Người chuyển những bức ảnh lịch sử đen trắng nổi tiếng thành ảnh màu

sGear
16/4/2017 16:44Phản hồi: 224
Người chuyển những bức ảnh lịch sử đen trắng nổi tiếng thành ảnh màu
Đó chính là nữ nghệ sĩ người Braxin chỉ mới 21 tuổi Marina Amaral, là một người say mê lịch sử kể từ khi còn nhỏ, Amaral có lần tình cờ nhìn thấy một số bức ảnh lịch sử đã được chuyển thể ảnh màu trên một diễn đàn, kể từ đó cô cảm thấy mình bị cám dỗ bởi việc đó và quyết định lựa chọn nó làm đường đi của mình. Hiện tại thì Amaral đã xây dựng được sự nghiệp theo đúng với sở thích của mình.

Để có thể chuyển hóa một bức ảnh B&W thành 1 kiệt tác nghệ thuật đầy màu sắc như các bạn sắp sửa xem đòi hỏi một quá trình cực kỳ kiên trì và nhẫn nại. Đối với mỗi tác phẩm, Amaral đã phải mất đến nhiều tháng trời để nghiên cứu từng chi tiết nhỏ trong mỗi bức ảnh và xử lý hoàn toàn thủ công với hàng trăm layyer trên Photoshop (mình đoán chắc cô này đã thực hiện bằng cách ngồi vẽ lại hoàn toàn một bức ảnh khác bằng màu sắc mà cổ đã nghiên cứu và phác họa trong đầu)

Bằng tài năng của mình, Amaral đã thổi hồn vào những khoảnh khắc lịch sử và mang đến cho chúng ta một các nhìn hoàn toàn mới mẻ mà chúng ta chưa bao giờ hình dung ra được trước đây. Mời các bạn hãy chiêm ngưỡng một số tác phẩm ấn tượng của cô này.

Monk_in_Flames_B&W_camera.tinhte.vn.jpg Hòa thượng Thích Quảng Đức tự thiêu năm 1963 Sự việc diễn ra tại ngã tư đại lộ Phan Đình Phùng và Lê Văn Duyệt (nay là ngã tư Nguyễn Đình Chiểu và đường Cách mạng tháng Tám). Thầy Thích Quảng Đức đi ra từ chiếc ô tô cùng với hai nhà sư khác. Một người đặt một tấm nệm xuống đường còn người kia mở cabin xe và lấy ra một bình xăng dung tích 5 gallon. Vì đoàn diễu hành đang tạo thành nhiều lớp vòng tròn xung quanh mình, thầy Thích Quảng Đức bình tĩnh ngồi thiền trên tấm đệm. Hai nhà sư cùng đi bắt đầu trút xăng lên đầu ông. Hòa thượng Thích Quảng Đức lần tràng hạt và bắt đầu niệm: "Nam Mô A Di Đà Phật" trước khi Hòa thượng tự mình châm lửa. Lửa nhanh chóng thiêu rụi áo cà sa và da thịt của vị hòa thượng, khói đen bốc lên từ cơ thể đang cháy bùng của ông. (Trích: wikipedia)

Albert Einstein

Kennedy_camera.tinhte.vn_01.jpg Tổng thống John F.Kennedy vào ngày cưới năm 1953

Thomas_Edison_camera.tinhte.vn_01.jpg Thomas Edison đang ngồi thư giãn trong chuyến cắm trại ở Vegabonds năm 1921

Marina_Amaral_camera.tinhte.vn_01.jpg 2 binh sĩ người Anh đang vẽ biểu tượng lên mặt của nhau năm 1943

Body_of_Confederate_sharpshooter_camera.tinhte.vn_02.jpg Xác của một binh sĩ năm 1863

Marina_Amaral_camera.tinhte.vn_04.jpg các chiến binh Zomba năm 1911

Marie_Curie_camera.tinhte.vn_02.jpg Marie Curie trong phòng thí nghiệm của bà năm 1912

