Ngôi nhà hoàn hảo đối với mình phải có những món gia dụng này

Chill With Dan
4/1/2022 8:2Phản hồi: 112
Ngôi nhà hoàn hảo đối với mình phải có những món gia dụng này
Mỗi người sẽ có cho mình những nhu cầu riêng khi sắm sửa cho nhà ở. Người thì thích đầu tư thật nhiều cho căn bếp, người thì thích quẳng gánh lo toan giặt giũ nên đầu tư máy giặt sấy, người thì thích chơi game giải trí tại nhà,…

Trong bài viết này, mình sẽ chia sẻ với mọi người những vật dụng mà mình thấy rất cần thiết mà mình đã trang bị cho ngôi nhà của mình. Là một người trẻ lập gia đình, sinh sống tại Sài Gòn và hơi bận rộn, thì sau đây là những món đồ mình đã ưu tiên bằng mọi giá phải mua cho nhà mình. Cùng mình tham khảo nhé.

1. Máy lạnh/Điều hoà

Đây chắc chắn là thứ không thể thiếu khi sống ở Sài Gòn. Có điều hoà thì không gian nghỉ ngơi ở nhà sẽ thoải mái hơn, mát mẻ hơn, dễ chịu hơn và ít bực dọc hơn. Năm qua mình khá thích một công nghệ cho điều hoà ngăn gió buốt, hoặc chế độ tự động điều chỉnh hướng gió,… và cả tính năng lọc bụi mịn sẵn bên trong điều hoà. Nói chung là để ngăn chặn việc thổi gió trực tiếp vào cơ thể người. Điều này sẽ giảm các triệu chứng khô mũi, khô cổ họng xuyên suốt quá trình sử dụng điều hoà, tránh các bệnh về đường hô hấp.

Đây cũng chính là tính năng giải quyết được nhược điểm lớn nhất của điều hoà không khí từ trước đến nay mà mình sử dụng.

2. Tủ lạnh

Chắc chắn là không thể thiếu, đặc biệt là trong giai đoạn giãn cách vừa rồi. Có người còn nói với mình, ở nhà mùa dịch mà không có tủ lạnh hay tủ lạnh hư hỏng thì sẽ là một thảm hoạ. Vì thế, đây chính là món đồ vô cùng thiết yếu phải có, không có là không được.

Tuỳ vào nhu cầu và mức giá thì tủ lạnh sẽ có cách công nghệ khác nhau. Tuy nhiên, có một tính năng mà mình thấy hữu dụng đó chính là ngăn đông mềm, giúp cho thực phẩm sắp được nấu được giữ lạnh ở nhiệt độ lạnh hơn ngăn lạnh thông thường và không bị đông cứng.

Ngoài ra, còn có các công nghệ khác nữa chẳng hạn như: multi door đa cửa, 2 giàn lạnh động lập, ngăn đông dưới, khử mùi và diệt khuẩn nếu có thêm các tính năng này thì tủ lạnh sẽ trở thành một nơi lưu trữ đắc lực cho ngôi nhà bạn.

3. Máy lọc không khí

5263074_tinhte_trentay_maylockhongkhi_intellipure_ultrafine_5.jpg
Có lẽ 2 năm gần đây là thời điểm lên ngôi của máy lọc không khí. Từ máy lọc không khí cho không gian nhà ở, đến máy lọc không khí trên xe ô tô và còn có cả khẩu trang lọc khí. Nhưng mình thấy nếu sống ở một môi trường đô thị thì chắc chắn là nên có máy lọc không khí.

Quảng cáo

Một là nó giúp bạn sàng lọc các loại bụi mịn, vi khuẩn, lông động vật,… bay lơ lửng trong không khí. Hai là với các loại máy lọc có thêm chức năng bù ẩm và lọc mùi nữa thì lại vô cùng tuyệt vời. Không biết mọi người thế nào, nhưng đôi khi do nấu ăn, do ống thoát nước chung cư, do các nguyên nhân bên trong nên không gian sinh hoạt trong nhà đôi khi có mùi. Những lúc như vậy, mình sẽ kích hoạt máy lọc không khí ở nhà có sẵn chế độ lọc mùi lên công suất cao nhất. Tầm vài giây sau là mùi không còn nữa, không khí trong lành hơn nhiều.

