TTBC20 is coming

TTBC20 is coming

Ngủ hay gặp ác mộng? Phương pháp dưới đây sẽ giúp khắc phục điều đó
Bài hay!/5 người
Rubi Lee
4 thángBình luận: 151
Ngủ hay gặp ác mộng? Phương pháp dưới đây sẽ giúp khắc phục điều đó
Một giấc ngủ ngon thẳng giấc có lẽ là điều quá xa xỉ với những người gặp trường hợp khó ngủ, mất ngủ hay thậm chí khi đã chìm vào giấc ngủ mà vẫn gặp phải những cơn ác mộng. Tình trạng này không chỉ xảy ra ở người lớn mà cả với trẻ nhỏ gây ra những ảnh hưởng tiêu cực đến sức khoẻ, tinh thần, tạo ra những nỗi ám ảnh đáng sợ khiến cho việc đi ngủ trở thành một trận chiến mỗi đêm. Bản thân mình cũng gặp ác mộng không ít lần và thức dậy là cả ngày mệt mỏi. Nếu bạn nào cũng gặp tình trạng này thì có thể tham khảo một vài lời khuyên dưới đây theo trang Gizmodo nhé.

Sự khác biệt của ác mộng và giấc mơ xấu chỉ đơn giản là ác mộng thì đánh thức chúng ta ngay lập tức với cảm giác hoảng sợ, lo lắng, nhịp tim tăng cao, đổ mồ hôi và làm bạn cảm thấy sợ hãi khi quay trở lại giấc ngủ. Theo một số nghiên cứu, giấc mơ đa phần bị ảnh hưởng bởi các suy nghĩ và nhận thức trong khi ngủ. Giấc mơ của con người thường diễn ra trong giai đoạn Rapid Eye Movement được hiểu là giai đoạn khi ngủ nhưng mắt vẫn chuyển động nhanh, thời điểm não vẫn hoạt động mạnh và tạo ra các hình ảnh. Đây cũng là lúc tim thường đập nhanh hơn so với thông thường.

Nếu tình trạng của anh em quá nghiêm trọng và liên tục thức giấc giữa đêm với trạng thái khó thở, tốt hơn hết vẫn nên tìm đến sự giúp đỡ của các bác sĩ chuyên môn. Trong trường hợp tần suất gặp ác mộng không quá liên tục, anh em có thể thực hiện những giải pháp để làm giảm nguy cơ xảy ra như thư giãn và tắt các thiết bị điện tử trước khi ngủ, tập trung nghĩ về những khoảnh khắc vui vẻ, những điều dễ chịu. Cũng như tránh ăn quá nhiều và tập thể dục cường độ cao trước khi đi ngủ. Bên cạnh đó, bạn nên loại bỏ những thói quen, yếu tố xấu xung quanh như ánh sáng, nhiệt độ, và âm thanh trong phòng cũng như kết hợp một số bài tập nhẹ nhàng, mùi hương, tạo nên một không gian ngủ thoải mái. Điều này sẽ giúp tâm trí bạn được thả lỏng, thư giãn và dễ dàng chìm vào giấc ngủ hơn. Ngoài ra, thiền cũng là một biện pháp hữu ích điều trị tình trạng gặp ác mộng

Nếu như những cách này vẫn không hiệu quả, ác mộng vẫn đến và làm giấc ngủ mất ngon, hãy luyện tập liệu pháp hình ảnh. Theo giáo sư tâm lý của đại học Ottawa - Joseph de Koninck chia sẻ hầu hết những bệnh nhân của ông thường gặp phải trường hợp mơ đi mơ lại cùng một cơn ác mộng, cùng một nội dung, cùng một nỗi sợ. Ví dụ như nhiều trẻ em liên tục mơ thấy mình bị gấu đuổi theo, với liệu pháp luyện tập hình ảnh, những đứa trẻ có thể dần dần thay đổi con gấu hung hăng đáng sợ trở thành một chú thỏ nhỏ nhắn đáng yêu hay một số động vật dễ thương khác. Joseph cho biết đã rất nhiều bệnh nhân của ông sau khi luyện tập phương pháp đã cải thiện tình trạng chỉ sau từ một đến hai tuần.

Bên cạnh đó bạn cần hiểu rõ nhưng cơn ác mộng từ đâu đến để có thể trị tận gốc. Một số người đã gặp cơn ác mộng này từ rất lâu thế nhưng một số người lại có kể từ sau những căng thẳng, cú sốc nhất định, hay thậm chí nhiều người bắt đầu gặp phải vấn đề này sau các đợt dùng thuốc điều trị bệnh.

