Người dẫn đầu nhóm nhiếp ảnh của Nokia Lumia sắp chuyển sang làm cho Apple

Duy Luân
9/5/2014 10:0Phản hồi: 162
Người dẫn đầu nhóm nhiếp ảnh của Nokia Lumia sắp chuyển sang làm cho Apple

Ari Partinen, người từng làm việc cho bộ phận camera của Nokia từ năm 2007 đến nay, vừa cho biết rằng anh sẽ chuyển sang đầu quân Apple vào tháng 6 tới đây. Trong 11 tháng qua Partinen là người dẫn đầu nhóm nhiếp ảnh Lumia và cũng là một trong những đồng tác giả của bằng sáng chế công nghệ oversampling (gộp các điểm ảnh nhỏ lại thành một điểm ảnh lớn để cho ra ảnh đẹp hơn, vốn được dùng trong Nokia PureView 808 và Lumia 1020). Partinen không nói về vai trò mới của mình ở Apple, nhưng trên hồ sơ trực tuyến của mình, anh ghi rằng anh có kinh nghiệm "làm việc với nhiếp ảnh di động, bắt đầu từ việc sản xuất cụm camera cho đến chỉnh sửa và xác minh chất lượng ảnh đầu ra" trên nhiều điện thoại Nokia. Anh cũng là một nhiếp ảnh gia thương mại. Hi vọng rằng với sự giúp sức của Partinen, chất lượng ảnh chụp từ iPhone sẽ ngày càng tốt hơn.

162 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

anhbi127
TÍCH CỰC
10 năm
Nói gì nói nokia cam dạo này khủng bà cố
@anhbi127 Nô cam khủng từ đó đến giờ rồi bác ^^
hao.style
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hết beat rồi tới anh này, Apple ngày càng bá đạo
Hi vọng camera iPhone không lồi ra một cục giống như 808, 1020.
KLQ nhưng nay bác Duy Luân post bài kinh thế nhở? Sáng giờ mấy bài liền.
@thanh_nhan Thằng apple rất khôn, cam nó đặt ở trên cùng của máy, không vướng màn hình nên cam khủng cũng không thể lồi ra được
@nhatientri ko lồi ra mà chỉ là cái bướu thôi, như SS zoom còn phải khổ sở nữa là
@thanh_nhan Lồi xấu tí cũng đc nhưng mà ngon ngọt là ok
Apple đang thực hiện âm mưu bành trướng bắc kinh 😁
Lại hút máu rồi 😕
@saiback máu ai?? ai hút??
n3_bmt
TÍCH CỰC
10 năm
@saiback thật tình thì iphone đời nào mới ra cũng cùng 1 giá bán mà
@saiback =)), ai hút máu thế bạn???
ái chà,nếu ip mà chụp ngang ngửa pureview thì thật đã
nghe đồn ip6 sẽ tăng thêm 80usd so với giá bán 5s tại thời kì mới bán za sản phâm...chak apple muốn số tiền bỏ za của khách hàng sẽ được bù đắp bằng nhưg thứ tốt nhất :p
Đất lành chim đậu
@nguyenhieu100289 Đất không lành đất nhậu chim luôn.
kéo luôn cả cái mic HAAC nữa thì quá ngon
Chắc là anh này không thích làm việc dưới trướng MS!
pxxb_9x
ĐẠI BÀNG
10 năm
sax. iphone thế hệ mới chụp hình pureview 40mp + công nghệ âm thanh beat. quá bá đạo.
Tích tụ nhân tài kinh thật. Hy vọng sẽ có iPhone mới chụp ảnh 41M. Máy ảnh trên điện thoại cứ độ phân giải càng cao càng tốt. Chứ cứ như M8 thì dù có nâng lên 5 Ultra thì cũng vô ích lắm.
@phuctran17 Ai cũng tưởng IP có 8M nên zoom lại sẽ bị thua thiệt nhưng khi so sánh với con z1 20.7M zoom còn tốt hơn cả z1. Bạn đọc những bài so sánh máy ảnh của IP xem, mình khá là bất ngờ với camera của nó. Mình chưa dùng 1020 nhưng đã nghe thông tin lúc mới mua về nó để mặc định là 5M nhưng vẫn không con nào chụp đẹp bằng
@luuthanhtungtt Mình ko tin 8mpx zoom tốt hơn 20mpx đâu :p Ở đây Z1 để sAuto, cũng 8mpx. Và đã tốt hơn 😁
@hoasenvang chả bh có lun, ngồi đó mơ đi bạn
@luuthanhtungtt 41M trên đt để làm cái này
Zoom 1.jpg Zoom 2.jpg Zoom 3.jpg
tuankts2
TÍCH CỰC
10 năm
sao mà trùng hợp thế anh apple vừa mới dc cấp cái bằng sáng chế này 😁
@tuankts2 giao diện camera của iOS 6 mà bác =))
tuankts2
TÍCH CỰC
10 năm
@Phạm Trí Dũng 1 bằng sáng chế được nộp thường sau 1 vài năm xem xét mới được cấp nha bạn ! =))
phuctran17
ĐẠI BÀNG
10 năm
Iphone mà chụp hình bá đạo, ngang ngửa họ hàng pureview thì sẽ k còn thanh mảnh nữa 😃 nhưng nghe tin này hơi tiếc vì mình đang sở hữu 1 Lumia, không bik sau này có bị ảnh hưởng bởi anh này k
@Hungdunghcmc từ vụ khoe dùng lumia 920 từ lúc nó chưa ra đời mà vẫn ko chừa tật chém gió à. Thấy máy nào cũng khoe dùng rồi, show thử vài tấm chụp bằng dòng lumia xem, máy kém hay tài nghệ kém hay chả có cái máy nào. Và apple đủ thông minh biết rằng lumia chụp ảnh hơn ip nên mới chiêu mộ người tài. Cu hiệp còn phải thừa nhận dòng Lumia chụp tốt nhất là đủ biết thế nào rồi.
@manhcuongc88 ờ ý kiến hay nhỉ, ha ha! Điện thoại mà là khoe rồi sao bác. Ý kiến xây dựng chút đi.