4. Máy giặt

Máy giặt thì mình không nói quá nhiều về công dụng, ai cũng biết có cần thiết đến nhường nào. Mình sẽ cập nhật thêm những tính năng thông minh và hiện đại của máy giặt khi mình đã trải nghiệm qua cho mọi người.

Đầu tiên là chế độ add wash, thêm đồ vào lúc đang giặt, cái này hầu như máy giặt nào đời mới hãng cũng có cả, tiếp theo là tự động cân đo lượng nước giặt, nước xả còn nhiều hay ít (đi kèm với chức năng trữ nước xã lâu ngày) để thông báo cho người dùng, và còn cân đo lượng áo quần để cho lượng nước giặt thích hợp, tiết kiệm hơn.

5. Máy sấy

Quảng cáo

Từ khi dùng máy sấy, mình thấy cuộc sống của mình đỡ nhọc hơn hẳn. Cái dễ thấy nhất là mình không phải canh đồ giặt xong là phải móc từng cái quần, cái áo lên ngay lập tức. Thay vì vậy, mình chỉ cần canh máy giặt xong lôi đống đồ vừa máy giặt lên bỏ vào máy sấy là xong. Mình cũng không sợ đang phơi thì trời mưa tới phải chạy ra lấy đồ vào, đặc biệt là với người hay không ở nhà như mình.

Máy sấy cũng giúp mình lược đi số lượng bụi đáng kể bám trên quần áo, nhưng nó cũng có nhược điểm là nếu sấy không khéo, nhiệt độ quá cao hay quá lâu thì dễ ảnh hưởng đến một số chất liệu quần áo khó chịu, nhanh co rút, sờn,…

Tuy nhiên để ý xíu là được, nếu không có máy sấy. Chắc chắn khi trở về nhà với núi việc nhà, mình sẽ cảm thấy vô cùng mệt.

6. Nồi chiên không dầu

Với những người không có nhiều thời gian để nấu nướng như mình. Nồi chiên không dầu tiện lợi để chiên một món ăn nào đó thật nhanh, mình có thể tận dụng để làm cá chiên, thịt chiên, nướng bánh mì, …

Bên trong nồi chiên không dầu là không gian khép kín, dầu mỡ ít bắn xuống sàn nhà và các vật dụng xung quanh, thêm vào đó là mùi không ngập nhà. Mọi người nên sắm một chiếc nồi chiên không dầu nhé.

7. Lò vi sóng

Công dụng chính của lò vi sóng mà mình hay dùng nhất đó chính là rã đông, và làm nóng nhanh đồ ăn. Vì có chế hoạt động của lò vi sóng là làm chín thức ăn từ bên trong bằng tia, vậy nên nếu cần làm món gì chín nhanh, ấm nhanh, hâm nóng nhanh thì mình sẽ dùng lò vi sóng. Bạn có thể làm món trứng lòng đaò với chiếc lò này.

Đôi khi cần chườm nóng mình cũng bỏ những túi chườm vào bên trong lò quay tầm 3 phút. Nói chung một chiếc lò thôi có thể làm được nhiều việc. Một trợ lí đắc lực trong gian bếp đấy.

8. Tivi màn hình to + 1 chiếc loa soundbar

Màn hình to là để xem phim giải trí đã hơn còn sound bar là thiết bị truyền tải âm thanh nên có mà bạn có thể trang bị đi kèm với chiếc ti vi to cho nhà mình.

Nếu có những nhu cầu cao cấp hơn thì bạn có thể mua sắm những cách giải trí khác, giàn âm thanh cao cấp hơn. Nhưng nếu có ti vi và sound bar là đủ để giải trí thoải mái ở nhà, nếu được có thể trang bị thêm một chiếc máy chơi game kết hợp trên màn hình này nhé.

9. Robot hút bụi/ máy hút bụi

Một trong hai cái nào cũng được, nhưng nhất định phải có. Thói quen cầm máy hút bụi lên dọn sơ nhà mỗi ngày, hoặc bấm cho robot chạy dọn khắp nhà cũng sẽ giúp đỡ bạn rất nhiều.

