Ngủ bao nhiêu tiếng/ngày là đủ?

TDNC
18/5/2011 15:51Phản hồi: 243
Ngủ bao nhiêu tiếng/ngày là đủ?

Đa số chúng ta cho rằng ngủ 8 tiếng/ngày là đủ. Con số này không phải tự nhiên mà có đâu. Trước đây đã từng có hai cuộc nghiên cứu, một của đại học Pennsylvania và một của học viện Walter Reed Research Institute, nghiên cứu thử nghiệm trên hàng chục người trong suốt 4 năm và kết quả cho thấy, kể cả khi bạn ngủ 7 tiếng/ngày đi nữa thì dần dần bạn cũng mắc phải chứng bệnh mất ngủ như thường.

Trong khi đó, nhiều người lại cho rằng chỉ cần ngủ 5 hoặc 6 tiếng/ngày là đủ để cơ thể hoạt động một cách đầy đủ mà không gây ra hậu quả nào. Mặc dù trên thực tế có một số ít người làm được điều đó nhưng hầu hết những người còn lại vẫn phải giữ thói quen ngủ 8 tiếng/ngày, chỉ cần ngủ ít hơn là họ sẽ bị suy giảm trong mọi hoạt động của mình, từ sự tập trung chú ý cho đến thời gian phản ứng của cơ thể cũng đều bị ảnh hưởng.

Những người tham gia nghiên cứu được thử nghiệm trong khoảng thời gian là 2 tuần trong một phòng thí nghiệm. Sau 2 tuần, những người ngủ đủ 8 hoặc 9 tiếng/ngày không cho thấy dấu hiệu bất thường nào. Trong khi những người chỉ ngủ có 4 hoặc 6 tiếng/ngày thì lại cho thấy bị suy yếu tương tự như tình trạng của một người đang say xỉn. Dù bạn có suy nghĩ rằng ngủ nướng vào cuối tuần để bù lại thì vẫn chưa đủ đâu, chúng ta cần phải ngủ nhiều hơn nữa.

Tuy nhiên, một kết quả khác rút ra từ nghiên cứu trên cũng cho thấy người ở độ tuổi trường thành ngủ trong khoảng 6 đến 7 tiếng/ngày sẽ có tỷ lệ tử vong thấp hơn những người khác. Vậy bạn sẽ chọn ngủ mấy tiếng đây?

Theo LifeHacker
243 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình nghĩ là nếp sinh hoạt của người Á Đông, đặc biệt là Việt Nam, có thêm những giờ ngủ trưa, khoảng 1-2 giờ đồng hồ. Những người nội trợ, như mẹ mình, cũng phải ngủ trưa khoảng 2 giờ thì buổi chiều mới minh mẫn và tỉnh táo được 😃 Vài du học sinh lần đầu qua Châu Âu nhiều lúc chưa thích ứng kịp nên cũng hay ủ rũ từ sau 11 giờ 😃
Nên nếu tính cả giấc ngủ trưa thì giấc buối tối chỉ nên giảm xuống từ 6 đến 6 giờ 30 là vừa. Như các bạn cũng biết, người già và trẻ em cần ngủ nhiều nhất, thanh niên thì có thể ngủ ít đi do có nhiều thứ phải đam mê, đừng ít quá là được 😃
cũng tùy nước bạn ơi. như ng Tây Ban Nha thường có giấc ngủ trưa gọi là siesta, đó cũng là nguồn gốc của từ siesta trong tiếng Anh
hình như hồi trước TBN cũng nghỉ trưa rất dài, trưa tới 4h ngta mới đi làm lại, 8h mới về nhà. tuy nhiên từ lúc vào EU thì có nhiều thay đổi
KOP_2909
TÍCH CỰC
13 năm
Với em chỉ có 4 tiếng ,,, 2h khuya đến 6h sáng đi học -','-
Quả thật bạn là siêu nhân. Kể cả hồi mình ôn thi đại học cũng chưa bao h ngủ 4 tiếng 1 ngày được cả. Chí ít cũng 6-7h 1 ngày
:sleep:Bác thức hay thế? Mình đang ôn thi... nhưng ko có cách nào thức khuya như bác đc? Hoặc thức đc thì sáng dậy cũng ko nổi nữa. Bác tư vấn với
Lại tự hành xác mún thành siêu nhưn nhễ. Mềnh học cứ đến 11-12h là đơ k chịu nổi, cứ phải ngủ, kệ cha nó mai test thế nào, thế mà vẫn ổn 😃 Có lẽ bé này bị áp lực nội công từ nhiều phía =))
KOP_2909
TÍCH CỰC
13 năm
Em cũng đang cb thi TN 12 nè ....! Cái lịch thì 7h sáng học tới 7h tối ( nghĩ trưa đc 1h30p nhưng k0 ngủ ) 7h tối có khi học tới 9h hoặc 11h ,,, Thời gian sau thì online 1 tí rồi học khoảng 1 - 2 sau đó online thư giản tiếp
trời mình ngủ 12 tiếng / ngày , chết mình rùi .........
Mình cũng gần giống bạn, có khi hơn... Mà phiền cái là ngủ càng nhiều người càng mệt chứ không minh mẫn ra tí nào 😁
Bình tĩnh. Bác phải hết sức bình tĩnh. Ko đc manh động
Mình ngủ từ 11h đến 7h trưa từ 12h đến 1h30 . Ko bít có nhiều wá ko . Chắc die sớm 😆
diablogt
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mềnh lúc đi làm toàn ngủ từ 5 - 6 tiếng một ngày, + 3 cốc cafe/ngày. 2 ngày cuối tuần mỗi ngày ngủ 12 tiếng. =)). Vậy là trung bình một ngày mình ngủ những 7.5 tiếng đấy.