Marina_Amaral_camera.tinhte.vn_06.jpg các thành viên trong một đại đội Úc năm 1943

Quảng cáo

Lincoln_camera.tinhte.vn_02.jpg Abraham Lincoln, 1860

Nguồn: Marina Amaral
224 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ocaidet
ĐẠI BÀNG
7 năm
Giỏi thật, ko biết làm kiểu gì nhỉ?
VietT
TÍCH CỰC
7 năm
@ocaidet nếu bạn biết sdụng PS rành rẽ thì bạn sẽ biết đc làm đc qui trình làm việc này thật ra thì "ai cũng làm đc" : scan tấm hình trắng đen đó thành file (cái này chắc k cần vì mấy cái hình này giờ chỉ cần Google cũng có) - đổi nó qua mode dành cho hình màu (nếu là mình thì mình sẽ đổi thành CMYK) - lấy vùng chọn mỗi vật thể trong hình - đổi màu vật thể đó = Hue/Saturation... - thêm Selective Colors - thêm tiếp Levels/Curves... - rồi lại chỉnh lại tiếp bằng Brush với Wacom

==> cái khó ở đây là tưởng tượng ra đc màu sắc của tấm hình (khung cảnh, trang phục, màu da...) theo khung cảnh, thời gian & làm cho mọi thứ màu đó "match" với nhau.
Việc trên đã mất tgian rồi, còn việc dưới thì còn "hao não" gấp mấy lần nữa.
@ocaidet photoshop có thể áp màu của layer khác lên ảnh trắng đen đó bác, chỉ khó là màu sắc thế nào để ảnh ra được chân thực nhất
tinln
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bác nào có nhớ trang web chuyển từ ảnh màu sang trắng đen không ạ? Cho em xin.
@tinln Chỉnh thẳng trong máy luôn
@tinln Giờ ngay trên đt cũng chỉnh đc ảnh màu sang đen trắng mà bác =)) App thì một lô.
ngoanrazo
TÍCH CỰC
7 năm
Sao biết màu gì để tô lên ta, thắc mắc từ lâu
@ngoanrazo chỉ là dựa trên trí sáng tạo thôi, giống như hoạ sĩ vẽ tranh xong tự lên màu .ko có ảnh màu thì ai biết nó màu gì đâu mà thắc mắc, miễn sao nhìn xuôi mắt là được
serip12
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ngoanrazo Nghiên cứu tỉ mẩn lịch sử kèm trí tưởng tượng tuyệt vời bác ạ 😁
lackentattoo
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ngoanrazo hãy tưởng tượng như bạn đang dùng wacom (bảng vẽ trên máy tính) để vẽ 1 bức tranh chân dung. nhưng thay vì mẫu tự thiết kế. bạn chỉ phải tô trên nền đen trắng của 1 bức ảnh. Mọi chi tiết màu bạn phải thăm dò tới các thông tin liên quan khác, nếu không chúng ta sẽ phải sáng tạo.
tugiacngo
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ngoanrazo màu trên ảnh phục dựng chỉ là tương đối. Nó phụ thuộc vào sự nghiên cứu của tác giả, KHÔNG PHẢI MÀU GỐC.
Công phú lắm luôn
Nhìn rất là giống
@cuhiep Chất ảnh máy chụp rất tốt.. :v
@cuhiep Nói rất giống là thừa. Nên tìm điểm khác nhau sẽ dễ hơn 😃
anijake
ĐẠI BÀNG
7 năm
Quá xuất sắc
umumti
CAO CẤP
7 năm
Có một góp ý nhỏ với bài viết, Tp.HCM không dùng phố nên không có "nay là ngã tư phố Nguyễn Đình Chiểu và đường Cách mạng tháng Tám".
@umumti chỉ là quận và huyện thôi