Hãy đặt bút và viết ra giấy nội dung của cơn ác mộng dai dẳng mà bạn cứ mơ đi mơ lại kia, xiết xuống càng nhiều chi tiết càng tốt và bắt đầu thay đổi nó. Ngược lại nếu bạn mơ phải những cơn ác mộng khác nhau, hãy cố gắng tìm kiếm điểm chung của chúng và viết xuống điều đó. Bạn cứ tuỳ ý sửa đổi nội dung có thể ở phần mở đầu cũng có thể ngay phần cuối hay thậm chí sửa lại toàn bộ câu chuyện. Cứ tự do sử để óc tưởng tưởng bay bổng sau đó tập trung nghĩ về kịch bản câu chuyện mới đó.

Đây là cách hiệu quả nhất khi bạn chỉ tập trung vào những giấc mơ mình yêu thích, tình trạng chẳng thể nào tốt hơn nếu bạn cứ mãi lo sợ liệu tối nay mình có mơ phải ác mộng hay không. Hãy thư giãn và suy nghĩ về điều tốt đẹp khi bạn chìm vào giấc ngủ. Theo mốt số kết qủa khảo sát cho thấy liệu pháp luyện tập hình ảnh mang lại hiệu quả trong việc giảm tần suất của các cơn ác mộng và thay đổi chúng trở thành những giấc mơ đẹp.

Theo Gizmodo
Bài hay!/5 người
Mình là người rất dễ ngủ, thường đặt mình xuống tầm 5-10 phút là ngủ được luôn, thậm chí chả cần đến ngần ấy thời gian! Còn việc mơ khi ngủ thì cũng khá hạn hữu mới xảy ra mặc dù khá thường xuyên xem các bộ phim giật gân, kinh dị, thậm chí đọc những bài báo, bài viết có yếu tố rùng rợn! Mặc dù vậy, những lúc hiếm hoi khi mơ cũng gần như chả thấy ác mộng luôn 🤓
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@manchirua Sau loạt các phần của Spactacus, A chuyển sang coi series phim "Game of Thrones" cũng na ná vậy, xem công nhận hấp dẫn & lôi cuốn dễ sợ, ko bỏ phần nào trong khi trước nay rất hiếm khi xem phim bộ kiểu này! Chỉ có điều xem xong là xong chứ ko mộng du hay mơ màng chi hết 😁
@llvllrpin.lee để cuối tuần rồi xem tiếp, chứ cả đêm ác mộng đi làm mệt lắm 😁
@crazysexycool1981 sướng nhất bác đó, em hôm nào uống trà/cafe sau 4h chiều là biết tay nhau đêm đó liền 😔
@megatroll A gần như ko có thói quen uống cafe nên ko bao giờ bị mất ngủ vì món đồ uống này 😁
Tuanpht
TÍCH CỰC
4 tháng
Đừng ngủ nữa
@Tuanpht Ai có được khả năng này? 😎
có thể khắc phục bằng cách tập luyện Lucid Dream
@toolkit Mình ko bit Lucid Dream, nhưng mình tin có thể tạo đc giấc mơ tiêu cực hoặc tich cực, thông qua môi truòng lúc ngủ. Nếu bạn ngủ mà ai đó mở phim kinh dị lớn tiếng, bạn dễ gặp ác mộng. Tương tự nếu ai mở phim xiếc, bạn dễ bị mộng tinh... vân vân mây mây
Mikimi
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Lâu lắm rồi ko mơ
@Mikimi Mình cũng rứa, cách đây tầm 2 thập niên thì cũng mơ khá nhiều 😁
để con dao đầu giường là hết nhé
nghe đồn vậy
@Cửu Thiên Tâm trạng an tâm hơn và cơ bản đến đêm thứ 3 thì đột quỵ rồi, ai nói gì kệ tía nó.
@Cửu Thiên xong có mơ lấy dao đi hái dưa chuột gì đó ko bạn 😆
@Hassler Thôi nhá! Bị thằng cùng phòng mộng du cầm dao hái DƯA CHUỘT thì thôi, ước gì nó mơ hái trái dưa hấu luôn cho rồi 😃)
@TYA Đó là đung tay đi thăm cam bưởi trong vườn xem đã chín chưa chứ hái là hái thế nào 😃)
Dạo này mình cũng hay lằm mơ
@ka me to ko Mơ đẹp hông bác!!!
@hemilo Mơ đang đấu kiếm với thằng khác 😃
@Cửu Thiên Rồi thằng nào thắng bác nhở!!! Chắc đấu quyết liệt lắm nà!!!!
@hemilo Ko phải bác, đang đấu giữa chừng thì cha trọng tài quăng cục xà phòng ra giữa 😃
@Cửu Thiên Chơi xấu dữ, kiểu này là té phát cái dậy luôn nà!!!!
Có một loại mộng khác khi ngủ, ko kinh dị nhưng cũng rất cần khắc phục để bảo đảm sức khỏe mà chưa biết làm sao. 😔
Vickk
TÍCH CỰC
4 tháng
@xversion1 Giải toả áp bức đều đặn là hết thôi. Đôi lúc kìm nén cảm xúc quá cũng không tốt. 😃
@xversion1 Đừng mặc quần xì hoặc quần chật lúc đi ngủ, hạn chế để thằng nhỏ cạ vào giường hoặc mền gối. Hạn chế ngắm gái hay xem phim xiếc tối đa. 😃
Toi+dao đầu giường chắc sẽ hết, nhưng vs mình thì nó thường xuyên rồi nên ko mấy quan tâm nữa
Mỗi lần nằm mơ là cứ có cảm giác như lạc vào mê cung đi mãi không tìm được đường quay lại cho đến khi tỉnh lại là sao ta!!!
@hemilo Chắc là bạn đang gặp việc j đó ko như ý & cảm thấy chưa giải quyết đc.
@c0mmand0 Chắc vậy, mà giờ cũng ít bị hơn rồi!!!
I'm LTK
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Bị nhiều quá nên kệ cứ ngủ thôi, thức cũng chẳng giải quyết được việc gì. Xem nó sẽ dẫn tới đâu...
@I'm LTK Vấn đề là dậy rồi là không tài nào ngủ lại được nữa zậy mới mệt chứ!!!!
Buunguy3n
ĐẠI BÀNG
4 tháng
em đang tập lucid dream 😃
phagioi
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Mình chia sẻ kinh nghiệm cá nhân khi gặp những cơn ác mộng, đó là sau khi thức dậy thì cứ thế mà ngủ tiếp, chẳng phải làm gì cả. Còn nếu bạn thường xuyên gặp ác mộng khi ngủ thì bạn nên đi gặp bác sĩ, vì nó biểu hiện một số vấn đề tâm - sinh lí của bạn.

