[Nghiên cứu] Tượng phật 1000 năm tuổi từ Tây Tạng được chạm khắc từ thiên thạch
uhraman
8 nămBình luận: 122

Năm 1938, nhà động vật họcr Ernst Schafer dẫn đầu một nhóm lính SS của Đức Quốc Xã thám hiểm vùng đất Tây Tạng huyền bí theo lệnh của Heinrich Himler, trùm an ninh Phát Xít Đức, người tin rằng nguồn gốc bí mật của chủng tộc thượng đẳng Aryan có thể được giải đáp ở nơi đây. Trong chuyến đi đó, E. Schafer có mang về một bức tượng phật có hình chữ thập ngoặc trên ngực. Sẽ chẳng có gì đáng nói lắm về bức tượng này nếu không có việc mới đây các nhà khoa học tại đại học Stuttgart University đem đi phân tích và phát hiện ra một sự thật chưa có tiền lệ. Đó là bức tượng được người xưa chạm khắc từ một mảnh thiên thạch có tên Chinga rơi gần biên giới Mông Cổ và Siberia cách đây 15.000 năm. Nếu những ước lượng này là đúng, bức tượng trị giá khoảng US$20.000 trước đó nay sẽ trở nên vô giá, bởi không có bức tượng nào khác trên thế giới vừa cổ xưa, vừa có giá trị tôn giáo, lại làm bằng thứ vật liệu đặc biệt đến như vậy.​
Mang tên “Iron Man” (Người sắt), bức tượng minh họa hình ảnh của Ngài Vaisravana (Đa Văn thiên vương), vị thần trấn phương Bắc và đứng đầu trong Tứ Đại Thiên Vương trong tôn giáo truyền thống Đạo Giáo và Phật Giáo Trung Quốc. Sau khi được mang về Munich vào năm 1938, bức tượng được cất giữ trong một bộ sưu tập riêng của tư nhân và chỉ qua tay các nhà khoa học phân tích sau khi được đem đấu giá năm 2007.​
Có trọng lượng khoảng 10kg, các phân tích của nhóm nghiên cứu cho thấy “Iron Man” được làm từ loại vật liệu mang tên ataxite, một loại thiên thạch chứa sắt có nồng độ nickel cao. Có lẽ người xưa cũng đã biết sơ lược thành phần của bức tượng nên đặt tên cho nó như thế chăng? Các nghiên cứu thêm cũng cho thấy bức tượng nhiều khả năng phát xuất từ nền văn hóa Bon tồn tại vào thế kỷ thứ 11, tức khoảng 1000 năm trước. Được biết, nhiều nền văn hóa cổ hay có xu hướng thờ các mảnh thiên thạch, đó có thể là lý do họ lấy một trong số các mảnh đó và khắc tượng vị thần mình tôn thờ lên.​
Nghiên cứu này hiện tại đã được xuất bản trên tạp chí Meteoritics and Planetary Science, các bạn quan tâm có thể tìm đọc thêm.​
Nguồn: Telegraph
Người sắt, thiên thạch cách đây 15000 năm đã nhiều tiền quý giá rồi mà nó lại là bức tượng nữa, độc đáo thật. 20 000 obama có vẻ vẫn còn rẻ ấy nhỉ😁
olala1980
ĐẠI BÀNG
8 năm
@smile_nice90 20000 đấy là chưa biết nó làm từ thiên thạch. bây giờ thì giá gấp 200 lần
@smile_nice90 Cái giá đó là khoa học chưa nghiên cứu! Còn bây giờ nghiên cứu rồi! Không có tiền mua được đâu! ;)
@smile_nice90 20.000 usd là lúc trước đấu giá được thôi! giờ thì trở nên vô giá rồi bác! bác không đọc kĩ nội dung rồi! :D
cách 1000 năm mà đã biết loại đá này quý giá và hiếm nên mới dùng để tạc tượng này rồi
@Ng. Thành Trung Có gì lạ đâu, họ thấy một tảng đá từ trên trời rơi xuống, nghĩ là của trời ban tặng gì đó đem về tạc tượng thờ.
Bức tượng vô giá của phật giáo là đây.
minoan
TÍCH CỰC
8 năm
hiển nhiên rùi, ông này vốn là người ngoài hành tinh mà 😁
@minoan k fai mỗi ông ấy là ng ngoài hành tinh đâu,ai cung la ng ngoài hành tinh hết 😆
Tây tạng huyền bí,ai đọc mật mã tây tạng thì biết
@nhuyhoatronggio Khéo nhờ mảnh thiên thạch này mà sinh ra Tử kỳ lân cũng nên.
tam1104
ĐẠI BÀNG
8 năm
thích nhất là nghiên cứu tìm hiểu về các vấn đề của nhân loại. Ở Việt Nam mình hình như bên mảng này ít dc quan tâm nhỉ?
kimanbn
TÍCH CỰC
8 năm
@tam1104 VN mình thì giá xăng, học phí, viện phí, lương cơ bản là chiếm hết 24h mỗi ngày rồi😔
hieubf
TÍCH CỰC
8 năm
@tam1104 tiền để ăn còn ko đủ thì làm sao nghiên cứu được hả bạn 😃.
@tam1104 Có đấy bạn, hồi bé học Lịch sử thấy các nhà khoa học VN phát hiện rất nhiều ... răng hoá thạch, rồi nền văn hoá Óc Eo, Sa Huỳnh gì đấy... Đợi VN phát hiện hoá thạch khủng long mà mãi chả thấy.
@hieubf số tiền để nghiên cứu được đi theo định luật giảm dần "năng lượng".qua mỗi cấp thì mỗi ông ngắt 1 miếng,rồi đến được tay những nhà khoa học trực tiếp nghiên cứu thì chỉ đủ để đãi nhau người tô hủ tiếu gõ thôi.
bicooclee
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hieubf LIKE NẶNG !
duytien1102
ĐẠI BÀNG
8 năm
lại phải tốn tiền thuê vệ sĩ canh gác cẩn mật rồi. không bị trộm nó cuỗm thì lại khổ gia chủ
nhìn rất đẹp và tinh xảo. Ước gì ra biển lượm được 1 mảnh thiên thạch 10kg, keke
@macarong0303 mình ở vũng tàu 21 năm nay chưa lượm đc miếng nào 😔
@macarong0303 chỉ sợ bạn thấy thiên thạch mà cứ tưởng đá cuội thôi😆
@phuong.1992 hi, mình cũng nghĩ thế
TruongbinhIU
ĐẠI BÀNG
8 năm
@macarong0303 Lượm về bác cũng ko bán dc,máy bố ở trên bảo là tài nguyên quốc gia thì coi như xog.