Nhưng ngủ thế không khoa học lắm thì phải. Hix
cứ hè là mình ngủ từ 12 > 15h ngày
15 t cơ hả bác, e phục bác thật đấy😃
hung7641
TÍCH CỰC
13 năm
Đi làm rồi thì buổi trưa ngủ sâu chừng 30 phút la oke. Tối về 10h tranh thủ leo lên giường ngủ, sáng 6h dậy ko bị gật gù.

Sent from my iPad 2 using Tinhte.vn
Vợ bác cho bác ngủ sớm thế à? He he. Em ý không dựng bác dậy mới là lạ đấy. :bounce:
gabb8100
TÍCH CỰC
13 năm
Bác này ngủ y chang mình. nhưng nửa đêm thỉnh thoảng phải dậy thay quần. hic
Đây đúng là 1 nghiên cứu phản khoa học. Thời đại làm ăn và kiếm tiền như này mà bắt người ta ngủ 9 tiếng à? Chỉ những kẻ lười biếng, ăn không ngồi rồi mới ngủ lâu như vậy. Tớ là tớ chỉ ngủ 6 tiếng thôi
Đừng tỏ vẻ ta đây quá như thế.
Tôi ngủ từ 2h đến 6h30 dậy đi làm đây nhưng không bao giờ tôi có ý nghĩ hợm hĩnh và nông cạn như cậu.
kiếm tiền nhiều đi mai mốt chết sớm đem theo tiền xuống mồ:mad:
@yeulaptop Bạn là giáo sư công nghệ thông tin?
em thì ngủ vô tội vạ...có giường là ngủ ;)
bakery00
TÍCH CỰC
13 năm
buồn ngủ thì đâu mình cũng cho làm giường ^___^
Mình thường xuyên ngủ trên 8 tiếng :p
crest07
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hic, đang là học sinh lớp 12, chuẩn bị thi đại học, ngày em ngủ 4 tiếng!
nên ngủ...

quan trọng là người nằm cạnh bạn là ai....? tôi sẽ cho bạn câu trả lời....^^
Bác này nói chuẩn, tối mà xúc 4,5 tấn than thì ngủ ngáy gì nữa... :mstickle:
aiaia
ĐẠI BÀNG
13 năm
Tối say rượu, buồn ngủ zzzip cả mắt, nhưng có thuốc thơm bên cạnh, thể nào chả hút 4,5 điếu xì gà cả đêm.
PingMD
CAO CẤP
13 năm
Em ngủ 7 tiếng mỗi ngày là đủ, với em như vậy là làm việc bình thường.
mình ngủ trung bình khoảng 7 tiếng, có lúc cộng thêm ngủ trưa nữa. nhưng lúc nào mệt mỏi thì mình cũng thường ngủ, chắc kiểu này cũng ko xong rồi 😁 die sớm 😔 hoạt động của cơ thể không điều độ
Em ngủ trung bình ngày 4 tiếng trừ mấy ngày nhậu xỉn, người vẫn trên 70kg, xxx bình thường :dance:

Dù sao cũng phụ thuộc vào thói quen và thể trạng nữa.
Mình nghĩ! Không nhất thiết phải tuân theo những nghiên cứu trên! Hãy ngủ khi nào mình cảm thấy mệt! Nếu có việc gấp hay phải làm việc liên tục thì giấc ngủ 15p cũng đủ làm bạn tỉnh táo r!
mình thì không cố định chênh lệch 4>8h !
tiny1990
TÍCH CỰC
13 năm
Đời người chỉ có 1 gang tay, ai hay ngũ (ngày/nhiều) thì còn nữa gang

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
ksez2002
ĐẠI BÀNG
13 năm
Tùy người thôi, mỗi người lại có một đồng hồ sinh học riêng nên thời gian ngủ nghỉ cũng khác nhau. E thì hồi đi học ngủ cũng nhiều,nhưng bây giờ thì..muốn ngủ thêm quá 8h sáng cũng là gần như ko thể, kể cả hôm trước phê bia rượu.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019