Khi muốn dọn nhanh sàn đầy tóc, cát, bụi, hút nhanh thì bạn sẽ cần đến những món này. Lựa chọn máy không dây, công suất tốt sẽ khiến cho việc dọn dẹp nhà cửa của bạn trở nên nhanh chóng hơn nhiều, dù hơi ồn một chút 😁.

10. Máy chạy bộ

Với thời điểm hiện tại thì bố trí một thiết bị rèn luyện thể thao tại nhà là vô cùng cần thiết. Có thể không cần là máy chạy bộ mà là bất cứ loại máy nào hỗ trợ tập luyện tại nhà đều được. Chẳng hạn như một chiếc máy đạp xe đạp,…

11. Máy rửa chén

Cho đến khi chính tay mình sử dụng chiếc máy rửa chén nhiều lần thì mình mới thấy nó thực sự đáng mua đến nhường nào.

Tóm lại, bạn chỉ cần loại bỏ thức ăn thừa, tráng nước, xếp vào máy, bỏ viên rửa chuyên dụng và chọn chế độ phù hợp là xong. Vẫn nhẹ hơn việc đứng lâu rửa từng cái bát qua nhiều lớp xà phòng, nước sạch vừa hại da tay, vừa mỏi chân, mỏi lưng tốn sức, chén bát có thể sạch tương đương máy rửa nhưng không có thêm được chế độ diệt khuẩn 😁. Trong thời gian máy rửa, mình làm được việc khác hoặc nghỉ ngơi :D

Tất nhiên bao nhiêu hạng mục mình vừa nêu trên là chưa đủ hoặc dư thừa với một số bạn đọc. Tuy nhiên, theo mình thấy để ở giữa một thành phố sôi động và bận rộn, thời tiết đôi khi khó chịu,… thì những thứ mình vừa nêu là đủ để bạn có thể bớt nhọc nhằn và an yên hơn khi trở về ngôi nhà của mình.

Nếu cụ thể hơn và đầy đủ hơn cho nhu cầu của mình, mình sẽ liệt kê thêm các món như: Máy nghe nhạc đĩa than để phục vụ nhu cầu giải trí, đèn khử khuẩn đặt trong nhà vệ sinh, máy làm khô giày khi đi mưa về, tủ chăm sóc quần áo để mình bảo quản quần áo lên hình của mình mỗi khi chạy show, máy mát xa, máy chạy bộ, máy sấy tóc tạo kiểu, máy lọc nước tại vòi, máy xay/ép trái cây,…

Còn bạn thì sao? Giúp mình bổ sung thêm vài món mà đối với bạn là hoàn hảo cho nhà ở nhé!

Tinh tế Bình chọn 2021 đang diễn ra với giải thưởng cho hạng mục bình chọn Điện tử tiêu dùng lên đến 37,393,000đ

Để tham gia bình chọn, anh em hay truy cập vào tinhte.vn/ttbc21, chi tiết hơn về Tinh tế Bình chọn 2021 anh em tham khảo thêm tại đây
112 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