Sent from my X10i using Tinhte.vn
Đúng là vô giá, mục tiêu của bọn ăn cắp cổ vật đây.
Chữ thập ngoặc 😆. Người ta gọi là chữ vạn bác ơi, ai lại dịch thế 😃)
namct_sn
TÍCH CỰC
8 năm
@lamnghi124 cờ quốc xã ko phải xuất phát từ chữ vạn, nó là lồng ghép 2 chữ S tượng trưng cho đội đội quân áo đen SS.
@nguyenthanhdat Theo mình đọc được thì chữ Vạn của phật giáo tq-ấn độ hay Swastika của người Aryan là một. Hitler đã lấy nó làm biểu tượng của Đế chế 3 vì cho rằng dân tộc Đức là hậu duệ xuất chúng nhất của người Aryan và có định mệnh phải phục hưng chủng tộc "thượng đẳng" này.

Bạn có thể đọc thêm ở đây: Lịch sử ít được biết về Swastika
http://vietsciences.free.fr/lichsu/swastika.htm

Người ta cho rằng gốc tích của người Aryan nằm ở một vùng cao nguyên của Iran ngày nay, sau đó họ chinh phục châu âu và ấn đô.
@raptor983 mình thấy ý kiến của bạn này mới là đúng, biểu tượng chữ thập ngoặc của hitler là lấy từ biểu tượng của người Aryan mà hitler nghĩ mình và dân Đức là hậu duệ của dân tộc "thượng đẳng" này, chứ ko phải là 2 chữ S ngoặc vào nhau.
P/S: Mình biết tây tạng có nhiều bí ẩn, truyền thuyết...nhưng truyện mật mã tây tạng chán vãi lúa, loằng nhoằng mà chém kinh quá, kết hợp quá nhiều thứ, miên man không có hồi kết
10k năm trước mà điêu khắc đc vậy rồi à?