Thông tin thêm là các bạn lâu lâu có thể gặp những giấc mơ rất đáng sợ, cảm giác như tê liệt và có thể tắt thở lúc đấy, nhưng yên tâm là bất chấp nó đáng sợ đến đâu, kiểu gì bạn cũng sẽ bật dậy được và tỉnh giấc.
@phagioi Càng lớn tuổi minh càng it gặp ác mộng, khi gặp ác mộng cũng ko kéo dài như lúc trẻ.
@phagioi 1 số người mắc chứng khó ngủ, cụ thể đang ngủ mà thức dậy sẽ vô cùng khó để ngủ trở lại 🙃
hotanloc70
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Trước khi ngủ bạn hãy tưởng tượng bắt đầu bay lên không, khi bạn thấy rùng mình vì tưởng như sắp rời khỏi chỗ nằm rồi thì cố gắng lần nữa giống như ảo thuật gia vậy. Rồi có khi đêm đó bạn sẽ có giấc mơ bay mà bạn đã tạo ra. Rất đã nha.
Còn nếu bạn gặp cái thứ gì đó ám ảnh bạn trong mơ thì phải quy cho nó chịu toàn bộ những sự cố trong đời của bạn đến nỗi bạn căm ghét nó và sẽ tiêu diệt nó nếu gặp lại. Thế là lần mơ tiếp theo chính nó là kẻ phải sợ mà rời khỏi bạn vì bạn đang tìm nó. Bằng cách này mình đã tạo ra được những cơn mơ mà mình muốn.
hotanloc70
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Vậy là bạn có thể tạo giấc mơ bằng tập luyện rồi đó. Xưa tui cũng bay trong mơ thấp như bạn thôi, sau này cao nhất là trên máy bay. Còn chuyện tạo ra nó chỉ mới phát hiện gần đây thôi, tình cờ, mà còn nói trước là sẽ mơ thấy bay.
lehman1
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@hotanloc70 có cái nào thành thật chưa b
hotanloc70
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Nếu mình nói không thật thì mọi người sẽ biết ngay thôi. Bạn thử đi sẽ biết, còn nếu nó không xảy ra với bạn sau khi thử nhiều lần thì bạn có thể không tin, vì rằng có những thứ không thể tin được trừ khi mình tận mục sở thị.
lehman1
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@hotanloc70 ah ko, ý m hỏi b đã áp dụng đc với những giấc mơ thể loại khác, vd: gặp gỡ yui hatano... 😆
có cụ nào biết chứng “ác mộng tuổi ô mai” không
@caffeinezzZ Cột chống trời nhắn bắn thằn lằn phải không bạn
@caffeinezzZ Đó là loại mộng khiến mình nhớ dai hơn ác mộng.
@caffeinezzZ Chà chà, cơn ác mộng kinh điển nhở!!!!
Cứ khoảng 2 tháng là một lần gặp ác mộng, nó khó chịu vãi nồi luôn, đang ngủ tỉnh luôn không ngủ tiếp nổi, mồ hôi đổ ra, tim đập thình thịch, và càng ức chế hơn khi biết đó là mơ.
@Pentanol Định kỳ 2 tháng đều đặn 1 lần? Năng tập thể dục, ăn uống điều độ & cân bằng giữa làm việc với nghỉ ngơi, đừng suy nghĩ quá nhiều trước khi ngủ 😎