Nhân tiện cho xin bằng chứng " khoe dùng 920 từ lúc chưa ra đời" cho anh em biết rõ tính lèm bèm của bác nhé. Nếu không có nổi bằng chứng thì next nhé.
@Hungdunghcmc thì cứ lôi ảnh chụp bằng mấy con bác dùng ra đi, thấy con nào cũng khoe dùng rồi, còn commend xóa thì ai tìm lại đc. Nói chung là kiểu gì bác cũng đuối, cứ cho bác có máy đi thì lôi ảnh ra so, đẹp thì chứng tỏ lumia chụp đẹp, bác nói sai, xấu thì chứng tỏ bác tay nghề kém đổ tại máy vì ảnh chụp bằng lumia nhan nhản trên tinhte và wpv, đa số thừa nhận nó đẹp (trong đó có Cu Hiep, bác Thanh), chắc ko cần em phải lôi vài cái link ra nhỉ.
chanhthi
TÍCH CỰC
10 năm
@Hungdunghcmc cái chính là bạn không biết chụp hình. Không biết chỉnh tay thì đừng xài lumia để chụp hình.
đầu sỏ đi là mấy tà lọt đi theo. dù không theo cũng support sau lưng
@Net0925345000 ông này ở Nokia đâu phải một mình ổng tạo ra cái Pureview đâu bạn! đội ngũ phát triển bao nhiêu là người mới ra được cái đó!
quá đỉnh cho đội apple, tưởng tượng có app như nokia pro camera đi =))))))))))) apple đã đỉnh nay còn đỉnh hơn
apple bá đạo quá. xem ra cam iphone sắp có bước tiến vượt bậc rồi :eek:
ip đã bá đạo nokia chết ngắt , mà mình thấy nokia chết mình lại vui chứ không buồn ~~
Cái super resolution mode kìa bác. Cái bằng này chắc phải nộp vài năm rồi.
http://appadvice.com/appnn/2014/05/future-apple-iphones-could-create-super-resolution-photos
Apple mà làm cái này tốt như cái panorama thì bá cmn đạo rồi.
@finalmagic Có vẻ như apple đã nghiên cứu moij thứ từ lâu rồi. Trong trích dẫn có nói chụp một loạt ảnh để ghép lại thành một bức mà nếu mình nhớ ko nhầm năm vừa rồi apple có mua lại cái ứng dụng snappycam gì đấy cho phép chụp nhiều ảnh thì phải
@truong95 Rất có thể 😁:D, mà không biết burst mode của ip5s có gì khác không mà App phải đi mua thằng snappy này.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019