beiudayne
ĐẠI BÀNG
2 năm
TV: SONY
Máy Lạnh: DAIKIN
Tủ Lạnh: HITACHI,PANASONIC,BOSCH
Máy Lọc Không Khí: DAIKIN,LG
Máy giặt: LG,BOSCH, MIELE
Máy Rửa Chén: BOSCH,MIELE
Máy Sấy: BOSCH
phamlong
TÍCH CỰC
2 năm
@全部殺してやる Kệ người ta đi.. các Mod bây giờ làm việc với nhau như một công ty.. phải có nguồn để phát triển chứ… ! Có tờ báo mạng nổi tiếng kia, nộp 15 tr cho lên bài có 6 tiếng kìa
@nospecial Mình mua 2 cái Hitachi 495 lít từ 2008. 1 cái mới bị hỏng lốc thay mất hơn triệu
thiếu máy sấy tóc rồi nhé.
Vmemory
CAO CẤP
2 năm
@hiệp sĩ kanzaki Bàn ủi nữa 😁
Cơ mà mình có nhưng lại chẳng mấy khi xài 2 món đó. Máy sấy tóc chỉ được dùng để sấy mấy thứ khác thôi
@hiệp sĩ kanzaki Thiếu máy dập nữa
@Nhậm Doanh Doanh Mua máy khoan đi cho đa dụng
@ghostkinglee Khoan hồng đó hở anh
kub4undre
TÍCH CỰC
2 năm
Thiếu 1 cô vợ xinh đẹp dịu dàng như mod để tạo thành tổ ấm
Yêu quá
@kub4undre Có chắc vế dịu dàng ko đó :p
Cười vô mặt
kub4undre
TÍCH CỰC
2 năm
@Hassler Để về ở thử 1 năm là biết liền hà
Khôn như mày :D
hiepmu
CAO CẤP
2 năm
@Hassler tinhte cần người năng động để làm việc, mà đã năng động thì sẽ ko dịu dàng nhé. Được cái này thì mất cái kia 😁
@kub4undre mình thì thấy hơi bị material ^^
Sao nuôi cuhiep trong nhà luôn vậy ta! Thấy chạy bộ sung quá nè!
@Xavier-Au Kêu qua đá banh 2 ng mà đá ko tốt nên bị phạt chạy bộ
nhưng tiền đâu thì mod không nói 😔
manhhungpl
ĐẠI BÀNG
2 năm
Ở mục số 7 : Lò vi sóng có nội dung “bạn có thể làm món trứng lòng đỏ với chiếc lò này”
Theo ý tôi: việc này rất nguy hiểm, sẽ gây nổ trứng và bật bung cả nắp lò vi sóng ra khi nước trong trứng bị sôi đột ngột gây áp suất lớn bên trong đấy bạn.
Còn nếu có hướng dẫn như thế nào cho không nổ trứng thì phải nói rõ nhé bạn.
@manhhungpl Bỏ muối vào mà luộc. Bao luôn ko nổ luôn
@Chill With Dan Sao trả lời Tôi mất tình cảm vậy Đan ơi (mình cho tình cảm nha)
manhhungpl
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Chill With Dan OK, Bạn!
manhhungpl
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Nguyễn Chí Danh Vâng bạn! Thực tế nhà mình 2015 bị nổ 05 cái hột vịt lộn (đã luộc chín). Bỏ vô nhấn 20s mà nổ banh cái bếp; dọn lau mùi hội vịt lộn dính khắp nơi.!!! Nhưng sợ nhất là nóng bỏng văng vô lưng mặt ở gần!
máy rửa chén 😆))) , nhà đang ở có sẵn , từ lúc mua nhà nay ở 4 năm còn chưa đụng tới , xin lỗi máy rửa chén chỉ dành cho những đứa làm biếng , sợ hư tay , hư sơn trên móng , chứ rửa chén bằng tay vừa nhanh vừa lẹ không mất thời gian , không tốn nước , tiếc kiệm tài nguyên
@Nguyễn Chí Danh đọc xong phải đi ị cái đã =))
@hackieuhay thôi thì phân chia giàu nghèo như này đi:
- Nghèo rửa bát tay
- Khá giả: mua máy về tiết kiệm thêm ít thời gian đi làm việc khác
- Giàu: mua máy về + thuê giúp việc để bỏ hộ bát vào máy để ko mất 1s nào
Ngôi nhà hoàn hảo của @Chill With Dan là phải có anh. Nhưng tiếc rằng em ko bao giờ có được sự hoàn hảo đó. Haha
@airwalker =))))
@hackieuhay Bố bạn làm đc những điều đó ko?
@airwalker 😆😆😆😆
Tôi tin em!
ides
CAO CẤP
2 năm
Ngôi nhà e không bao giờ hoàn hảo được vì e sẽ không có được a 😜
Nghé design
ĐẠI BÀNG
2 năm
nhà mình cái j cũng thiếu
Không thấy có
Cửa nhà, cửa sổ, cửa lùa tốt (hệ thống chốt, tay đòn, khóa, kính phải tốt)