@temp304 k phải đc điêu khắc từ 10k năm trước, mới chỉ có 1000 năm thôi bạn, còn mảnh thiên thạch mới có tuổi 15k năm
Tối ni mua vé máy bay bay qua Đức en trộm về mới được hehe
@trideptrai87 Mai anh Cu Hiep trên tay, 15p sau interpol tới và...😁
chanhthi
TÍCH CỰC
8 năm
đây là tượng một vị thần mà chứ đâu phải tượng Phật đâu.
TRỌNG HỒ
ĐẠI BÀNG
8 năm
@chanhthi Theo em biết thì tứ đại thiên vương là bốn "vệ sĩ" của Tổ Như Lai Thích Ca Mâu Ni và là bốn vị la hán đó bác 😃
chanhthi
TÍCH CỰC
8 năm
@TRỌNG HỒ ừ việc này mình cũng có biết. Nhưng tại sau tiêu đề bài viết lại ghi là tượng Phật.
TRỌNG HỒ
ĐẠI BÀNG
8 năm
@chanhthi Thì la hán cũng là Phật mà bác😃
chanhthi
TÍCH CỰC
8 năm
@TRỌNG HỒ không phải đâu bạn. La hán vẫn chưa là Phật. Theo mình nghĩ La hán viết đầy đủ là A la hán. Các vị này là đệ tử của Phật Thích Ca, và có rất nhiều vị A la hán chứ không phải chỉ có một. Hơn nữa trong lịch sử chỉ có duy nhất một vị Phật (người thật việc thật) đó là Phật Thích Ca. Còn các vị Phật khác như Phật A Di Đà, Di Lặc,... là các vị được Phật Thích Ca giới thiệu.

Còn Tứ đại thiên vương không phải là La hán. Họ là các vị thần hộ pháp, bảo vệ chánh pháp của Đức Phật. Tượng các vị này được thờ trong các chùa.
@chanhthi Ừ giống thật.
Đọc Mật mã Tây tạng sẽ thấy nền văn hóa TT phát triển đến như thế nào, cứ như truyện viễn tưởng - vãi cả khựa
Có khi nào giống trong Prometheus ko nhỉ 😁
SAKI.BUN_LP
ĐẠI BÀNG
8 năm
@boybl1990 😆 có đó ....
quochoi86
TÍCH CỰC
8 năm
có chắc chắn được 1000năm không nói bao nhiêu năm ai mà biết được
mình có cái CHUM năm nay chắc cũng được mấy trăm năm rồi 😁
@quochoi86 Khoa học có cách xác định niên đại đồ vật mà bác.
quochoi86
TÍCH CỰC
8 năm
@boybl1990 mình chỉ quan tâm gần nhất có thể chứ hàng nghìn năm = mấy chục năm 😁
@quochoi86 Nói như bác thì mấy tay chơi đồ cổ bị thần kinh hết sao. Cái gì cũng có giá trị của nó cả.
@quochoi86 chuẩn bị mang đi đấu giá thôi haha
TruongbinhIU
ĐẠI BÀNG
8 năm
@quochoi86 Bác không học vật lý hả

Sent from my X10i using Tinhte.vn
hungle1905
TÍCH CỰC
8 năm
Thời đó kỹ thuật còn thô sơ mà tượng rất láng.Biết rằng Thiên thạch khó chạm khắc.
Lần đầu tiên mình thấy 1 tượng phật lạ như vậy
có vẽ nó rất khác với các tượng phật ở Việt Nam mình vá Châu Á nhĩ !
nhoccontinh
ĐẠI BÀNG
8 năm
hic, phải biết phân biệt chữ Vạn (xoay ngược chiều kim đồng hồ) và chữ thập ngoặc của phát xít Đức (xoay thuận chiều kim đồng hồ)....
đơn giản hơn, chữ thập ngoặc là 2 chữ S đan vào nhau
chứ viết thế kia thì có mà.... 😔
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019