dẫn đây....trị hói...
tungvo
ĐẠI BÀNG
13 năm
Có thể đi cấy tóc vào. biện pháp này cũng hữu hiệu nhưng vẫn còn giá cao quá.
Đây là tin vui cho nhiều người ! đặc biệt là tuổi trung niên và già. Hy vọng khoa học sẽ mang lại niềm vui cho họ 😃
haha cái này hay,thằng nào ngoài tóc không mọc còn chỗ khác không mọc thì đã có các khắc phục rồi nhe
sck84
TÍCH CỰC
13 năm
hjc........................mình cần loại thuốc này lắm ;))
em thấy cái này có lẽ sẽ có tác dụng lớn trên người, em có thằng bạn 23t mà bị hói rồi nên phải cắt trọc nhưng để áp dụng trên người có lẽ sẽ mất 1 khoảng thời gian dài để nghiên cứu nữa vì bộ máy sinh học của con người phứp tạp hơn chuột rất nhiều, chỉ có thể công nhận khi đã xác định hoàn toàn trên người, đợi kết quả xem thế nào
theo em cái gì tự nhiên thì tốt hơn! 😁:D:D:D:D:D:D
pvcuong
ĐẠI BÀNG
13 năm
mình thì lại muốn rụng bớt tóc
Em cũng đang bị rụng tóc . Ko hiểu sao gần đây tóc em tự nhiên trở nên yếu quá . Gội đầu với chải tóc bị rụng tóc khá nhiều. Lúc trước tóc em rất dầy và khỏe , ko hiểu sao tự nhiên mới gần đây lại vậy 😔 . Ai có cách gì chỉ em với.
Và phải đến 5 năm nữa phương pháp này mới có thể áp dụng lên người. Do đó chúng ta còn phải đợi dài dài.
Đúng là tin rất vui nhưng vẫn chỉ là thử nghiệm. 😁
Thế là mấy lão sư giả có đất làm ăn rồi.
Cứ đến dịp lễ thì cạo trọc để giả danh sư sãi đi ăn xin.Đến khi hết lễ dùng thuốc này vào rồi mọc tóc lại để "hoàn tục"
Mình lại chỉ ước tóc ko nhanh dài để đỡ phải cắt, 40K 1 lần cắt, xót quá
đợi công nghệ này mà về tới VN chắc đầu của mình ko còn 1 cọng tóc nào hết.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019