Giường + nệm thoải mái
Tủ áo to, rộng, cao tới trần, vật liệu bền (tốt nhất là thiết kế, đóng chung 1 lần với giường)
Bếp trang bị hoàn hảo ( mặt bếp đá, khung úp chén, cửa, ngăn bếp thiết kế tận dụng không gian tốt, vật liệu bền). có hút khói (hoặc có sẵn đường ống). Vòi nước nóng bồn rửa chén, máy lọc nước,...
Thiết bị phòng tắm tốt, ko bám bẩn ko xuống cấp trong nhiều năm.
Sàn lát gạch, gỗ tốt. Đặc biệt gạch phòng tắm chất lượng tốt
Hệ thống mạng, đi dây tường tốt, ít nhất 10gigabit. Hệ thống đèn dễ nâng cấp, thay, bền
....
Nói chung những cái nền tảng cơ bản phải tốt, cao cấp thì ngôi nhà mới có thể trở nên hoàn hảo (mua nhà, lắp đặt rồi thì rất khó thay đổi) . Những món trong bài thích thì nhà nào bỏ vào cũng được phòng trọ, chung cư hay biệt thự,... không quan trọng lắm, xài chán đổi cái hiện đại hơn được.
@arisato1508 Có cái phải bắt buộc có như mấy sấy, khi chỗ phơi ko có gió/nắng.
@arisato1508 Mình ủng hộ ý kiến. Khi sắm sửa nội thất cho nhà nên đi từ danh mục những vật dụng thiết yếu (Đèn, quạt, bếp, nồi cơm, tủ lạnh, đệm, lọc nước, máy giặt...) rồi đến mục cần thiết (Tivi, điều hoà, máy sấy, loa, mạng internet..) , sau cùng mới là những vật dụng nâng cao (đồ tập thể thao, robot này nọ, máy nấu, móc lọc, máy rửa...) Mod viết 1 bài khá lộn xộn, mang tính quảng cáo là nhiều. Tuỳ điều kiện kinh tế mỗi người mà danh mục đồ thay đổi cho phù hợp, nhìn chung thì một số đồ mod liệt kê nếu gia đình chưa có thì vẫn ok, mọi người trong nhà hạnh phúc vui vẻ
Chill dan nhà sạch thì ngon cơm nè …. Câu nói ông bà hay nói ….nhà em đẹp qá
linkking
TÍCH CỰC
2 năm
Ô đọc bài này lại nhớ đến bài top 5 đồ gia dụng phải có trong nhà (hay gì đó đại loại vậy) cũng của mod này =]]]]]
thiếu con ở hiệu OSHIN chạy bằng cơm để làm những việc "nhẹ" trên... =))))
Phillip Ng
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nhưng trong hình là con máy bảo dưỡng áo quán mà 😆) sao ko kể nhỉ kk
duchilap
ĐẠI BÀNG
2 năm
bị không ưa mấy bài đặt tít kiểu này
Mod chưa nhớ ra cái máy hút khói/hút mùi thức ăn à?
thinhbk11
TÍCH CỰC
2 năm
Tùy vào sở thích từng người thôi. Bài này mang tính áp đặt rồi. Như nhà mình thì ko thích nồi chiên ko dầu, ko thích máy giặt cửa ngang. Mà mua lò nướng và máy giặt cửa đứng. ....
@thinhbk11 nồi chiên ko dầu dc cái tiện thôi chứ chiên dầu là ngon nhất, cái kia gần như nướng mà dở hơn làm đồ ăn khô kiểu mất nước ăn chán đời, nhất là chiên khoai tây siêu dở.
thinhbk11
TÍCH CỰC
2 năm
@boyngo1988 Giai đoạn đầu thiên hạ quảng cáo chiên không dầu ghê lắm. Vợ đòi mua, may đoạn đó ko có tiền. Sau nghiên cứu thấy ko ăn thua. Mua lò nướng về cho vợ làm bánh thích hơn nhiều. Nướng gà thì mua than hoa về nướng đảm bảo ăn xong chán gà nướng lò luôn
@thinhbk11 Lò nướng trở hay halogen cũng ok vì có thể làm bánh hay quay gà cũng ngon, lò vi sóng hâm đồ ăn linh tinh cũng tốt chứ cái nồi chiên của nợ kia e thấy làm món gì cũng ko ổn. Nhà e cũng có do bà chị thấy qc vs trend nên mua, dùng 2 3 lần xếp xó luôn rồi tốn 3tr bạc.
Thien.Dung
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nhà mình có đủ cả. Nhưng mình đã có vợ ;))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019