Navigator
ĐẠI BÀNG
7 năm
@umumti sao riêng cái comment của bác đc bôi xanh nhỉ?
Ghostsadow10
ĐẠI BÀNG
7 năm
@umumti Sài gòn không dùng từ phố nhé bạn, là "ngã tư cách Mạng tháng tám Nguyễn Đình Chiểu"
@umumti thành phố Sài Gòn chứ k phải thành phố HCM, mình góp ý vớ vẩn nhé 😁:p
vn_soft
CAO CẤP
7 năm
Chắc phải có soft nội suy
@vn_soft Pts thôi bác giỏi là ok hết cái này em cũng làm trắng đen sang màu cho khách rồi.còn màu gì thì tự bịa ra thôi
dangtu4444
TÍCH CỰC
7 năm
@vn_soft k đọc bài à bác ? hay chỉ coi ảnh rồi phán dzậy
Hình 6 (2 anh lính). Có phải từ thời đó đã có 9gag 😁:D:D:D
huancoi216
ĐẠI BÀNG
7 năm
Sai rồi nhé Admin Hình là 2 lính dù người Mỹ của Sư đoàn dù 101 "The 101st Airborne Division ("Screaming Eagles")"
DtDssE2
ĐẠI BÀNG
7 năm
@huancoi216 Chính xác, cầm súng tiểu liên Thompson chứ có phải Sten đâu mà dám phán bừa quân Anh WWII.
codename_47
ĐẠI BÀNG
7 năm
@huancoi216 bác này nói chuẩn rồi, thớt post k có tâm gì hết, k tìm hiểu kĩ bức ảnh.
huancoi216
ĐẠI BÀNG
7 năm
Dùng Company là đại đội chứ nhỉ?
@huancoi216 Đúng rồi 😁
Mod dịch y như trên phim "You got company" - "đồng nghiệp của bạn đến kìa"
chỉ có duy nhất cái can xăng là không giống lắm, nhìn như đồ họa game
Ảnh gốc là đen trắng thì làm sao biết được màu gốc, ví dụ trên ảnh thấy quần áo màu đen, là màu đen hay màu xanh xẫm nhỉ?
@sskkb Phải biết tưởng tượng chớ
@sskkb Đòi hỏi sự đam mê, tìm hiểu lịch sử. Để biết màu thì coi qua các tài liệu, tranh vẽ, miêu tả, hiểu biết... về những thứ xoay quanh lịch sử bức ảnh đó. Vd xe oto thời đó màu xanh hoặc vàng ố là chắc chắn, dựa vào độ đậm và chuyển sắc độ là biết màu xanh. Hay quần áo, trang phục thầy chùa vào thời đó, lúc đó loại vải gì, màu ra sao... Chứ không phải chỉ ngồi đoán màu mà tô lại.
Giống khảo cổ, nhiều hình khắc (bình, tượng, tranh tường...) bị phai sạch màu, thậm chí bị mẻ, nức, nhưng vẫn khảo cổ được là nhờ tài liệu, nghiên cứu, thậm chí xem xét tp hóa học....
@sskkb Nghiên cứu lịch sử một chút rồi tự chọn màu đưa lên đó bạn, chứ không có cách nào khác đâu, nên sẽ chính xác tương đối thôi.
lucker88
TÍCH CỰC
7 năm
@sskkb Thì họ nghiên cứu và phóng đoán. Miễn sao cho hợp lý nhất có thể. Có thể đúng có thể sai so với thực tế.
Thật tuyệt vời.

Tuy nhiên có những bức ảnh BW sẽ đẹp và ấn tượng hơn ảnh màu.
echtammua
TÍCH CỰC
7 năm
hay thật cái này phải tỷ mỉ lắm
zaitritv
ĐẠI BÀNG
7 năm
Em gái này siêu thật, coi ảnh chuyển trắng đen qua màu thì mình sực nhớ ông nội nhiếp ảnh gia báo chấy Hà Nội nào đó chuyển ảnh xịt hơi cay từ Màu sang Trắng Đen nổi tiếng luôn với scandal năm nào.
hay quá vậy :O
svsg2013
ĐẠI BÀNG
7 năm
xem xong không tin vào mắt mình 😁 tuyệt vời

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119