Mơ thì không ngại. Chỉ sợ những lúc không tỉnh táo nhưng chưa hẳn ngủ. Lúc đó mình có thể tự gây hại cho mình. Có trường hợp vô thức tự cắn lưỡi.
@Phucnguyen11 Chưa bao giờ gặp tình trạng sau cùng như bạn thổ lộ ở trên 😁
Sáng dậy là hầu như quên hết tất cả những giấc mơ đêm qua. Haizz, nhiều lúc muốn nhớ lại mấy con số để đánh lô mà ko đc.
@xmaxspeedx Cũng nhờ vậy mà đỡ tốn khá tiền đấy bạn à 😁😁😁
@xmaxspeedx Nói mới nhớ ra. Gần hai tháng trc có 1 tổ trưởng công nhân nó ngủ mơ thấy mình. Hơn năm nay chưa gặp mà nó lại mơ thấy nên nó có kể với đồng bọn cùng làm và zalo hỏi năm sinh với tuổi để đánh con đề. Cả đám đồng bọn cùng làm với nó nhất trí đánh theo năm sinh của mình.
Hơn 2h sau đó chúng nó zalo lại và bảo "anh thiêng thật đấy".
Hỏi Trúng đề à, thì nó bảo trật.
Ko hiểu nên hỏi lại thì nó giải thích là: Nam tiến nữ lùi. Đề trượt 1 đó là do chúng nó phang nguyên năm sinh chứ quên ko nhích 1!
Vãi đái hội đề đóm, kiểu nào cũng lý luận.
@TYA Bọn đó nó nói kiểu gì chả ra, cấm có mà cãi được!!!!
@xmaxspeedx Khi còn hay mơ, mình vẫn nhớ những thứ xảy ra khi đã thức nhưng ko nhớ hết hoàn toàn! Có lúc mơ đẹp như kiểu vừa làm được việc tốt trong đời, cũng có khi là nạn nhân của vụ xô xát thị phi nào đó, lắm lúc tỉnh dậy cũng hết hồn cứ tưởng đã sang thế giới bên kia nhưng kịp thời được bàn tay vô hình nào đó giang ra & cứu sống 😆
Không nên trùm mền qua đầu, tới cổ thôi.
@Tigerbeer007 Mình cũng vậy, gần như ngủ ko bao giờ trùm chăn che kín mặt! Mùa đông lạnh cỡ nào cũng chỉ đến cổ hoặc quá cổ chút xíu là kịch kim! Cảm giác trùm kín khó thở thế nào á, lại tối tăm, chả dễ chịu tẹo nào. Hồi bé xíu cũng từng trùm kín để trốn bố mẹ chơi điện tử & đọc truyện tranh 😅
Sagezz
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Cho hỏi mấy bác gặp ác mộng gì vậy?

Mình hay mơ thấy mình đi học lại lắm
alonelad
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Sagezz Bạn giống mình thế. Xong toàn mơ là đi học không theo được không ra được trường.
@Sagezz ác mộng của mình là bị trễ giờ :v có lần mơ 9h sáng làm lễ cưới, mà 8h sáng còn ở nhà trọ, chưa mua vest, chưa làm tóc, chưa gì hết :v
@Sagezz Trc kia đôi khi mơ thấy môn Văn và Thể dục.
Hồi đó hơn 30 mà còn mơ thế cơ
@Sagezz Đa dạng: từ việc làm người hùng trong 1 cuộc bạo loạn đến việc trở thành nạn nhân của những kèo bắt nạt ngoài đường, thậm chí đôi lúc bị mắc kẹt ngoài hoang đảo ko thức ăn, ko bóng dáng 1 ai... Chả biết mấy thứ này có gọi là ác mộng ko nhưng khi thức dậy cũng hồn phiêu phách lạc 😂
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019